Các bước reset lại động cơ ffi 1.6 at

HNmember

Xe tăng
Thì Kụ tháo cọc bình điện ra, sau khi lắp lại thì ko nổ máy hay vặn chìa khóa gì cả, tốt nhất là trước khi đi thì lắp lại cọc bình điện cho chắc. Chúc Kụ may mắn.

JimBo

Xe tải
Ới các Kụ định theo lời "xui dại" của E!!!

Vụ này sau khi reset xong các Kụ phải chạy ra đường liên tỉnh nhé- ít nhất cũng trên 50km/h. Đừng có chạy loanh quanh phố tắc đường làm xe "mất phương hướng" đấy. Thường sau khi chạy được trên 100km thì các Kụ sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều.
Hệ thống đồng hồ, đài đóm sẽ về 0 hết đấy- trừ cái số km của xe đã chạy thì vẫn ...nguyên nhé.
Iêm hỏi ngu tý, thế sau khi Reset như Cụ bẩu thì có phải cài lại đài ko?
Cụ chỉ dẫn iêm cái!
Thanks cụ!

anhmap_dng

Xe đạp
Các bác cho em hỏi: Tại sao lại reset động cơ? Việc Reset mang đến lợi ích gì?

HNmember

Xe tăng
Các bác cho em hỏi: Tại sao lại reset động cơ? Việc Reset mang đến lợi ích gì?
Theo ngu ý của E thì chỉ những động cơ dùng nhiều cảm biến mới phải reset lại sau một khoảng thời gian hoạt động mà thôi.
Động cơ đời mới có bộ nhớ để ghi các thông số mặc định, lưu các chương trình điều khiển cũng như ghi các thông số thực tế trong quá trình vận hành để điều chỉnh động cơ làm việc hiệu quả hơn.
Việc reset là xóa gần toàn bộ những thông số ghi mới trong quá trình hoạt động và máy tính lại bắt đầu lại từ đầu như mới và nó sẽ điều chỉnh động cơ theo những thông số mới nhất mà nó nhận được. Nếu một hoặc một số cảm biến bị trục trặc (bẩn, hỏng...) thì việc reset sẽ không mang lại kết quả như mong muốn. Do vậy động cơ sau khi sửa chữa, bảo dưỡng có thay thế phụ tùng... rất cần được reset lại theo thông số thực tế sau sửa chữa.

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Em nghe kỹ thuật ford nói còn mấy bước relearn lại tốc độ gì đó nữa, em chỉ nhớ là trên 80km giữ ổn định 2 phút rồi dừng xe hẵn vài giây, làm như vậy 2 lần. Còn dưới 80kmh thì làm gì gì đó đến cả chục lần. Bác có thông tin nào chi tiết về vụ này không ạ?

Songque

Xe tăng
em dánh dấu khi cần

pthb

Xe đạp
Em có một thắc mắc nhỏ, bác nào biết xin giải thích giùm ạ:
Em đọc Manual Guide, cũng như những bài viết trên đây chỉ thấy hướng dẫn sau khi ngắt acqui thì Relearn theo mấy bước trên, chứ không thấy nói chi tiết việc chạy xe tối thiểu 16km cho xe nó học lại, thì nên (và phải) chạy như thế nào ạ? Chẳng hạn mình mà đi lởm khởm (ga số giật cục, hay đường tắc cứ phải rồ ga rồi phanh gấp...) thì xe nó cũng học lại cái cách lái ẩu đó thì sao? có bác nói đến việc trong 16km đầu tiên đó chạy đến 80km/h rồi 100km/h thì phải làm thế nào đó, rồi còn tốc độ thấp hơn cũng phải làm thế nào đó...?
Bác nào biết xin giải thích ạ!

pthb

Xe đạp
Em có một thắc mắc nhỏ, bác nào biết xin giải thích giùm ạ:
Em đọc Manual Guide, cũng như những bài viết trên đây chỉ thấy hướng dẫn sau khi ngắt acqui thì Relearn theo mấy bước trên, chứ không thấy nói chi tiết việc chạy xe tối thiểu 16km cho xe nó học lại, thì nên (và phải) chạy như thế nào ạ? Chẳng hạn mình mà đi lởm khởm (ga số giật cục, hay đường tắc cứ phải rồ ga rồi phanh gấp...) thì xe nó cũng học lại cái cách lái ẩu đó thì sao? có bác nói đến việc trong 16km đầu tiên đó chạy đến 80km/h rồi 100km/h thì phải làm thế nào đó, rồi còn tốc độ thấp hơn cũng phải làm thế nào đó...?
Bác nào biết xin giải thích ạ!
Em xin phép lôi nó lên tý: có bác nào biết vụ này không ạ?

HNmember

Xe tăng
Kụ đã đi để xe học cách đi của mình thì Kụ cứ đi thế nào mà Kụ cho là tốt nhất thôi, tất nhiên phải đi đường hỗn hợp chứ ko thể đi đường giờ tan tầm với tốc độ 10km/h được. Xe sẽ ghi nhớ cách đi của chủ xe để đưa ra phương án tối ưu cho động cơ.
E ví dụ nếu Kụ ga sâu thì phải qua 2.200v/ph xe mới chuyển số; còn nếu Kụ ga nhẹ, vòng tua đạt 1.800v/ph đã ngớt ga thì xe sẽ sang số khi đạt 1.800 - 2.000v/ph. Cần phải có vài km xe đi ở tốc độ 80km/h sẽ tốt hơn.

pthb

Xe đạp
cám ơn bác HNmember, xe em đang bị cu 'Tý' vào khoang máy, nó tè ra khoang trống còn thừa chỗ hộp chứa ac qui, mùi không thể chịu nổi... em phải rinh cả bình acqui ra ngoài để vệ sinh chỗ đó, bực quá. Thế là lại phải Reset + Relearn lại rôi. Sẽ đi ga nhẹ, từ tốn xem thế nào ạ!

HNmember

Xe tăng
Bác mua hộp dầu cao Sao vàng lấy đi 1/2, còn lại chia đều vào 2 nắp rồi để vào khu vực khoang máy. Khi động cơ nóng dầu sẽ chảy ra và có thể thấm ra ngoài. (Trong xe sẽ ngửi rõ mùi dầu). Đi vài hôm thì lấy 2 vỏ ra cho dầu cao đã bỏ ra vào cất đi để 3 tháng sau lại lặp lại. E thử làm thế thấy các cu Tí chán ko leo lên máy nữa. Trước đây nó tha cả xương, cả kẹo lên máy để cất trữ, ngán ngẩm lắm. Bác đừng để hộp dầu nhảy lung tung rơi vào đâu đó thì phiền lắm đấy.