[Funland] Các bác tư vấn giúp e với

taianh0203

Xe tải
E mua nhà cũ vừa sửa sang dc 6 tháng để ở mà chân tường tầng 1 bị long lở hết ra, mặc dù e dùng sơn xịn ạ. Chỉ có mỗi tầng 1 bị thôi các tầng trên k sao. Các bác tư vấn giúp e ở bên trong tường bị sùi ra cả đám trắng bông có phải nấm mốc k? Có cách nào xử lý triệt để k ạ? Đa tạ các bác!

DuongTOTO

Xe buýt
tường ẩm kiếm hóa nó đùn ra làm bong sơn đấy cụ, cụ phải tìm nguyên nhân làm tường bị ẩm hoặc phải dùng sơn chuyên dụng về chống thấm ngược may ra được

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Riêng hệ tường ẩm sơn càng xịn càng nhanh toang. Cứ sơn rẻ tiền của hãng xịn kiểu Dulux mà chơi thôi ạ. Cẩn thận thì dùng luôn sơn ngoại thất.
Để xử lý tường như ảnh trên kia thì chỉ có cách cho vá chát lại những chỗ bị phồng rộp ộp tường, xả sạch lớp sơn, quét chống thấm tùy theo tình hình, rồi sơn lại.

hungkienpham

Xe điện
Tường nhà cụ có sát tường nhà bên cạnh không? Nếu không sát vách thì do nước ngấm ở chân tường lên gây bong sơn do lúc làm nhà chủ không đổ giằng chống thấm. Cách xử lý theo kinh nghiệm nhà em làm đo cách nền nhà khoảng 3 cm cụ dùng khoan bê tông mũi 10 khoan sâu vào chân tường và hướng mũi khoan từ trên xuống dưới (hơi chéo 1 chút) Cứ cách 15 đến 20 cm khoan một mũi cụ nhé. Sau đó trên lỗ khoan ốp gạch chân tường lên để che cái lỗ khoan khi nhìn từ trên xuống. Phần vôi áo đã bị bung ra cụ dũi hết đi trát lại rồi sơn. Nhà em làm như thế thì không thấy ngấm nước và không bị bong sơn nữa.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tường nhà cụ có sát tường nhà bên cạnh không? Nếu không sát vách thì do nước ngấm ở chân tường lên gây bong sơn do lúc làm nhà chủ không đổ giằng chống thấm. Cách xử lý theo kinh nghiệm nhà em làm đo cách nền nhà khoảng 3 cm cụ dùng khoan bê tông mũi 10 khoan sâu vào chân tường và hướng mũi khoan từ trên xuống dưới (hơi chéo 1 chút) Cứ cách 15 đến 20 cm khoan một mũi cụ nhé. Sau đó trên lỗ khoan ốp gạch chân tường lên để che cái lỗ khoan khi nhìn từ trên xuống. Phần vôi áo đã bị bung ra cụ dũi hết đi trát lại rồi sơn. Nhà em làm như thế thì không thấy ngấm nước và không bị bong sơn nữa.
Oh chiêu này hay quá. Nó là để cho hơi ẩm thoát ra qua lỗ khoan hả cụ? Nhưng ốp gạch chân tường đè vào lỗ khoan thì bịt mất rồi còn đâu cụ nhỉ?

hungkienpham

Xe điện
Oh chiêu này hay quá. Nó là để cho hơi ẩm thoát ra qua lỗ khoan hả cụ? Nhưng ốp gạch chân tường đè vào lỗ khoan thì bịt mất rồi còn đâu cụ nhỉ?
Gạch chân tường ốp lên trên lỗ khoan mà cụ, có ốp bịt nó đi đâu?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Gạch chân tường ốp lên trên lỗ khoan mà cụ, có ốp bịt nó đi đâu?
Thường gạch chân tường là ốp âm vào tường mà cụ. Nó bịt lỗ khoan lại mà? Hoặc nó chỉ có thể thoát ẩm qua khe mạch vữa thôi. Xin cụ cái ảnh cho em tham khảo được thì tốt ạ :P

hungkienpham

Xe điện
Thường gạch chân tường là ốp âm vào tường mà cụ. Nó bịt lỗ khoan lại mà? Hoặc nó chỉ có thể thoát ẩm qua khe mạch vữa thôi. Xin cụ cái ảnh cho em tham khảo được thì tốt ạ :P
Em đang ở CQ nên k chụp đc ảnh, Em tả ntn cụ nhé, Phần cách nền 3cm cụ phải ủi hết cái vôi áo đi vào đến gạch cụ ạ, còn gạch ốp chân tường mình ốp phẳng bằng với vôi áo, tức là phần cụ khoan nó tụt sâu vào so với vôi áo và ốp chân tường khoảng gần 2cm cụ ạ như thế khi đứng nhìn xuống không thấy lỗ khoan.

Kiabuoisang

Xe container
Việc này có thể do nguyên nhân cát không sạch (trong cát có lẫn đất) dẫn tới khi ẩm bị nổ hoặc do bị ngấm nước làm nổ sơn. Xử lý: Phối hợp với nhà liền kề xử lý thấm khu vực tiếp giáp 2 tường; nếu nhà liền kề không phối hợp thì chuyển sang sử dụng gạch ốp tường thôi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở CQ nên k chụp đc ảnh, Em tả ntn cụ nhé, Phần cách nền 3cm cụ phải ủi hết cái vôi áo đi vào đến gạch cụ ạ, còn gạch ốp chân tường mình ốp phẳng bằng với vôi áo, tức là phần cụ khoan nó tụt sâu vào so với vôi áo và ốp chân tường khoảng gần 2cm cụ ạ như thế khi đứng nhìn xuống không thấy lỗ khoan.
Đúng rồi cụ, đó gọi là ốp âm đấy cụ, mặt gạch ốp đồng cấp với lớp chát tường.
Cái em thắc mắc là hơi ẩm nó đi đến mặt sau của gạch ốp là dừng lại, chưa hiểu thoát ra ngoài bằng cách nào hoặc chỉ thoát đc rất ít qua khe nứt của vữa.

hungkienpham

Xe điện
Đúng rồi cụ, đó gọi là ốp âm đấy cụ, mặt gạch ốp đồng cấp với lớp chát tường.
Cái em thắc mắc là hơi ẩm nó đi đến mặt sau của gạch ốp là dừng lại, chưa hiểu thoát ra ngoài bằng cách nào hoặc chỉ thoát đc rất ít qua khe nứt của vữa.
Cụ để trống 3cm từ chân gạch ốp chân tường xuống đến nền nhà mà.

taianh0203

Xe tải
Nhà e liền kề với nhà bên cạnh các bác a. E đã ốp chân tường sát nền nhà r nên k cậy ra để hở như bác phungkienpham được. E đã dóc tường ẩm ra và mua keo chống thấm Doconu để phết lên. Để xem hiệu quả thế nào e báo cáo các bác sau ạ

The Avenue

Xe buýt
Nhà e liền kề với nhà bên cạnh các bác a. E đã ốp chân tường sát nền nhà r nên k cậy ra để hở như bác phungkienpham được. E đã dóc tường ẩm ra và mua keo chống thấm Doconu để phết lên. Để xem hiệu quả thế nào e báo cáo các bác sau ạ
Tình hình sau mấy tháng cụ xử lý có ổn ko ạ, nhà e cũng đang bị giống nhà cụ

Gabrandt

Xe máy
K ăn thua cụ ạ. Quét chống thấm chỗ này nó lại sùi ra chỗ khác
Em nghĩ, tường nó ẩm, mình chống thấm mặt nào hấp thụ nước, giờ thì nó đang ẩm, mình quét chống thấm vào, nó không thoát được nên sùi chỗ khác để thoát thôi. Chắc chỉ có cào vữa ra vá lại vữa mới hoặc ngăn nó thấm thêm nước.

KORS

Xe hơi
Cơ quan em cũng đang bị món này, phần tường không có đường nước gì cả, cứ đùn mốc ra, mốc trắng như tuyết. Hỏi thợ xây thì bảo gạch ngày xưa bị chua. Em cũng thử mấy loại chống thấm rồi mà không ăn thua, lâu thì được vài tháng lại bị lại, có chỗ dóc hết aó ra trát lại thì cũng chỉ được 1 năm là lại bị. Cụ nào có cao kiến gì không bày em với ạ.