Các bác SH vào tư vấn giúp em với!!!!!

dungha8990

Đi bộ
Xin chào các bác OF.Tình hình là em mới tậu em SH 2009.Em ko biết nhiều về xe nên mong các bác chỉ giáo giúp em 1 số vấn đề sau.Theo em biết thì 500km thay dầu lần đầu.cứ 1k lại thay.xe em mới 200km.Cho em hỏi sh nên thay loại dầu gì,giá cả.Bao lâu thì thay dầu lap.Bao lâu thì thay nước mát.Và 1 điều rất quan trọng là các bác cho em những địa chỉ bảo dưỡng thay dầu sh uy tín để em còn đến.Mong các bác góp ý cho em.Cám ơn các bác trước :-bd

vespa92

Xe đạp
1500 mới thay dầu 1 lần.lần đầu cũng thế.dầu lap hình như 1 vạn ấy.bác ra thay dầu của Honda cho đảm bảo.80k thui ak

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bác đi đc 500km thì thay dầu lần đầu. Còn lại thì phụ thuộc vào loại dầu bác sử dụng. Nếu bác dùng dầu của hãng thì tầm 80k đi 1000km lại thay còn em sử dụng dầu mobil gold giá 250k đi 3000km mới phải thay. Dầu lap thì bác dùng của shell ấy, cứ đi đc 5000 km thì đổ thêm 1 lần. Bác đi đ 1vạn km thì đổ thêm nước làm mát(nhớ đừng đổ quá vạch nhé) . Bác chú ý thêm đừng đụng chạm gì vào phần điện của xe, đi tầm 1k km thì bác vệ sinh lọc gió 1 lần. Em chỉ làm như thế mà đi Sh09 đc 1vạn4 km rồi nhưng vẫn ngon choét. Còn cửa hàng chuyên xe ga thì có Trần Sơn ở Đê la thành hoặc Dũng lò rèn.
Bác cảm ơn em bằng gì đây>:D<

present

Xe điện
Úi như thế không ổn lắm.
Em dùng Mobil One mà cũng chỉ max 2000km thì nên thay rồi.
Dầu lap thì em khuyên cụ chớ nên thay cứ để mà dùng, thay xong máy chạy ì lắm ạ.
Dầu lap xịn theo xe ngon lắm còn dầu thay ở mình không bằng được đâu (không tin cụ nên tham khảo thêm nhé).
Về nước làm mát thì nên kiểm tra và thiếu thì mới cần đổ thêm chứ không cứ phải 1 vạn đâu.
Về bầu lọc gió thì nên 1 tháng vệ sinh một lần - đi rửa xe nói họ thổi luôn cho tiện (Hà Nội bụi lắm).

abee09

Xe đạp
Dầu gì thì 2500km cũng nên thay bạn ạ, tốt nhất nên dùng motul 300v hoặc mobil1. Dầu lab thì đúng là không nên thay, thay lab vào đi kêu và ì hơn hẳn. Lọc gió sh2009 là lọc gió dầu không nên thổi bụi vì thổi cũng không sạch được đâu, đi 8000km thay lọc gió 1 lần là chuẩn.
Tiện đây bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi xe em đi khoảng 3km la đã xả quạt gió rồi cảm giác rất nhanh nóng, đã kiểm tra hết nước mát và dầu máy thì không vấn đề gì, đã đi thử rất nhiều xe thường khoảng 6 - 8 km thì quạt gió mới chạy. xin các bác chỉ giáo ạ. thanks

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Dầu gì thì 2500km cũng nên thay bạn ạ, tốt nhất nên dùng motul 300v hoặc mobil1. Dầu lab thì đúng là không nên thay, thay lab vào đi kêu và ì hơn hẳn. Lọc gió sh2009 là lọc gió dầu không nên thổi bụi vì thổi cũng không sạch được đâu, đi 8000km thay lọc gió 1 lần là chuẩn.
Tiện đây bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi xe em đi khoảng 3km la đã xả quạt gió rồi cảm giác rất nhanh nóng, đã kiểm tra hết nước mát và dầu máy thì không vấn đề gì, đã đi thử rất nhiều xe thường khoảng 6 - 8 km thì quạt gió mới chạy. xin các bác chỉ giáo ạ. thanks
Bác đi đường có ùn tắc nhiều hay phải dừng đèn đỏ lâu ko?

abee09

Xe đạp
Bác đi đường có ùn tắc nhiều hay phải dừng đèn đỏ lâu ko?

Đường mật độ bình thường khoang 3km đã xả gió rồi. Nhà có 2 cái 09 nên rất dễ so sánh ạ xe kia đi được quãng đường gấp đôi mới xả quạt gió, chắc chắn là hệ thống làm mát có vấn đề rồi nhưng không biết khắc phục thế nào, đã kiểm tra nhưng thợ bảo không sao cả

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đường mật độ bình thường khoang 3km đã xả gió rồi. Nhà có 2 cái 09 nên rất dễ so sánh ạ xe kia đi được quãng đường gấp đôi mới xả quạt gió, chắc chắn là hệ thống làm mát có vấn đề rồi nhưng không biết khắc phục thế nào, đã kiểm tra nhưng thợ bảo không sao cả
Bác mang ra hãng check thử xem sao. Nếu nhà bác ở gần khu Hai bà trưng thì mang ra bác Chung ở Quỳnh Mai.

present

Xe điện
Như cụ nói là không thổi bụi bầu lọc vì cũng không sạch thì máy nhà cụ nhanh nóng cũng dễ hiểu thôi ạ.
Lúc đó khí vào không đủ vì miếng lọc bị bít hết rồi lúc đó hiệu suất động cơ đốt trong sẽ không hoạt động hiệu quả được (cho dù là FI).
Phần năng lượng thiếu hiệu quả kia sẽ sinh ra nhiệt lượng và dẫn đến nóng máy nhanh còn gì.
Em đi thổi lọc gió thấy bụi vẫn bay ra ầm ầm như vậy có thể coi là cũng thổi đi được bụi rồi (bớt tý này hay tý đấy).
Thế nên em mới khuyên là khoảng 500km nên thổi bầu lọc gió (lúc rửa xe thổi luôn cho tiện) vì HN giờ bụi lắm.
Cụ cứ thử đi thổi bầu lọc gió hay thay luôn miếng lọc đi rồi so sánh cảm giác lái trước và sau khi thay xem, biết ngay thôi.

abee09

Xe đạp
Như cụ nói là không thổi bụi bầu lọc vì cũng không sạch thì máy nhà cụ nhanh nóng cũng dễ hiểu thôi ạ.
Lúc đó khí vào không đủ vì miếng lọc bị bít hết rồi lúc đó hiệu suất động cơ đốt trong sẽ không hoạt động hiệu quả được (cho dù là FI).
Phần năng lượng thiếu hiệu quả kia sẽ sinh ra nhiệt lượng và dẫn đến nóng máy nhanh còn gì.
Em đi thổi lọc gió thấy bụi vẫn bay ra ầm ầm như vậy có thể coi là cũng thổi đi được bụi rồi (bớt tý này hay tý đấy).
Thế nên em mới khuyên là khoảng 500km nên thổi bầu lọc gió (lúc rửa xe thổi luôn cho tiện) vì HN giờ bụi lắm.
Cụ cứ thử đi thổi bầu lọc gió hay thay luôn miếng lọc đi rồi so sánh cảm giác lái trước và sau khi thay xem, biết ngay thôi.
Lọc gió đời 2009 là lọc gió dầu mà bạn, mình không biết xe bạn thế nào nhưng xe mình đã tháo lọc gió những miếng giấy trong hộp lọc được tẩm dầu bụi sẽ dinh luôn vào đấy, nếu bạn thường xịt bụi sẽ làm rách giấy và bụi càng dễ vào động cơ hơn.

present

Xe điện
Ac, nếu vậy chắc SH em đời 2008 rồi ạ.

me_myself

Xe hơi
Lọc gió các bác có thể tự tay tháo ra và vệ sinh đc, chả cần phải ra ngoài hàng làm gì,có 8 con ốc cũng dễ tháo thôi. Còn sh2009 đúng là lọc dầu nhưng vẫn có thể xì đc,ko vấn đề, mình thấy miếng lọc cũng dầy ko mỏng mà sợ rách đâu