Các bác rửa xe như thế nào?

nph_hn

Xe tải
Dầu máy khâu hình như đắt hơn so với dầu dùng tra xích xe đạp cụ ạ.
Em cũng không rõ tại nhà có sẵn dầu máy khâu rồi.
Còn nếu xích đang bẩn dầu mà muốn làm sạch thì lấy chổi quét nào mà ko rụng lông nhúng vào chén dầu hỏa rồi chải đi chải lại, xích sẽ sạch. Để khô chút rồi dùng dầu tra xích hoặc dầu máy khâu bôi trơn.

Chjp

Xe tải
Em cũng không rõ tại nhà có sẵn dầu máy khâu rồi.
Còn nếu xích đang bẩn dầu mà muốn làm sạch thì lấy chổi quét nào mà ko rụng lông nhúng vào chén dầu hỏa rồi chải đi chải lại, xích sẽ sạch. Để khô chút rồi dùng dầu tra xích hoặc dầu máy khâu bôi trơn.
Cụ làm thế là chuẩn quá rồi. Có bộ rửa xích thì sẽ đỡ mất công hơn.

nab2195

Xe tăng
Quy trình của em ( xe bẩn cả xích cần làm sạch )
- xịt nước vào xích líp đĩa .
- dùng bàn chải nhúng dầu diesel cọ sạch xích líp đĩa ( có thể dùng bình xịt chuyên dụng )
- dẻ nhúng xà phòng lau toàn xe
- dội nước sạch , ko cần lau xe để tự khô
- lau khô xích, tra dầu finish line vào mắt xích, quay vài vòng cho ngấm,sau dùng dẻ tuốt cho khô bề mặt xích là xong .

Dầu xích thì e hay dùng finish line màu đỏ, cái này ít bám bụi nhưng bị rửa trôi, còn loại hộp xanh thì bám bụi nhưng đi mưa ít bị trôi hơn

Linh Vu

Đi bộ
Em mới chơi xe đạp ít nên chưa tra xích bao h, em thấy có bác tư vấn chỉ tra diesel vào rồi lau sạch, tra các loại dầu khác vào dễ bám bụi, thế có đúng không các bác. Cho em hỏi xíu dầu diesel mua ngoài trạm xăng tra đc ko ại, hình như họ bán diesel 0.05 thì phải. Thanks.

le-minh

Xe tải
Mua cái vam tháo xích 45k,tháo xích ngâm+tẩy+chải..thoải mái,rất đơn giản,đĩa&líp đánh xà phòng vô tư để khô dùng chổi lông chấm 1tí dầu diesel quét 1lớp mỏng,toàn bộ xe xịt rửa =nước rửa bát(tránh xịt thẳng vào trục,nên xịt dọc&chéo khu vực này),đây là những công đoạn vs xe của e với kn góp nhặttừ các bác trên diễn đàn mình,e làm 1tháng 2lần..xe lúc nào cũng sạch,xích líp êm..chiếc xe phục vụ mình nên cứ thoải mái đi ạ,thấy có bác băn khoăn sợ rửa nhiều gây han rỉ..chỉ nên lau chùi sao vất vả quá ạ.

cocsku

Xe cút kít
Mua cái vam tháo xích 45k,tháo xích ngâm+tẩy+chải..thoải mái,rất đơn giản,đĩa&líp đánh xà phòng vô tư để khô dùng chổi lông chấm 1tí dầu diesel quét 1lớp mỏng,toàn bộ xe xịt rửa =nước rửa bát(tránh xịt thẳng vào trục,nên xịt dọc&chéo khu vực này),đây là những công đoạn vs xe của e với kn góp nhặttừ các bác trên diễn đàn mình,e làm 1tháng 2lần..xe lúc nào cũng sạch,xích líp êm..chiếc xe phục vụ mình nên cứ thoải mái đi ạ,thấy có bác băn khoăn sợ rửa nhiều gây han rỉ..chỉ nên lau chùi sao vất vả quá ạ.
Tháo như bác mới là cầu kỳ chứ ạ! Em nghĩ cứ đem ra tiệm, báo chúng nó xịt nước rửa sạch rồi lau khô. Còn mình làm chai dầu tra thêm vào xích cho đỡ rỉ. Còn rửa xích thì lâu lâu mới rửa một lần chứ!

Chjp

Xe tải
Em mới chơi xe đạp ít nên chưa tra xích bao h, em thấy có bác tư vấn chỉ tra diesel vào rồi lau sạch, tra các loại dầu khác vào dễ bám bụi, thế có đúng không các bác. Cho em hỏi xíu dầu diesel mua ngoài trạm xăng tra đc ko ại, hình như họ bán diesel 0.05 thì phải. Thanks.
Diesel là để làm sạch, làm sạch xong cụ vẫn phải lau đi và tra dầu xích mới đc.

Chjp

Xe tải
Chỉ khi xích để lâu ko vệ sinh mới cần làm như cụ. nếu lau trùi và tra dầu xích thường xuyên ( khoảng 1 tuần/ lần tùy vào mức độ sử dụng) thì ko cần làm như cụ.
Khoảng vài tháng làm 1 lần như cụ là đc rồi ạ.

nph_hn

Xe tải
Chỉ khi xích để lâu ko vệ sinh mới cần làm như cụ. nếu lau trùi và tra dầu xích thường xuyên ( khoảng 1 tuần/ lần tùy vào mức độ sử dụng) thì ko cần làm như cụ.
Khoảng vài tháng làm 1 lần như cụ là đc rồi ạ.
Nhìn chữ ký cụ mới để ý hóa ra hôm trước vừa dắt anh bạn lên chỗ cụ mua xe.

Nói chung tùy vào mức độ bẩn mà làm vệ sinh thôi, làm sao nhanh hiệu quả để thời gian mà đi đạp :)

KUKKU

Xe tăng
thế có hàng nào chuyển rửa xe đạp không các cụ ôi

FingMW

Xe hơi
Xe máy thì em cứ mang ra hàng, cho tụi nó xả nước ào ào. Xế độp thì hơi băn khoăn tý vì xích líp cứ lộ hết ra ngoài, xịt nước có sao không? Lau rửa thế nào?
cụ nên tìm thớt xe đạp a-z của cụ AQZ thì phải đọc đi ợ. hoặc lên you tube rất nhiều clip hướng dẫn

anhtrieutb

Xe máy
trước khi rửa cụ bảo nó lấy băng dính quấn vào 3 trục hoặc những chỗ cụ cần che kín cho đỡ xót :D

duc29685

Xe máy
Cụ cứ mang ra ao hồ nào gần nhà
Lấy 1 cái dây, buộc vào xe rồi quăng xuống , ngâm hết xe, buộc tạm cái dây vào đâu đó k nhỡ chìm xe, độ 30" sau, vớt lên, giũ giũ vài cái cho nó ráo nước, rồi đi về , tra dầu mỡ, xong :))

Em toàn làm thế, và giờ e đi xe máy :))
Thông tin tham khảo bổ ích cụ ạ :v

dau-tay

Xe tăng
Em la cu mang ra quan họ cọ cho sạch