[Thảo luận] Các bác ơi.chia sẻ với e kinh nghiệm đi đường cao tốc 1 tí.

NCC

Xe tải
Tôi không nghĩ thế! Tốc độ 80km/h không phải là nhỏ, vượt được 1 cái xe cũng chẳng giúp bác nhanh được bao nhiêu; bác cố tình vượt phải rồi va phải xe máy hoặc xe khác húc đuôi xe mình thì quá tội. Nếu dứt khoát phải vượt tôi sẽ chọn cách đi chậm hơn chút, cách xe kia vài chục mét , thấy đường thật thoáng mới lượn. Còn bình thường, tôi cứ đúng luật tôi đi, nhường nhịn một chút cũng chẳng sao.

ducleminh

Xe điện
Nhà cháu chả có 4B, nhưng cũng phải thường xuyên đi cao tốc PV-CG bằng 2B.
Cháu để ý kỹ là 2 đầu đường không có biển phân làn xe máy, chỉ thấy làn trong cùng có biển là "Làn xe con - 80-100", làn giữa ghi: "60-80", Làn ngoài cùng ghi: '60-80".
Nhà cháu thì toàn có đi vào làn ngoài cùng, tầm 70km/h. Nhưng nhiều lúc cháu cũng phải chui ra làn giữa để chạy vì sợ ăn đinh, làm phát vào lốp trước thì tèo.
Cháu muốn hỏi là xe máy có được đi vào làn giữa ko ạ?
Luật cháu biết chưa nhiều, mong các cụ giải đáp giúp ạ.
Nếu không nhầm thì xe máy không được chạy quá 60km/h kể cả đường siêu tốc :D

VP_Statham

Xe tải
sợ nhất là đi đường cao tốc gặp các bác xe khách, đi như hung thần ý ạ

QuangThanh208

Xe tải
Cái loại này không phải mới lái đâu cụ ạ, mới lái không dám chạy làn ngoài cùng bên trái đâu! Nếu làn trong bên phải thoáng có khả năng cho vượt mà đi như thế thì đây là loại lợn 100%! Loại này nếu đi cao tốc VN thì chúng ta sẽ gặp hơi bị nhiều đến nỗi vừa qua được thằng này sẽ gặp ngay thằng khác lù rù trước mặt. Theo kinh nghiệm bản thân, tôi không bao giờ vượt phải mà cứ xinhan, còi và nháy đèn cho đến khi nào nó táp vào trong cho mình vượt mới thôi, nếu trời tối cụ cứ bật pha lên tương thẳng vào gương nó, nó rẽ vào ngay. Kết quả là 99% đều dẹp vào cho mình đi, chịu khó đi sau nó tí còn hơn là gặp xxx chỉ cạp nong vào mặt mất thì giờ và khó chịu lắm! Về tâm lý, nếu có 1 thằng cứ ủn đit như vậy chắc là cụ cũng rất khó chịu dẹp vào để người ta lên! Cụ thử xem sao nhá, kiên trì là được, đừng nóng!
Kụ ơi,kụ xin vượt mà kụ bật pha nhằm cho nó kho chịu phải cho vượt thì kụ nhầm rồi,tuỳ người thôi kụ nhé,phải em ai biết điều em biết điều lại còn xin vượt mà chưa đủ đk an toàn của xe mình trước tiên mà kụ rọi pha gặp em thì kụ cứ đi sau hết cả đoạn đường luôn cho khỏi vội nhé...đi đường buổi tối,đèn đướng ít mà đi sau rọi pha vào em chẳng xe nào vượt được qua em,Em không bao giờ gây khó khăn xe xin vượt,nếu an toàn,không có biển báo cấm vượt,không có xxx... em cho vượt ngay.

ZAD Viet

Xe điện
khó trả lời cụ quá. Em về nhà (quê em Phú XUyên). Em cứ đi đúng tốc độ, đúng làn nếu không vội.
Còn vội thì phải tùy cơ ứng biến thôi.
Nó chạy <80, vượt bằng làn trong
Nó chạy ngấp nghe 100, đi bằng nó.
Nó chạy = 80, cái này mới đúng là tùy cơ đây.
Em thường là xin vượt, còi, đèn liên hồi, và cả dí sát *ít nó. cuối cùng là vượt phải, nhưng vượt xong về đúng làn và tốc độ, nhớ cả đèn signal nữa.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
cụ quả là đẳng cấp, đi 95 mà vẫn biết đối phương lườm. em thì chệu.
Vẫn nhìn thấy mà cụ. Hix, em toàn phải ghìm chân. Xe em chẳng chấm to gì nhưng để đi 100km thì toàn phải ghìm chân, mát tí là không khéo dính bùm.

NguyenChiVan

Xe tăng
Em đi làn trái thường vít 85-95km/h vậy mà mấy xe khách đường dài "chất lượng cao", chả xi nhan, đèn còi gì làm cái vèo bên phải, em tuyền bị giật mình. Mặc dù em sẵn sàng giảm ga sang phải nhường, nhưng các hung thần này sợ tốn điện hay sao ý, không chịu nháy để vượt trái.
họ chạy hàng ngày nên họ đã làm luật cả tháng trước rồi chonên họ chạy được cụ ạ nếu cụ mà chạy thì khả năng bị cạp long chỉ mặt là rất cao cụ ạ.

ECO-arch

Xe tăng
Nếu bắt đầu vào đường Pháp Vân, chặng đến trạm thu phí còn dài thì dí còi, pha loạn lên bắt nó nhường, đừng vượt phải nguy hiểm.
Nếu đã là cuối đường hoặc đến gần trạm rồi thì thôi, có cố nhanh hơn cũng chỉ 100km/h, quãng đường gần xịt vậy cũng chỉ sớm hơn độ 1-2 phút, chả có ý nghĩa gì lắm.

mylove8110

Xì hơi lốp
Nếu đèn pha, xi nhan, còi mà ko nhường các cụ cứ dí xe sát đuôi xe trước xem có nhường không. Hì, bảo đảm xe trước phải nhường đường nhưng cụ nào lái mới thì cân nhắc kỹ trước khi sử dụng. Em mấy lần đi tốc độ 90km mà vẫn dí cho phải nhườg thì thôi
Ah mà có mấy xe công với xe bồn thì các cụ đừng dí kiểu đó nhé, thiệt mình:D. Gặp bọn này thì bình tĩnh ngó trước sau, nếu ko thấy xxx thì vọt phải cho nhanh. Không thì phải kiên trì nháy đèn với xi nhan, đi khoảng 1-2km nó mới nhường cho mình.
Em thấy cụ liều nhỉ chạy tới tốc độ đấy mà cụ vẫn dí thì em thấy cụ liều thật đấy

silverhair117

Xe tăng
Chả phải cao tốc, đường Phạm Hùng, An Dương Vương, Thăng Long - Nội Bài lần nào đi em cũng nhòm thấy chí ít 5-10 kụ vượt phải, thỉnh thoảng có cả em nếu nguy cơ chậm giờ bay :D. Nhều ông cứ tèn tèn 30 km/h mà cứ đi làn trái cùng mới ức chế chứ. Về cơ bản vẫn phải kiên nhẫn, không dính bẫy XXX liền.

dang_quoc_long

Đi bộ
các bác ơi.e rút đc kinh nghiệm rùi,cứ vượt phải thôi.đợt này e vượt suốt mà cũng chẳng sao.nhưng nếu vượt phải đủ đk mới đc vượt.1 là nhìn gương bên phải,phải đảm bảo là an toàn để vượt.2 là phải xi nhan phải rùi nháy pha,còi cho thằng đi trước biết là mày ko cho tao lên,tao phải vượt phải và khi vượt qua nó rùi phải xi nhan vào bên trái luôn ko là mất xiền với xxx đấy.đợt này e vẫn vượt kiểu thế và e cũng thấy rất nhiều xe vượt như e và đều thành công các bác ah.