[Thảo luận] Các bác ơi.chia sẻ với e kinh nghiệm đi đường cao tốc 1 tí.

dang_quoc_long

Đi bộ
ở đường cao tốc cầu giẽ,pháp vân có 3 làn đường,xe con,xe tải và xe máy.ở làn xe con vận tốc đc chạy là 80 _ 100km/h khi e đi mà xe phiá trước chạy tốc độ 80km/h,e xin vượt nhưng người ta ko cho vượt thì làm thế nào?e có đc vượt phải ko?mà nếu e vượt phải (làn xe tải chỉ đi đc 80km/h) thì e phải đi với vận tốc trên 80km/h như thế e có bị lỗi ko?e hay gặp phải trường hợp đó,gặp mấy ông mới lái,lì lắm ko dám sang phần đường khác để người ta vượt.cũng may e chưa gặp mấy a giao thông lần nào,nhưng vẫn run sợ.theo các bác ở trường hợp như e các bác sử lý sao,có vượt ko hay cứ chịu đi sau?nếu vượt mà gặp mấy anh áo vàng thì điều gì sẽ sảy ra.các bác ngâm cứu e vấn đề này.e đang thắc mắc lắm.

pupil

Xe điện
Cái loại này không phải mới lái đâu cụ ạ, mới lái không dám chạy làn ngoài cùng bên trái đâu! Nếu làn trong bên phải thoáng có khả năng cho vượt mà đi như thế thì đây là loại lợn 100%! Loại này nếu đi cao tốc VN thì chúng ta sẽ gặp hơi bị nhiều đến nỗi vừa qua được thằng này sẽ gặp ngay thằng khác lù rù trước mặt. Theo kinh nghiệm bản thân, tôi không bao giờ vượt phải mà cứ xinhan, còi và nháy đèn cho đến khi nào nó táp vào trong cho mình vượt mới thôi, nếu trời tối cụ cứ bật pha lên tương thẳng vào gương nó, nó rẽ vào ngay. Kết quả là 99% đều dẹp vào cho mình đi, chịu khó đi sau nó tí còn hơn là gặp xxx chỉ cạp nong vào mặt mất thì giờ và khó chịu lắm! Về tâm lý, nếu có 1 thằng cứ ủn đit như vậy chắc là cụ cũng rất khó chịu dẹp vào để người ta lên! Cụ thử xem sao nhá, kiên trì là được, đừng nóng!

CDX2010

Xe hơi
Cụ cứ nháy đèn,bật xi nhan rồi còi 1 lúc là họ nhường đường ý mừ.
Em chạy đường 5 toàn thế thôi. Có Cụ ko kiên nhẫn là Vượt phải liền, bị dính đòn luôn :D

Tribute

Xe container
Xin vượt không được thì làm khẩu hoa cải chĩa ra đòm phát, đảm bảo nó té phải khẩn trương ấy mà.:))

dang_quoc_long

Đi bộ
vậy thì các bác ko gặp trường hợp như e rùi.e gặp phải đến 3 lần như thế,thực sự là rất khó chịu,còi rùi,xi nhan xin đường rùi,cả pha vào mặt nó mà nó có chịu nhường đâu,ko thể kiên trì đc nên e đành vượt phải,mà e hay đi đường thấy người ta cũng vượt phải nhiều,chẳng biết trên đường cao tốc vượt thế có phải phạm luật ko nhỉ.chứ đi đường cao tốc mà gặp mấy trường hợp củ chuối như thế thì bức xúc lắm,vì lòng kiên trì của người ta có hạn thôi mà.nói chung là giao thông việt nam ko ăn thua cho lắm.trong luật mà nó ko tính đến trường hợp như e gặp.

mai.thanh10

Xe container
Em đi làn trái thường vít 85-95km/h vậy mà mấy xe khách đường dài "chất lượng cao", chả xi nhan, đèn còi gì làm cái vèo bên phải, em tuyền bị giật mình. Mặc dù em sẵn sàng giảm ga sang phải nhường, nhưng các hung thần này sợ tốn điện hay sao ý, không chịu nháy để vượt trái.

blackhole

Xe máy
vậy thì các bác ko gặp trường hợp như e rùi.e gặp phải đến 3 lần như thế,thực sự là rất khó chịu,còi rùi,xi nhan xin đường rùi,cả pha vào mặt nó mà nó có chịu nhường đâu,ko thể kiên trì đc nên e đành vượt phải,mà e hay đi đường thấy người ta cũng vượt phải nhiều,chẳng biết trên đường cao tốc vượt thế có phải phạm luật ko nhỉ.chứ đi đường cao tốc mà gặp mấy trường hợp củ chuối như thế thì bức xúc lắm,vì lòng kiên trì của người ta có hạn thôi mà.nói chung là giao thông việt nam ko ăn thua cho lắm.trong luật mà nó ko tính đến trường hợp như e gặp.
Nếu đèn pha, xi nhan, còi mà ko nhường các cụ cứ dí xe sát đuôi xe trước xem có nhường không. Hì, bảo đảm xe trước phải nhường đường nhưng cụ nào lái mới thì cân nhắc kỹ trước khi sử dụng. Em mấy lần đi tốc độ 90km mà vẫn dí cho phải nhườg thì thôi
Ah mà có mấy xe công với xe bồn thì các cụ đừng dí kiểu đó nhé, thiệt mình:D. Gặp bọn này thì bình tĩnh ngó trước sau, nếu ko thấy xxx thì vọt phải cho nhanh. Không thì phải kiên trì nháy đèn với xi nhan, đi khoảng 1-2km nó mới nhường cho mình.

blackhole

Xe máy
Em đi làn trái thường vít 85-95km/h vậy mà mấy xe khách đường dài "chất lượng cao", chả xi nhan, đèn còi gì làm cái vèo bên phải, em tuyền bị giật mình. Mặc dù em sẵn sàng giảm ga sang phải nhường, nhưng các hung thần này sợ tốn điện hay sao ý, không chịu nháy để vượt trái.
Em cũng sợ nhất bọn xe khách, cụ phải chứng kiến những quả bọn nó đi ngược chiều vượt xe khác mới kinh (đường quốc lộ ko có dải phân cách ấy). Thấy giang hồ đồn nhiều thằng xe khách xe công nghiện hút lắm, chả biết đúng hay sai. Nhưng mà bọn này đi đường phạm luật thường xuyên (chở quá người, lấn vạch, vượt phải, quá tốc độ...) mà chả có mấy khi bị vịn, chắc là có bảo kê ăn lương tháng rồi.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Rất chính xác, nó ko nhường đâu, PV-CG tôi thường xuyên bị.Không còn cách nào khác, đừng vượt phải, đi vào làn giữa đúng 80, nếu nó dưới 80 thì minh xi nhan trái vượt, còn nó đi đúng 80 thidduwfng vươt. Như trên có cụ nói: thà chậm còn hơn gặp xxx, vừa phạm luật vừa mất tiền. Đừng bắt chiếc bọn khác, kiểu gì cung có ngày toi

anhtho

Xe ngựa
Nếu đèn pha, xi nhan, còi mà ko nhường các cụ cứ dí xe sát đuôi xe trước xem có nhường không. Hì, bảo đảm xe trước phải nhường đường nhưng cụ nào lái mới thì cân nhắc kỹ trước khi sử dụng. Em mấy lần đi tốc độ 90km mà vẫn dí cho phải nhườg thì thôi
Ah mà có mấy xe công với xe bồn thì các cụ đừng dí kiểu đó nhé, thiệt mình:D. Gặp bọn này thì bình tĩnh ngó trước sau, nếu ko thấy xxx thì vọt phải cho nhanh. Không thì phải kiên trì nháy đèn với xi nhan, đi khoảng 1-2km nó mới nhường cho mình.
Bám đuôi trên đường cao tốc là khá nguy hiểm, chỉ một tẹo thì được. Nói chung là tuỳ cơ biến ứng thôi. Đôi khi gặp thằng chuối quá mình đành liều sang làn ngoài và vượt. Nhưng cũng phải nhìn trước ngó sau. Nếu đoạn đường chưa đi bao giờ, không biết xxx rình ở đâu thì đành phải lẽo đẽo thôi. 80km/h cũng không đến nỗi chậm lắm ạ.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Em thì chạy đến 95, nhiều cụ chạy vèo bên phải (trước đó chẳng xin vượt). Đi qua lại lườm em. Vậy em có lỗi không?

Bingo

Xe đạp
Theo em không nên bám sát đuôi nhau trên đường cao tốc vì nếu phanh gấp mình sẽ xử lý không kịp, đã có nhiều trường hợp đâm xe liên hoàn trên đường cao tốc rồi. Mà vượt phải thì lại càng không nên vì sẽ bị bắn tốc độ (vì làn trong quy định 80km/h thôi, muốn vượt thì mình phải đi nhanh hơn...). Trong trường hợp này tốt nhất là kiên nhẫn bám theo sau cho đến hết đường thôi. Hoặc mình đi làn trong và đi tối đa 80km/h cho đến khi xe trước chậm lại thì tự khắc mình vượt lên và lúc ấy xi nhan sang làn ngoài. Tốt nhất là không nên nóng vội thúc đèn, còi và bám sát đuôi xe (Rất nguy hiểm). Với lại có khi đấy là xe xxx đóng giả để mình vượt phải tốc độ hơn 80km để bắn đấy. Chúc bác lái xe an toàn!

bocun

Xe buýt
ở đường cao tốc cầu giẽ,pháp vân có 3 làn đường,xe con,xe tải và xe máy.ở làn xe con vận tốc đc chạy là 80 _ 100km/h khi e đi mà xe phiá trước chạy tốc độ 80km/h,e xin vượt nhưng người ta ko cho vượt thì làm thế nào?e có đc vượt phải ko?mà nếu e vượt phải (làn xe tải chỉ đi đc 80km/h) thì e phải đi với vận tốc trên 80km/h như thế e có bị lỗi ko?e hay gặp phải trường hợp đó,gặp mấy ông mới lái,lì lắm ko dám sang phần đường khác để người ta vượt.cũng may e chưa gặp mấy a giao thông lần nào,nhưng vẫn run sợ.theo các bác ở trường hợp như e các bác sử lý sao,có vượt ko hay cứ chịu đi sau?nếu vượt mà gặp mấy anh áo vàng thì điều gì sẽ sảy ra.các bác ngâm cứu e vấn đề này.e đang thắc mắc lắm.
Đây là lỗi khổ chung của các bác đi xe con ạ. xi nhan xin vượt ko được >:)8-x:(|) thế là phạm luật: 1. cấm vượt phải. 2. đi sai làn. Những trường hợp này dễ là bọn chim lợn lắm bác ạ, thôi mình cứ chịu khó đi sau cho lành bác nhé.

mai.thanh10

Xe container
Em thì chạy đến 95, nhiều cụ chạy vèo bên phải (trước đó chẳng xin vượt). Đi qua lại lườm em. Vậy em có lỗi không?
cụ quả là đẳng cấp, đi 95 mà vẫn biết đối phương lườm. em thì chệu.

fuxe

Xe container
Em nghĩ không nên như này, mình cứ đi đúng đường, đúng luật chắc sẽ ổn. 1 tẹo cũng không được, tai nạn chỉ xảy ra trong nháy mắt8->
Bám đuôi trên đường cao tốc là khá nguy hiểm, chỉ một tẹo thì được. Nói chung là tuỳ cơ biến ứng thôi. Đôi khi gặp thằng chuối quá mình đành liều sang làn ngoài và vượt. Nhưng cũng phải nhìn trước ngó sau. Nếu đoạn đường chưa đi bao giờ, không biết xxx rình ở đâu thì đành phải lẽo đẽo thôi. 80km/h cũng không đến nỗi chậm lắm ạ.

quangdieu05

Xe buýt
Nhà cháu chả có 4B, nhưng cũng phải thường xuyên đi cao tốc PV-CG bằng 2B.
Cháu để ý kỹ là 2 đầu đường không có biển phân làn xe máy, chỉ thấy làn trong cùng có biển là "Làn xe con - 80-100", làn giữa ghi: "60-80", Làn ngoài cùng ghi: '60-80".
Nhà cháu thì toàn có đi vào làn ngoài cùng, tầm 70km/h. Nhưng nhiều lúc cháu cũng phải chui ra làn giữa để chạy vì sợ ăn đinh, làm phát vào lốp trước thì tèo.
Cháu muốn hỏi là xe máy có được đi vào làn giữa ko ạ?
Luật cháu biết chưa nhiều, mong các cụ giải đáp giúp ạ.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ không nên như này, mình cứ đi đúng đường, đúng luật chắc sẽ ổn. 1 tẹo cũng không được, tai nạn chỉ xảy ra trong nháy mắt8->
Đường cho đi 80 (100) mà có thằng cứ lò dò 60, mà lại ko cho vượt, mình không vượt thì bằng nó sao? Chẳng có gì nguy hiểm đâu: tay lái vững, nhìn rộng trước sau là ổn.

mango

Xe tăng
đg Pháp Vân, cụ nào đi 80 đổ lại thì nên chủ động chạy làn trong. Như thế thoải mái cả hai bên, lại ko bị dí ***.

NCC

Xe tải
Trên này có chữ ký của bác nào ấy "Nhanh một phút, chậm cả đời"
Vượt sai luật, nói dại, ngộ có gì xảy ra không trách ai được.

hungbm

Xe điện
Làm gì có mấy người tôn trọng và có ý thức tham gia GT đâu. Khỏe ai nấy chạy, xxx bắt thì coi như không may, ở đâu phải theo đấy thôi, VN là vậy mà, chán.