Các bác nên kiểm tra lại lọc gió điều hoà!

SpecX7426

Xe tăng
gần đây E để ý về điều hoà mới biết là KIA Spectra (2005) ko có lọc gió điều hoà! Các bác có thể tự kiểm tra bằng cách mở cốp trước, mở cái lẫy nhựa màu đen phía sau cốp sẽ có cái khe dọc (rộng 2cm x dài 20cm), nhìn vào thấy dàn lạnh thì là ko có lọc gió điều hoà!
Việc bảo dưỡng điều hoà Spectra là rất phức tạp và mất thời gian vì phải tháo tung toàn bộ táp-lô ra mới lấy được dàn lạnh để vệ sinh. Bác nào mà hay để chế độ gió ngoài thì chẳng mấy chốc bị thủng giàn lạnh vì xác côn trùng, lá cây phân huỷ.
E khuyến nghị các bác nếu xe mình chưa có lọc gió điều hoà thì mua ngay, đảm bảo vệ sinh không khí trong xe, đỡ hỏng giàn lạnh, đỡ tiền và thời gian bảo dưỡng, vệ sinh, lại vừa đỡ tốn xăng trong cơn bão giá hiện nay.
Địa chỉ mua: Ra chỗ bác Hùng Cò là có ngay, giá cả chắc ko phải nghĩ, E vừa mua hôm qua! :)

novsf

Xe tải
Cụ nói em mới để ý , cái cửa gió của xe em, nhất là bên phụ bụi ơi là bụi, mặc dù thỉnh thoảng em mới lấy gió ngoài (do quên, mịa cái xe, cứ bật AC là nó lấy gió ngoài, không như xe khác, chuyển bằng tay). Để chiều coi sao.

Mà rồi lắp vào thế nào hả cụ, mình có tự lắp được không hay phải ra thợ *-)

Cahtra2008

Xe tăng
Tiện thể cho em hỏi là điều hòa thì bao lâu phải bảo dưỡng hả các bác???

otokia

Đi bộ
Het suc cam on, bac cho hoi dia chi bac Hung Co de em ra lap loc gio dieu hoa Kia Spectra.

haiphus

Xe buýt
Cụ nói em mới để ý , cái cửa gió của xe em, nhất là bên phụ bụi ơi là bụi, mặc dù thỉnh thoảng em mới lấy gió ngoài (do quên, mịa cái xe, cứ bật AC là nó lấy gió ngoài, không như xe khác, chuyển bằng tay). Để chiều coi sao.

Cái này đề nghị bác xem HDSD để đổi chế độ mặc định thành gió trong :(

SpecX7426

Xe tăng

Cụ chuyển sang chế độ tự động lấy gió trong bằng cách:
1/ Bật chìa khóa về vị trí ON
2/ Tắt quạt gió
3/ Chuyển sang chế độ gió sấy kính (nấc cuối cùng)
4/ bấm vào nút lấy gió ngoài
5/ bấm nút lấy gió trong 5 lần liên tục (như là click chuột máy tính ý), sau đó sẽ thấy đèn lấy gió ngoài sáng, đồng thời đèn lấy gió trong nháy liên tục. Cụ bấm thêm 1 phát vào nút lấy gió trong là OK.
Kiểm tra lại bằng cách tắt chìa khóa, bật lại vị trí ON, sẽ thấy đèn sáng ở vị trí lấy gió trong. Nếu chưa được thì làm lại các bước như trên!

Cụ ra chỗ 5C - Nguyễn Công Trứ (bác HÙng Cò) mua lọc gió điều hòa, việc lắp cực kỳ đơn giản: chỉ việc mở cái cốp trước (ko cần tuốc-nơ-vít), mở cái chắn nhựa đen ra, đút 2 cái lọc gió cho đúng chiều vào là xong. Nhớ là trên cái lọc gió nó có chỉ dẫn (AIR FLOW) và có hình mũi tên chỉ chiều gió đi vào điều hòa!

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Tiện thể cho em hỏi là điều hòa thì bao lâu phải bảo dưỡng hả các bác???
còn tùy bác để gió ngoài hay gió trong và môi trường nơi bác đi xe ra sao? Và còn tùy xe bác có dễ tháo dàn lạnh ra vệ sinh hay ko nữa! Thường thì kể cả ko có trục trặc gì thì 1-2 năm cũng nên tháo ra vệ sinh và thay cả lọc ga điều hòa (Filter). Dàn lạnh rất dễ bị thủng, và thủng thì thường ko hàn được mà chỉ có thay cái mới, cũng kha khá tiền so với tiền bảo dưỡng vệ sinh bác ạ!

Phỡn

Xe tăng
Người ta cố tình chế tạo như thế chứ chẳng ăn bớt làm gì cái lọc gió đâu cụ ạ
Với vị trí cổ hút như vậy đưa thêm cái lọc vào sẽ nhanh chóng bị đầy bụi bẩn và chẳng còn gió vào điều hòa nữa, nếu cẩn thận chỉ nên thêm vào một tấm lưới.

Phỡn

Xe tăng
gần đây E để ý về điều hoà mới biết là KIA Spectra (2005) ko có lọc gió điều hoà! Các bác có thể tự kiểm tra bằng cách mở cốp trước, mở cái lẫy nhựa màu đen phía sau cốp sẽ có cái khe dọc (rộng 2cm x dài 20cm), nhìn vào thấy dàn lạnh thì là ko có lọc gió điều hoà!

80% số xe đang lưu hành ở VN ko có lọc gió điều hòa chứ không riêng gì xe cụ

Việc bảo dưỡng điều hoà Spectra là rất phức tạp và mất thời gian vì phải tháo tung toàn bộ táp-lô ra mới lấy được dàn lạnh để vệ sinh. Bác nào mà hay để chế độ gió ngoài thì chẳng mấy chốc bị thủng giàn lạnh vì xác côn trùng, lá cây phân huỷ.

99% sedan bảo dưỡng điều hòa đều phải tháo như vậy

E khuyến nghị các bác nếu xe mình chưa có lọc gió điều hoà thì mua ngay, đảm bảo vệ sinh không khí trong xe, đỡ hỏng giàn lạnh, đỡ tiền và thời gian bảo dưỡng, vệ sinh, lại vừa đỡ tốn xăng trong cơn bão giá hiện nay.
Địa chỉ mua: Ra chỗ bác Hùng Cò là có ngay, giá cả chắc ko phải nghĩ, E vừa mua hôm qua! :)

Cụ ngâm cứu kỹ chưa mà khuyến nghị như vậy????
hơn nữa Hùng cò chỉ có đồ cho xe Hàn - loại khác thì sao hả cụ

:^):^):^):^):^):^):^):^)

SpecX7426

Xe tăng
:^):^):^):^):^):^):^):^)

- Vâng! Thì E cứ nghĩ là những cái đó ko thể thiếu được vì hiệu quả khá cao so với giá thành sx của nó

- Nhiều xe sedan chỉ cần tháo phần cốp ra là có thể tháo được dàn lạnh, nhưng Spectra phải tháo toàn bộ taplo theo đúng nghĩa của nó. Thế cho nên tiền công vệ sinh cho nó nhiều hơn các loại xe khác, bác qua mấy chỗ bảo dưỡng điều hoà hỏi xem E nói đúng ko?!

- Kinh nghiệm bản thân rút ra thì E khuyên các Cụ thôi! Có lọc gió sẽ ngăn được khá nhiều bụi bẩn, lá cây, xác côn trùng. Vài tháng chỉ cần tháo lọc gió ra hút bụi, vệ sinh hoặc thay cái mới, khỏi cần vệ sinh dàn lạnh, chỉ việc thay Filter điều hoà và nạp ga thôi! -> hạn chế tối đa việc tháo taplô vì thợ tháo cái taplô xe E ra mà vãi cả ... vừa khó tháo lại nhìn đống dây điện-> choáng!
- Loại khác thì vào hãng hoặc mua chỗ quen biết thôi!

novsf

Xe tải
Hì hôm qua về trễ quá chưa kịp xem.

Xe em mua lại nên không có HSSD, để lúc nào em thử chuyển mặc định gió trong như các cụ bẩu (b)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
CD5 bão dưỡng ĐH ko cần tháo táp lô! nói nhanh cho nó vuông và để các cụ khỏi cãi nhau !
Hết ạ!!!

kia _spec

Đi bộ
chào các bạn cho mình hỏi tý

mình la thành viên mới, các cụ cho mình hỏi tý nhé.cái ĐH của mình nó rét quá mình muốn ấm lên mọt chút ma không dc .sau đó kiểm tra thấy bộ ĐK ở trong núm điều chỉnh co 1 con IC no vỡ tung ra.bạn nào đã gặp hiện tượng nay chưa?nếu gặp rồi cho mình biết cách khắc phuc nhé.hoặc thay thế.và giá bao nhiu nhé:102:

htkt

Xe hơi

- Vâng! Thì E cứ nghĩ là những cái đó ko thể thiếu được vì hiệu quả khá cao so với giá thành sx của nó

- Nhiều xe sedan chỉ cần tháo phần cốp ra là có thể tháo được dàn lạnh, nhưng Spectra phải tháo toàn bộ taplo theo đúng nghĩa của nó. Thế cho nên tiền công vệ sinh cho nó nhiều hơn các loại xe khác, bác qua mấy chỗ bảo dưỡng điều hoà hỏi xem E nói đúng ko?!

- Kinh nghiệm bản thân rút ra thì E khuyên các Cụ thôi! Có lọc gió sẽ ngăn được khá nhiều bụi bẩn, lá cây, xác côn trùng. Vài tháng chỉ cần tháo lọc gió ra hút bụi, vệ sinh hoặc thay cái mới, khỏi cần vệ sinh dàn lạnh, chỉ việc thay Filter điều hoà và nạp ga thôi! -> hạn chế tối đa việc tháo taplô vì thợ tháo cái taplô xe E ra mà vãi cả ... vừa khó tháo lại nhìn đống dây điện-> choáng!
- Loại khác thì vào hãng hoặc mua chỗ quen biết thôi!
Hôm nay vợ E (Ford Everest) ra Ford Thăng long Láng hạ ktra lọc gió ĐH kỹ thuật nói kô có lọc (tất cả dòng Ford trừ bác Mongdau) cho E hoi vợ của E ra bác Cường Nguyễn Công trứ có lắp đc o ạ ????

tientv

Xe tải
Vios 2008 cũng không có lọc gió điều hòa.
Em đề nghị hãng về việc lắp thêm thì nó bảo ko nên vì lắp như thế điều hòa sẽ yếu.

Chả biết thế nào mà lần.

SpecX7426

Xe tăng
Vios 2008 cũng không có lọc gió điều hòa.
Em đề nghị hãng về việc lắp thêm thì nó bảo ko nên vì lắp như thế điều hòa sẽ yếu.

Chả biết thế nào mà lần.
*** cái bọn đấy! Sao bác ko bảo nó là tháo *** luôn cả cái lọc gió động cơ để cho động cơ đỡ yếu đi bác?