Các bác lưu ý dầu hộp số KIA FORTE nhé!

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cách kiểm tra dầu hộp số chuẩn :

Khi xác định được que thử dầu hộp số, công đoạn tiếp theo là bạn đưa xe đỗ trên bề mặt phẳng, làm nóng hệ truyền động bằng cách khởi động máy khoảng 10 phút. Không giống như kiểm tra dầu động cơ (tắt động cơ, để nguội khi tiến hành), khi xác định mức dầu hộp số, bạn cần để xe chạy ở chế độ cầm chừng. Sau đó, bạn đạp phanh, chuyển qua tất cả các số rồi sau đó về số P (đỗ) hoặc số N tùy thuộc vào hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Một vài nhà sản xuất không có hướng dẫn đo mức dầu hộp số trong sổ tay sử dụng nên bạn cần lưu ý. Hơn nữa, cần giữ chắc chân phanh và xác nhận phanh hoạt động tốt khi tiến hành.

Cần để động cơ hoạt động và chuyển qua tất cả các số là do trước khi kiểm tra mức dầu ATF, buồng thủy lực trong hệ thống dẫn động phải nạp đầy dầu cũng như lưu thể lưu thông bình thường. Các thao tác này đảm bảo kết quả bạn đo được là hoàn toàn chính xác.

Sau khi chắc chắn xe ở số P và phanh hoạt động tốt, bạn thực hiện thao tác kiểm tra dầu hộp số với những bước tương tự như kiểm tra dầu động cơ. Trước tiên là lấy que thử, lau sạch, đưa trở lại bình dầu rồi kiểm tra dầu trên que. Tuy giống với quy trình kiểm tra dầu động cơ nhưng có 2 sự khác biệt giữa chúng. Đầu tiên, que thử dầu hộp số mềm hơn và dài hơn nên khó đưa nó vào bình hơn, vì vậy, cần kiên nhẫn và tiến hành ở nơi đủ ánh sáng để thao tác được dễ dàng.
Cái này cụ dịch trong quyển hướng dẫn sử dụng phải không ạ. Em cũng làm theo sách mà, kiểm tra y hệt ấy. Chính xác là xe của em bị thừa dầu hộp số thật. Vấn đề còn lại là em để dầu giữa mức HOT là chuẩn đấy cụ nhở?

lucky-luke

Xe buýt
Cảm ơn cụ, e định vote cho cụ mà nó ko cho vote, "Ngày mai trời lại sáng" xin cụ mấy cái ảnh xem cái thằng đó nó nằm ở đâu ạ? :6:

blackchevy

Xe tải
Xe em gần được 1000Km rồi, hôm nay ngứa tay kiểm tra toàn bộ dầu máy + nước làm mát + nước rửa kính + dầu phanh + dầu hộp số thì kết quả thế này. Tất cả ngon lành trừ cái anh dầu hộp số (cái thước có tay cầm màu đỏ đấy các cụ ạ), thì thấy trên vạch HOT rất nhiều. Em liền rút bớt đi gần 1 lít đấy các cụ ạ (2 chai 350ml và hơn 1 tẹo nữa). Các cụ thấy kinh không, xe mới mà sao thừa nhiều thế nhở? Các cụ check xe mình xem thế nào nhé, không hại lắm đấy ạ. Vote em cái. (b)
:77::77::77::77: Cụ sắp nổi tiếng rồi đấy .

lexus_bk

Xe điện
cụ xem lại thế nào đi, khi xe nổ máy chạy chán chê cho bơm dầu lên hết ( nghĩa là đang "HOT") thì cụ mới kiểm tra chứ chắc cụ để nguyên xe lúc mát mát kiểm tra rồi :21:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
cụ xem lại thế nào đi, khi xe nổ máy chạy chán chê cho bơm dầu lên hết ( nghĩa là đang "HOT") thì cụ mới kiểm tra chứ chắc cụ để nguyên xe lúc mát mát kiểm tra rồi :21:
Khổ, em đi làm về khoảng 10Km, cho vào garages là em check ngay mà lại. Cho cụ 1 thông tin nữa là Garages nhà em phẳng chứ không nghiêng đâu ạ :mad:.

BMWx

Xe tải
Tiếng Tây của cụ Cua thâm hậu quá. Pái phục. Giờ thì em biết thêm được vài món hầu vợ 2 rồi.

Korea parts

Xe buýt
Em check 3 con xe rồi các cụ ah, 1 con I30CW, 1 là Avante của em và 1 con Forte SLI của thằng bạn (Forte vừa mới lấy) thì mức dầu hộp số đều như nhau: Sau khi chạy, dừng lại check dầu thì mức dầu hộp số cả 3 xe đều nằm trên mức HOT ~3cm, cả 3 em đều như vậy thì em nghĩ là chuẩn vì cả Hyundai và Kia đều có mức dầu như nhau. Chẳng nhẽ nhà SX lại đổ thừa dầu :102::102::102:, cái này em nghĩ là không thể xảy ra !

Cuabien

Xe điện
Em check 3 con xe rồi các cụ ah, 1 con I30CW, 1 là Avante của em và 1 con Forte SLI của thằng bạn (Forte vừa mới lấy) thì mức dầu hộp số đều như nhau: Sau khi chạy, dừng lại check dầu thì mức dầu hộp số cả 3 xe đều nằm trên mức HOT ~3cm, cả 3 em đều như vậy thì em nghĩ là chuẩn vì cả Hyundai và Kia đều có mức dầu như nhau. Chẳng nhẽ nhà SX lại đổ thừa dầu :102::102::102:, cái này em nghĩ là không thể xảy ra !
Hôm nay em cũng khám xe của cụ WinAuo rồi, lấy đâu ra mà thừa dầu hộp số cả lít như vậy chứ ! :P Các cụ cứ cảm tính rồi tháo bớt dầu ra đi, sang tháng mang hộp số đi sửa đừng kêu nhé ! :77:

Đan Lê

Xe máy
Mấy cái bác này lo độ xe thì không lo, toàn lo mấy cái việc dầu mỡ vớ vẩn, không khéo lợn lành lại thành què :P. Xe mới đang yên đang lành ai lại đi rút bớt dầu hộp số bao giờ :77:

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Xe mới, nhất là xe nội địa thì dầu hộp số theo tiêu chuẩn của nhà SX làm sao có chuyện đổ thừa được nhỉ ???
Tại hôm xuất hàng, khi cân trọng lượng xe thấy thiếu mấy trăm gr nên mấy chú Sales bên Hàn xẻng đổ thêm dầu cho đủ cân đới:21::21::21:

minhman_2009

Xe hơi
Cứ để nguyên bản mà chạy!

Thường thì đo dầu hộp số nên đo khi máy nóng ( ngược với đo dầu máy là đo lúc máy nguội), và đã phanh tay chạy qua các số ( khoảng 10p) sau đó dùng que thăm màu đỏ có chữ A/T( Hyundai& KIA), khi máy nóng thì lượng dầu trên mức HOT khoảng 0,5 l đến dưới 1 lít, theo lý thuyết là thừa nhưng thực tế có thể cao hơn mức HOT 1 chút mà không anh hưởng đến hộp số đâu, cái này mình hỏi 1 số bác có kinh nghiệm rồi, và cũng nghiên cứu rất kỹ các tài liệu của kỹ sư oto( bác có thể tìm tong Google), và mình cũng đã từng rút 0.5 lít từ xe Getz AT 1.4 của mình( từ khi mua xe đến khi 4 vạn Km mới rút bớt). Mà xe của minh vẫn chạy êm du, hộp số không vấn đề gì cả.Lời khuyên của mình là các pác cứ để nguyên bản mà chạy( Hãng nó còn tính cẩn thận hơn anh em mình ấy chứ).

Lungcu

Xe điện
Thừa có khi không sao, chứ thiếu thì dẽ đi xa lắm :77:bọn hàn xẻng cũng keo lắm không thừa tiền để đổ thừa dầu hộp số đâu:69:

nguyenthedzung

Xe tải
Hôm qua em đọc xong bài này của cụ chủ thớt, em cũng giật mình kiểm tra lại, đúng như cụ nói. Cơ mà chiều nay em sẽ phải nhờ Cụ Kua xem lại cho chắc chắn...em mù mờ quá...

BMWx

Xe tải
Hôm qua em đọc xong bài này của cụ chủ thớt, em cũng giật mình kiểm tra lại, đúng như cụ nói. Cơ mà chiều nay em sẽ phải nhờ Cụ Kua xem lại cho chắc chắn...em mù mờ quá...
Em còn tin tưởng ở mấy cụ Hàn sẻng lém. Chưa ngó nghiên gì cả

kenu97

Xe container
Dầu số thì mới đi đc 1000km cụ lọ mọ kiểm tra làm gì??? dăm bảy nghìn trở lên hãng để ý.
Xe e đi hơn 1 vạn rồi mà e còn chưa buồn kiểm tra này

nguyentienbinh

Xe hơi
Dầu số thì mới đi đc 1000km cụ lọ mọ kiểm tra làm gì??? dăm bảy nghìn trở lên hãng để ý.
Xe e đi hơn 1 vạn rồi mà e còn chưa buồn kiểm tra này
thế thì hôm nay em về pải k tra xem dầu hộp số thế nào, xe em đi gần 6000km rùi

WinAuto

Xe hơi
Hôm nay em cũng khám xe của cụ WinAuo rồi, lấy đâu ra mà thừa dầu hộp số cả lít như vậy chứ ! :P Các cụ cứ cảm tính rồi tháo bớt dầu ra đi, sang tháng mang hộp số đi sửa đừng kêu nhé ! :77:
Cám ơn cụ cua đã khám cho V2 của e ạ. Cụ phán như vậy là em iên tâm hẳn.
Các cụ thử khám lại V2 của mình như thế này: để máy chạy không khoảng 5 - 10 phút, sau đó đạp phanh chuyển cần số về hết các số, rồi về lại số P. Mở nắp ca-pô, rút cái thăm dầu hộp số ra, mới đầu thì nhìn thấy mức dầu cao hơn đó ợ, lau sạch thăm dầu, sau đó cắm vào hộp số thử lại, em thấy nó chỉ cao hơn vạch HOT (nếu có) có tí tẹo thôi ạ. Tốt nhất, là các cụ đứng có rút bớt dầu ra, e nghĩ hãng sản xuất họ có tiêu chuẩn roài các cụ ahj

BMWx

Xe tải
Cụ chủ thớt hình như ngất rồi. Tỉnh lại đi cụ và thay dầu số luôn 1 thể đi nhá.