Các bác lưu ý dầu hộp số KIA FORTE nhé!

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Xe em gần được 1000Km rồi, hôm nay ngứa tay kiểm tra toàn bộ dầu máy + nước làm mát + nước rửa kính + dầu phanh + dầu hộp số thì kết quả thế này. Tất cả ngon lành trừ cái anh dầu hộp số (cái thước có tay cầm màu đỏ đấy các cụ ạ), thì thấy trên vạch HOT rất nhiều. Em liền rút bớt đi gần 1 lít đấy các cụ ạ (2 chai 350ml và hơn 1 tẹo nữa). Các cụ thấy kinh không, xe mới mà sao thừa nhiều thế nhở? Các cụ check xe mình xem thế nào nhé, không hại lắm đấy ạ. Vote em cái. (b)

Cuabien

Xe điện
Xe em gần được 1000Km rồi, hôm nay ngứa tay kiểm tra toàn bộ dầu máy + nước làm mát + nước rửa kính + dầu phanh + dầu hộp số thì kết quả thế này. Tất cả ngon lành trừ cái anh dầu hộp số (cái thước có tay cầm màu đỏ đấy các cụ ạ), thì thấy trên vạch HOT rất nhiều. Em liền rút bớt đi gần 1 lít đấy các cụ ạ (2 chai 350ml và hơn 1 tẹo nữa). Các cụ thấy kinh không, xe mới mà sao thừa nhiều thế nhở? Các cụ check xe mình xem thế nào nhé, không hại lắm đấy ạ. Vote em cái. (b)
Cụ rút dầu kiều đó thì em sợ cụ đấy ! :77::77::77:

Korea parts

Xe buýt
Xe mới, nhất là xe nội địa thì dầu hộp số theo tiêu chuẩn của nhà SX làm sao có chuyện đổ thừa được nhỉ ???

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ rút dầu kiều đó thì em sợ cụ đấy ! :77::77::77:
ơ, sao cụ nói em thế ạ? Em rút dầu đến mứa thứ 2 của HOT mà cụ? Thế hóa ra là dầu phải trên mức HOT á. Cụ giải thích em cái, em chạy xe cũng nhiều nhưng mà về máy móc thì em tịt. Cụ giúp em!

Lungcu

Xe điện
xe em gần được 1000km rồi, hôm nay ngứa tay kiểm tra toàn bộ dầu máy + nước làm mát + nước rửa kính + dầu phanh + dầu hộp số thì kết quả thế này. Tất cả ngon lành trừ cái anh dầu hộp số (cái thước có tay cầm màu đỏ đấy các cụ ạ), thì thấy trên vạch hot rất nhiều. Em liền rút bớt đi gần 1 lít đấy các cụ ạ (2 chai 350ml và hơn 1 tẹo nữa). Các cụ thấy kinh không, xe mới mà sao thừa nhiều thế nhở? Các cụ check xe mình xem thế nào nhé, không hại lắm đấy ạ. Vote em cái. (b)
:77::77::77::77::77::77::77:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
:77::77::77::77::77::77::77:
Lạ nhở, em đọc bản hướng dấn sử dụng bản English. Rõ ràng nó bảo là dầu hộp số trong khoảng HOT là chuẩn nhất mà cụ. Nếu dưới mức HOT thì thêm vào, trên thì rút ra. Cụ check lại xem, có ý kiến gì thì nói ra cho em tham khảo với cụ.:).

Cuabien

Xe điện
Lạ nhở, em đọc bản hướng dấn sử dụng bản English. Rõ ràng nó bảo là dầu hộp số trong khoảng HOT là chuẩn nhất mà cụ. Nếu dưới mức HOT thì thêm vào, trên thì rút ra. Cụ check lại xem, có ý kiến gì thì nói ra cho em tham khảo với cụ.:).
Cái em ạ cu là chưa ai, chưa bao giờ có vụ xe vừa chạy mà đã thừa đến 1 lít dầu hộp số cả ! :102: Em chưa check chính xác nhưng hình như KF tiêu chuẩn 6 lít dầu trong hộp số hay sao ấy, em nghĩ cụ nên sang thớt Tư vấn Huyndai gặp cụ TOP xem thử cụ ấy phán sao chứ việc xe mới 100% dổ thừa tận 1 lít dầu em ứ tin nổi ! :ohmy:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cái em ạ cu là chưa ai, chưa bao giờ có vụ xe vừa chạy mà đã thừa đến 1 lít dầu hộp số cả ! :102: Em chưa check chính xác nhưng hình như KF tiêu chuẩn 6 lít dầu trong hộp số hay sao ấy, em nghĩ cụ nên sang thớt Tư vấn Huyndai gặp cụ TOP xem thử cụ ấy phán sao chứ việc xe mới 100% dổ thừa tận 1 lít dầu em ứ tin nổi ! :ohmy:
Đấy, em lạ là ở chỗ ấy. Cụ check xe cụ chưa, dầu hộp số có chuẩn ko? Còn xe của em thì đảm bảo mới tinh, em lấy tại cảng Đình Vũ, đồng hồ mới chỉ 15Km thôi, bi giờ em còn chạy chưa đến 1000Km cơ mà. Sao mà lạ thế chứ.:mad:.

Cuabien

Xe điện
Tất nhiên là trước khi đăng ký em đã check toàn bộ từ dầu máy, dầu phanh, dầu hộp số, nước làm mát, nước rửa kính và trăm thứ linh tinh khác trước khi cho em nó vận hành chính thức. Em đi nhiều, chạy đường dài nhiều nên việc kiểm tra đã trở thành thói quen rồi ! :6:

Stroker

Xe tải
Nghe tiếng cụ cuabien đã nhiều. Nhất định lúc nào mua KF em sẽ nhờ cụ tư vấn. Giúp em nhé. (b)

BMWx

Xe tải
Xe xuất xưởng luôn để ở mức tiêu chuẩn. Sao cụ chủ thớt lại "nghịch" thế nhở. À, cái sách hướng dẫn của cụ chủ thớt, ai viết và viết tiếng gì đấy ạ???

Stroker

Xe tải
Lấy vợ càng sớm. lời ru càng buồn. Vậy mà sao ta vẫn thích lấy vợ 2 :^)

Cuabien

Xe điện
Xe xuất xưởng luôn để ở mức tiêu chuẩn. Sao cụ chủ thớt lại "nghịch" thế nhở. À, cái sách hướng dẫn của cụ chủ thớt, ai viết và viết tiếng gì đấy ạ???
Lão hỏi làm gì ??? Có bản tiếng anh lão có lấy không ? Em tưởng KFC em mail đủ rồi chứ nhẩy ! :^)

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Lão hỏi làm gì ??? Có bản tiếng anh lão có lấy không ? Em tưởng KFC em mail đủ rồi chứ nhẩy ! :^)
Tóm lại, coi như xe em cứ cho là KIA nó "khuyến mại" thêm tẹo dầu là xong đê. Nhưng bi giờ em cho dầu nó ở giữa 2 chấm của phần HOT là chuẩn rồi chứ cụ CUA?:)

FireCat

Xe đạp
Tình hình là em sau khi đọc thớt này xong lập tức xuống kiểm tra vợ 2 (mới đi hơn 1.000 km) và kết quả đúng là mức dầu hộp số trên mức HOT đến hơn 1 cm :^)
Tình hình rất chi là tình hình, không biết giải quyết thế nào đây?
Các cụ cho ý kiến nhé.

Cuabien

Xe điện
Các cu đừng vội vàng, trường hợp của các cụ chưa biết thế nào nên để mai cụ TOP trả lời rồi tính !

@FireCat : Cụ thăm dầu lúc máy nguội mà mức dầu trên cả vạch HOT cũng lạ đấy ! :ohmy:

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là em sau khi đọc thớt này xong lập tức xuống kiểm tra vợ 2 (mới đi hơn 1.000 km) và kết quả đúng là mức dầu hộp số trên mức HOT đến hơn 1 cm :^)
Tình hình rất chi là tình hình, không biết giải quyết thế nào đây?
Các cụ cho ý kiến nhé.
Ối, đấy nhá, cám ơn bác ủng hộ em. Quên, không phải, bệnh của vợ bác y hệt bệnh vợ em. Thế là sao nhở? Em nghĩ là phải cho xuống HOT thôi, chứ trên HOT thế này em nghĩ không ổn mấy. Tài liệu cũng nói thế mà lại. Và em nghĩ hơn 1cm dầu thừa cụ rút ra cũng phải đến 400ml dầu là ít, của em 3 cm cơ cụ ạ, ngập hơn của cụ đấy. Chính xác là em phải rút 2,5 chai 350ml mới xuống đến mức HOT đấy ạ. Hic, chả hiểu gì.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lucky-luke

Xe buýt
E kính đề nghị cụ cua lập cái thớt chỉ dẫn cho ae kiểm tra các thông số linh tinh mà cụ nói và có hình ảnh rõ ràng, càng chi tíêt càng tốt ạ! :102: Hic, cụ giúp bọn e với chứ cứ thế này thì bọn e vứt xe sớm vì có biết j về máy móc và bảo dưỡng, kiểm tra đâu! :'( Cứ đổ xăng là chạy thui ợ, ko chạy đc lúc đấy mới nghĩ đến gara thui! hu hu! Nguy to, nguy to!:mad:

Cuabien

Xe điện
Cách kiểm tra dầu hộp số chuẩn :

Khi xác định được que thử dầu hộp số, công đoạn tiếp theo là bạn đưa xe đỗ trên bề mặt phẳng, làm nóng hệ truyền động bằng cách khởi động máy khoảng 10 phút. Không giống như kiểm tra dầu động cơ (tắt động cơ, để nguội khi tiến hành), khi xác định mức dầu hộp số, bạn cần để xe chạy ở chế độ cầm chừng. Sau đó, bạn đạp phanh, chuyển qua tất cả các số rồi sau đó về số P (đỗ) hoặc số N tùy thuộc vào hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Một vài nhà sản xuất không có hướng dẫn đo mức dầu hộp số trong sổ tay sử dụng nên bạn cần lưu ý. Hơn nữa, cần giữ chắc chân phanh và xác nhận phanh hoạt động tốt khi tiến hành.

Cần để động cơ hoạt động và chuyển qua tất cả các số là do trước khi kiểm tra mức dầu ATF, buồng thủy lực trong hệ thống dẫn động phải nạp đầy dầu cũng như lưu thể lưu thông bình thường. Các thao tác này đảm bảo kết quả bạn đo được là hoàn toàn chính xác.

Sau khi chắc chắn xe ở số P và phanh hoạt động tốt, bạn thực hiện thao tác kiểm tra dầu hộp số với những bước tương tự như kiểm tra dầu động cơ. Trước tiên là lấy que thử, lau sạch, đưa trở lại bình dầu rồi kiểm tra dầu trên que. Tuy giống với quy trình kiểm tra dầu động cơ nhưng có 2 sự khác biệt giữa chúng. Đầu tiên, que thử dầu hộp số mềm hơn và dài hơn nên khó đưa nó vào bình hơn, vì vậy, cần kiên nhẫn và tiến hành ở nơi đủ ánh sáng để thao tác được dễ dàng.

Cuabien

Xe điện
Cách thay dầu hộp số AT chuẩn :

Trước khi xả dầu trong hộp số tự động, bạn đừng quên phải yêu cầu nổ máy cho động cơ nóng lên, dầu loãng ra để xả cho sạch và bằng hết số dầu cũ.

Bạn phải lưu ý khi thay dầu hộp số tự động, bởi nó không giống với cách thay dầu ở hộp số thường, mà phải xả dầu ở hai vị trí là dưới các te và biến mô thủy lực. Làm như vậy sẽ xả hết số dầu cũ trong hộp số tự động.

Trước tiên, phải xả dầu ở đáy các te, khi xả, bạn nên yêu cầu kỹ thuật viên xả vào các thùng chứa có thể đo được, vì sau khi xả hết dầu cũ, ở đáy các te sẽ phải được bổ sung một lượng dầu mới bằng với lượng dầu đã xả ra.

Tiếp tục xả và bổ sung lượng dầu như vậy ở biến mô thủy lực. Bạn nên nhớ trước khi xả ở biến mô thủy lực, động cơ phải được nổ một lần nữa để làm nóng, khi dầu loãng ra sẽ xả sạch số dẫu cũ trong đó.

Sau khi đã hoàn tất việc xả dầu cũ và bổ sung bằng lượng dầu mới, bạn có thể kiểm tra bằng que thăm dầu. Nếu dầu ở mức “COLD” (hoặc L phụ thuộc vào từng loại xe) thì cho nổ máy xe và phải đi hết các tay số (để dầu điền đầy vào các khoang chứa dầu). Nổ máy đến khi nhiệt độ dầu khoảng 70-800 thì dừng xe ở số “N” để kiểm tra que thăm, nếu que thăm ở mức “HOT” (hoặc “H”) là đủ.