Các bác hay chọn loại nhớt nào cho xe máy?

dinhtamwine

Xe đạp
ừ chiếc wave s của em nó khi hạ ga hay bị tắt máy lắm. như vậy là do bộ phận gì á. ra sưa xe thì người ta nói bình thưởng. em nói khi chạy mà hạ ga thì nó hay bị tắt máy lắm. lúc đem ra sửa người ta vặn ga cả buổi mà không tắt. không hiểu tại sao á
Tại bác để garanti nhỏ quá, Để garanti nhỏ thì tiết kiệm xăng nhưng nhỏ quá thì hay bị tắt máy

daunhoneneo

Đi bộ
có anh em nào dùng nhớt eneos của Nhật bản chưa?
e đang dùng nhớt này, mà có cảm giác cũng ko tốt lắm.
xe máy dùng dầu nhờn eneos thì chọn 20w40, còn tay ga chon 10w30 nhé các bác!

Xe Đạp Ôm

Xe tải
Chào các cụ, Hiện tại em đang dùng dầu nhớt hơi rẻ tiền cho xe Wave RS, sau một thời gian em thấy nó chạy không được "ngon cơm" lắm, nhưng đi mấy tiệm sửa xe thì thấy nó sử dụng dầu nhớt Shell để thay. Giờ em định đổi sang dầu nhớt này không biết có được không, các cụ đánh giá em này dùm e với Loại nào thích hợp cho xe số nhất?
Lão mua dầu cho động cơ Diezen mà thay, chạy ngon cực :D

laxanh

Xì hơi lốp
em cũng muốn bão trì xe tại nhà nè như tháo mấy bộ phận xe ra chùi rữa chẳng hạn không biết có nên không vì các bước thì em rành rồi nhưng sợ cái là gắn vào nó không còn chạy tốt như trước

khanghuu

Xe máy
cứ thử đi nếu không được thì mang ra tiệm cũng được làm một hai lần rồi sẽ quen ngay thôi đó mà không cần thiết phải mang ra tiệm nếu mình có thể làm tốt tại nhà ,còn đỗ nhất thì ai cũng có thể thay được rồi vì nó rất đơn giản

long.live.play

Xì hơi lốp
dự là dầu nhớt đầu năm sau cũng tăng giá đó ,làm 1 thùng về dùng cho cả năm đi các cụ ,thế cho nó tiết kiệm vì dầu nhớt để lâu nó vẫn vậy chẳng oi thiêu móc hỏng gì nên cứ mua dự trữ

anhtuan24

Xe đạp
em cũng muốn bão trì xe tại nhà nè như tháo mấy bộ phận xe ra chùi rữa chẳng hạn không biết có nên không vì các bước thì em rành rồi nhưng sợ cái là gắn vào nó không còn chạy tốt như trước
mình nghỉ bác không nên làm vậy á... thợ tháo ra mà còn lấp bấp. bác mà tháo ra rồi ráp lại ko trùng khớp là xe có vấn đề liền á. hum bữa tôi thử tháo ra chùi rửa kĩ lắm... rồi ráp lại sao thấy dư 1 cục xu =)).. cầm vứt lun :D. giờ xe bị gì á :D..

bimyo

Xe tải
dự là dầu nhớt đầu năm sau cũng tăng giá đó ,làm 1 thùng về dùng cho cả năm đi các cụ ,thế cho nó tiết kiệm vì dầu nhớt để lâu nó vẫn vậy chẳng oi thiêu móc hỏng gì nên cứ mua dự trữ
mua 1 thùng thì tốn kém lắm ,tầm 4 tháng em mới thay 1 lần nên 1 thùng chắc dùng cả 2 năm quá ,nếu mà mua thì chắc cũng chỉ dùng Shell ,dùng lâu đâm ra quen và khó có thể thay đổi được

truongtrum

Xe máy
tôi thấy mấy bác nói xe bị vào nước là ko tốt lắm. vậy thôi rửa xe tại nhà không biết có sao không nhỉ. mà nếu nước vào nhớt thì vô bằng đường nào, năm ở chỗ nào? bác nào biết chỉ tôi với nhé

docnhantruong

Xe máy
Lão mua dầu cho động cơ Diezen mà thay, chạy ngon cực :D
là dầu lửa á... dầu lữa chạy cũng tốt á... chạy xong thành lửa luôn á. cái tên nói lên tất cả á. mà bác ơi đề nghị ở đây thảo luận nghiêm túc nhá. bác đừng nói tào lao vậy thì trông không phù hợp á

nam0880

Xe máy
chắc bác kiểm tra không kỉ á. mà tháo ra trong đó dơ lắm bác ạ, ko nên rửa chi á... chỉ rửa bên ngoài + những phụ kiện bên ngopai2 thoy. chứ ở trong dơ cũng không ảnh hưởng nhiều lắm bác ạ
sao lại không á bác... ko rửa lâu ngya2 nó sẽ đóng 1 lớp dày rất là khó cọ rửa... tôi nghỉ khoảng 1-2 tháng gì đó bác nên tháo ra làm vệ sinh cho em nó để vừa nhìn sạch sẽ mà chạy cũng ngon hơn nữa á

otaku

Xe tải
xe em dùng 2 thắng đĩa ,mỗi năm điều thay nhớt 3 lần nên cũng không cần phải bảo dưỡng gì nhiều vì chạy từ đó giờ thấy máy nó vẫn vậy nên cũng chưa có ý định bảo dưỡng toàn bộ con xe

Man Chi To

Xe đạp
xe em dùng 2 thắng đĩa ,mỗi năm điều thay nhớt 3 lần nên cũng không cần phải bảo dưỡng gì nhiều vì chạy từ đó giờ thấy máy nó vẫn vậy nên cũng chưa có ý định bảo dưỡng toàn bộ con xe
Nếu như muốn nó tốt hoàn toàn thì em nghĩ cũng nên thường xuyên đem nó đi bảo dưỡng bác à, có nhiều cái mình đâu có biết nó như thế nào đâu...Chạy xe cũng cực khổ ghê các bác nhỉ, tưởng là ngon lành nhưng đến khi chạy mới biết là cần phải hiểu xe như thế nào để bảo dưỡng kịp thời.

Mr Tu

Xe đạp
Thấy chiếc xe không thôi, máy móc, ốc vít từa lưa hết, không biết thế nào , để ở nhà tự thay thì không ổn, tháo ra được nhưng không có lắp rắp lại được, đảm bảo luôn,. nên cái gì cần thay hay bảo dưỡng xe thì nên đi hãng còn không là tiệm...như thế nhanh gọn mà không sợ gắn đồ bậy bạ.

yoyo165

Xe máy
Các bác nên thường xuyên để ý đến ống thông hơi của láp, nhớt láp nhiễm nước khi tháo nhớt sẽ có màu cafe sữa và rất rất lỏng. Giải pháp là xúc lại = dầu hôi vài lần cho ra hết hỗn hợp nước + nhớt, sau đó dùng nhớt láp cấp cao như mobil 85w140 + hy vọng ko quá muộn cho bộ láp

Sea Ban

Xe đạp
Bác chắc cũng hiểu nhiều thứ về xe máy lắm hả, em thì chạy vậy thôi, khi nào xe có triêự chứng gì thì mới đi tiệm mà sửa chửa, bảo trì, chứ nhìn vào cũng chả có biết gì cả...hihi,|-) Được cái là có mấy bác tư vấn nên giờ cũng có chút ít hiểu về xe.

Nguachien1

Xe đạp
Cái này đợi đến lúc có dấu hiệu thì đi tiệm hơi tốn tiền đấy bác, em thấy lâu lâu thì đem ra cho nó kiểm tra xem thế nào cũng được mà....Chẳng hạn như nhớt, để có dấu hiệu mới thay thì lúc đó nhớt đã cạn, và đen thui thùi lùi rùi.

otaku

Xe tải
xe thì thường mấy cụ có lên đời không thế ,con Hayate của em thì từ lúc mua bản 2009 thì em lên đời 2011 rồi ,nói chung 2 năm đổi 1 lần và dự định năm sau là lên tiếp 2013 vì 2 năm thì mới có nhiều thay đổi