Các bác giúp em với ! Em đi xe biển giả ! Bị thu xe !!!

HoangNgocDiep89

Đi bộ
Tình hình là xe em mua. Nhưng ko đi đang kí. Vẫn còn đầy đủ giấy tờ Hải Quan ( tên em luôn )
Nhưng do thích biển đẹp. Nên em làm 1 cái biển giả lắp vào xe. Hôm qua em đi xe bị bắt. Hiện tại xe đang bị giữ. Nhưng đồng trí công an bảo em. Xe em bị thu ( ko biết làm tiền hay thật ) nên lên đây hỏi các cụ. Vì em đọc trên mạng thấy đi xe biển giả phạt 300-500k thôi. Và bị tịch thu biển. Chứ ko phải tịch thu cả xe

Mong các bác nắm rõ luật trả lời giúp em. Để em còn biết dg ăn nói. Thanks các cụ

My2Kforever

Xe tải
Về điều kiện tham giao giao thông của xe cơ giới, tại Khoản 3, Điều 53, Luật Giao thông đường bộ quy định xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Khi vi phạm về điều kiện tham gia giao thông, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Cụ thể liên quan tới vi phạm của người điều khiển xe gắn máy sử dụng biển số giả, tại Điểm c, Khoản 3, Điều 17 quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy khi thực hiện hành vi vi phạm: “Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.”

Như vậy, khi bạn đi xe máy gắn biển số giả, tức là biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp, bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Đồng thời theo Điểm b, Khoản 5, Điều 17, Nghị định 171/2013/NĐ-CP, bạn còn bị tịch thu biển số không đúng quy định.

HoangNgocDiep89

Đi bộ
Thì em google ra như vậy. Nên mới đi biển giả. Giờ kêu thu xe là sao? Hay nó vòi tiền em

My2Kforever

Xe tải
Không ai thu xe bạn đâu mà lo? Bạn ra đường chắc đã gặp không ít xe oto biển số trước và sau đều biển ngang mà không có biển hình vuông, ông anh mình có con forcus biển phía sau là biển giả mà đã thấy ai thu xe đâu. Bạn yên tâm có thể bị tạm giữ xe 10 ngày và nộp phạt 3-500k xe máy và 3-5tr xe oto thu biển giả là xong, trừ trường hợp xe lậu mới bị thu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

civichh

Xe hơi
Không ai thu xe bạn đâu mà lo? Bạn ra đường chắc đã gặp không ít xe oto biển số trước và sau đều biển ngang mà không có biển hình vuông, ông anh mình có con forcus biển phía sau là biển giả mà đã thấy ai thu xe đâu. Bạn yên tâm có thể bị tạm giữ xe 10 ngày và nộp phạt 3-500k xe máy và 3-5tr xe oto thu biển giả là xong, trừ trường hợp xe lậu mới bị thu thôi.
Cụ ơi, không phải ô tô nào 2 biển dài cũng là biển giả đâu. Xe em cũng 2 biển dài, đều do cơ quan công an cấp. Quy định về cấp biển số xe đã được ghi rõ tại điều 31 thông tư 15/2014/TT-BCA rồi nhé.

quangdzung

Xe điện
Nói chung là sẽ bị giữ để điều tra , làm rõ tại sao lắp biển giả. Mục đích, ở đây xxx sẽ quy vào nguy cơ có thể lắp biển giả nhằm mục đích phạm tội. Cướp giật chẳng hạn. Nếu bị hành thì cũng còn khướt mới lấy được xe ra.
Trong trường hợp này em ủng hộ việc thu xe

My2Kforever

Xe tải
Cụ ơi, không phải ô tô nào 2 biển dài cũng là biển giả đâu. Xe em cũng 2 biển dài, đều do cơ quan công an cấp. Quy định về cấp biển số xe đã được ghi rõ tại điều 31 thông tư 15/2014/TT-BCA rồi nhé.
Nhưng xe ông anh mình biển phía sau là biển dài coppy do mình đặt mua giúp ổng, còn biển vuông thật lúc nào cũng nằm sau cốp xe á! Kể cả xe biển xanh có những biển số quá cũ, mờ số cũng đc coppy lại đó

czechonline

Xe điện
Nếu như bị phạt thì tội quá nhẹ , bên châu Âu là bị qui tội làm giả giấy tờ nhà nước và chắc chắn cụ đang ngồi trong phòng giam chứ không còn được lên đây kêu ca đâu . Em cũng ủng hộ tịch thu xe và qui tội hình sự , nếu như cụ dùng biển đểu gây tội ác thì sao ???

Bigisbest

Xe container
Chúng ta ai cũng muốn mọi người sống và làm theo pháp luật, thấy căm ghét những kẻ lộng quyền, hành xử không đúng quy định pháp luật. Ấy thế nhưng em đọc một vài ý kiến ở đây, cũng như ở rất nhiều tình huống trong xã hội (ví dụ: ủng hộ việc đánh hội đồng những kẻ trộm chó chẳng hạn), một số cụ-hình như cũng giống mọi người-là công dân bình thường trong XH, cũng có thái độ kiểu như "cảm thấy không thích" là phạt, là bắt giữ, là tịch thu...Cái lối hành xử cảm tính và bố thiên hạ như thế này -nếu có trở thành người được giao quyền thực thi pháp luật thì cũng chẳng khác gì một "bộ phận" đang thực thi pháp luật một cách trái luật. Ở đâu có cái kiểu "quy việc lắp biển giả nhằm mục đích phạm tội" rồi tịch thu xe của người ta? Có chăng chỉ là được tạm giữ, rồi phải chứng minh, chứng minh không được thì phải trả lại tài sản cho người ta. Quyền sở hữu tài sản là quyền hiến định, ko thể làm láo được.
Với cụ chủ thớt, em cũng chẳng hiểu cụ ra làm sao: đã có tiền mua xe tử tế, còn mỗi việc đăng ký cũng không làm là sao. Xe cụ bị tạm giữ là đúng, vậy hãy làm đúng theo yêu cầu, chấp hành các biện pháp xử phạt. Đồng thời yêu cầu cơ quan công an có biện pháp xác minh những dấu hiệu nghi ngờ về các hành vi vi phạm khác (tài sản bất hợp pháp-cái này ko sợ vì cụ có giấy tờ mua xe; sử dụng biển giả để phạm tội: cái này CA phải chứng minh: xe này được sử dụng để phạm tội gì, bao giờ...).

kenycar

Xe đạp
bác cho hỏi chỗ làm biển dài với ạ

civichh

Xe hơi
Cái này khi đi làm đăng ký xe em đề xuất luôn với đ.c công an nhận hồ sơ là em muốn lấy 2 biển dài. OK và thêm $ theo đúng quy định.
P/s: em ở tỉnh ạ. Nhưng em nghĩ đã là quy định chung thì ở đâu họ cũng làm cho mà.

nguyenthong301

Xe tăng
THEO E, Đúng quy định thì xxx sẽ giữ xe vi phạm để điều tra xác minh xem động cơ của việc sử dụng biển số giả có đúng như cụ khai báo hay xe lậu + biển giả:
- Nếu nguồn gốc xe hợp pháp thì họ chỉ phạt lỗi sử dụng BKS ko do cơ quan thẩm quyền cấp rùi trả lại xe (có thể phạt thêm tiền lưu kho bãi);
- Nếu nguồn gốc xe bất hợp pháp thì họ mới ban hành quyết định tịch thu xe.

Tình hình là xe em mua. Nhưng ko đi đang kí. Vẫn còn đầy đủ giấy tờ Hải Quan ( tên em luôn )
Nhưng do thích biển đẹp. Nên em làm 1 cái biển giả lắp vào xe. Hôm qua em đi xe bị bắt. Hiện tại xe đang bị giữ. Nhưng đồng trí công an bảo em. Xe em bị thu ( ko biết làm tiền hay thật ) nên lên đây hỏi các cụ. Vì em đọc trên mạng thấy đi xe biển giả phạt 300-500k thôi. Và bị tịch thu biển. Chứ ko phải tịch thu cả xe

Mong các bác nắm rõ luật trả lời giúp em. Để em còn biết dg ăn nói. Thanks các cụ

nguyenthong301

Xe tăng
Xe em đã có biển vuông + biển dài nhưng bây h cũng muốn đổi sang 2 biển dài cho nó đẹp, chả biết tại sao nhà SX nó đã làm 2 cái chỗ gắn biển dài theo chuẩn chung quốc tế rùi mà xxx Việt Nam ko cấp cho nó đẹp và chuẩn mà lại đi cấp cái nọ cái chai như thế xấu cả cái xe.

Cái này khi đi làm đăng ký xe em đề xuất luôn với đ.c công an nhận hồ sơ là em muốn lấy 2 biển dài. OK và thêm $ theo đúng quy định.
P/s: em ở tỉnh ạ. Nhưng em nghĩ đã là quy định chung thì ở đâu họ cũng làm cho mà.

Bomhutchankhong

Xe đạp
Website
icontrol.vn
Từ hôm đó tới giờ họ đã thông tin lại cho bác hay bác có hỏi han gì về vấn đề đó chưa thế?update thông tin mọi người theo dõi đi :)

thanghong

Xe đạp
Chúng ta ai cũng muốn mọi người sống và làm theo pháp luật, thấy căm ghét những kẻ lộng quyền, hành xử không đúng quy định pháp luật. Ấy thế nhưng em đọc một vài ý kiến ở đây, cũng như ở rất nhiều tình huống trong xã hội (ví dụ: ủng hộ việc đánh hội đồng những kẻ trộm chó chẳng hạn), một số cụ-hình như cũng giống mọi người-là công dân bình thường trong XH, cũng có thái độ kiểu như "cảm thấy không thích" là phạt, là bắt giữ, là tịch thu...Cái lối hành xử cảm tính và bố thiên hạ như thế này -nếu có trở thành người được giao quyền thực thi pháp luật thì cũng chẳng khác gì một "bộ phận" đang thực thi pháp luật một cách trái luật. Ở đâu có cái kiểu "quy việc lắp biển giả nhằm mục đích phạm tội" rồi tịch thu xe của người ta? Có chăng chỉ là được tạm giữ, rồi phải chứng minh, chứng minh không được thì phải trả lại tài sản cho người ta. Quyền sở hữu tài sản là quyền hiến định, ko thể làm láo được.
Với cụ chủ thớt, em cũng chẳng hiểu cụ ra làm sao: đã có tiền mua xe tử tế, còn mỗi việc đăng ký cũng không làm là sao. Xe cụ bị tạm giữ là đúng, vậy hãy làm đúng theo yêu cầu, chấp hành các biện pháp xử phạt. Đồng thời yêu cầu cơ quan công an có biện pháp xác minh những dấu hiệu nghi ngờ về các hành vi vi phạm khác (tài sản bất hợp pháp-cái này ko sợ vì cụ có giấy tờ mua xe; sử dụng biển giả để phạm tội: cái này CA phải chứng minh: xe này được sử dụng để phạm tội gì, bao giờ...).
Cụ nói đúng quá.
Em đồng ý với cụ

oto_cafe

Xe tải
Em thấy cũng bình thường,có gì nghiêm trọng đâu,tội đâu phạt đó,trừ khi cụ đi xe gian dùng biển giả còn đây là xe đàng hoàng mà,mình hiểu rõ luật thì xxx cũng làm khó chút thôi,kiếm tý chút rồi thả xe thôi mà.

NhatNam79

Xe đạp
em khuyên các cụ nên đi xe biển thật cho chắc, biển số đẹp được gì đâu. có xe đẹp và người đẹp là ngon rồi kaka

vta1108

Xe máy

Anh công an bảo tịch thu xe có khi là để dọa cụ thôi, chứ có muốn tịch thu thật thì cũng phải có văn bản và điều luật đàng hoàng, làm láo sao được.

Còn cụ thì sai nhiều quá (ko đăng kí; lắp biển giả; chắc vi phạm luật giao thông nên mới bị bắt), giờ phải chịu trách nhiệm cho những cái sai đó thôi. Sorry cụ chứ nếu có trưng cầu ý kiến xem trường hợp này có thu xe hay ko thì chắc em cũng ủng hộ 1 tay.