[Funland] Các bác đổ xăng có xuống xe mở nắp hay ngồi trên xe ??

Vào đổ xăng cụ có xuống xe không?

• Lượt chọn: 27 79.4%
  • Không

Lượt chọn: 7 20.6%

• Tổng bình chọn
    34

xeruabo2

Xe điện
Đợt trước sang bên Singapore quan sát cây xăng của họ có 36 vòi bơm/2 nhân viên.Một ông bên ngoài làm nhiệm vụ phân luồng,hướng dẫn xe ra vào , hỗ trợ khách hàng thao tác.Xe cộ cứ tuần tự đỗ đúng vị trí ,tự xuống bơm xăng rồi vào quầy thanh toán.Trong quầy cũng chỉ có 01 nhân viên vừa thanh toán,vừa quản lý một cửa hàng tiện ích phía trong nữa.Trong khi đó ở Việt Nam,trung bình một cây xăng lớn có khoảng 10 vòi bơm/8 nhân viên ,chưa kể trong quầy còn 01 nhân viên kế toán+ 01 trưởng ca .Em nghĩ sự thay đổi theo xu hướng tích cực thói quen sử dụng dịch vụ cũng ít nhiều góp phần nâng cao năng suất lao động ,chất lượng phục vụ của nghề bán xăng dầu nói riêng và của cả xã hội nói chung ạ.

chuot08

Xe lăn
Nay em vô tình lướt trên facebook , cụ thể là group của mấy anh em Grab , Uber .. họ cho rằng khi đổ xăng ngồi trên xe là coi thường nhân viên , chảnh chẹ , ... bỏ vài trăm ,1 củ ra mà ngồi chỉ chỉ chỏ chỏ . Đọc comment thì đa phần đều bảo sẽ xuống xe tự mở nắp bình xăng, rồi xe máy tự mở được sao xe hơi lại ko ?? , xuống xem có đổ nhầm xăng / dầu ko .....
Em thì ngồi trên xe vì thấy mọi người ai cũng thế, chả thấy ông nào tự xuống xe mở lắp cả. Mà em ngồi trên xe thì cũng hạ kính xuống thông báo mức đổ, nhờ người ta đóng, mở nắp bình rồi trả tiền, cảm ơn trước khi đi? Chưa kể xuống còn vướng chân vướng tay họ?
Theo em là nên xuống xe cho lịch sự, lại kiểm tra được lượng xăng bơm.
Xưa em cũng ngồi trên xe, ko tắt máy nhưng có hạ kính nghiêng đầu liếc ra cu nv, bấm choách tay kêu đổ xăng. Ông nv trạm xăng dí dí súng bơm quát em đeo lại kính cận và nhảy xuống chứ ko mở yên con wave được; từ đấy em lịch sự hẳn cụ ah!

N.Phoebe

Xe hơi
Em mợ ạ, đọc các cụ viết mà em toát cả mồ hôi vì trước giờ em toàn ngồi yên trên xe, chỉ mở cửa kính báo đổ đầy rồi chìa cái thẻ là xong. Mà em cũng chả thấy ai ý kiến ý cò gì và các xe phía trước cũng toàn thế cả. ;;)

haitotbung

Xe tải
hồi ở Mỹ cây xăng tự phục vụ nên em quen xuống xe rồi🤣.
còn các cụ ngồi trên xe thì em thấy cũng ok, có gì đâu mà quan trọng hoá. Giống như đi mua xôi ghé vào hàng xôi ngồi trên xe trả tiền lấy xôi thôi

Future 141.48

Xe buýt
Các cụ có cảm giác, lúc xăng đắt cột tiền thì chạy như tên còn cột số lít thì chậm, nhìn mà xót ruột . đấy cũng là cảm giác lái xe :)

BMW R60

Xe tăng
Em toàn tắt máy, giật khóa nắp bình xăng, xuống xe..trả tiền, vặn khóa nắp bình xăng..lên xe.
Chứ em ngồi trên xe thấy không quen và có vẻ hơi " bề trên". Rồi cũng không yên tâm xem nhân viên họ vặn đóng nắp nình xăng có chặt chẽ không...

Em thì luôn luôn xuống xe, không phải đóng/mở nắp bình xăng thì cũng đứng đấy.

Em tạo cái bình chọn, các cụ chọn cho vui :)

Láu

Xe điện
E toàn xuống mở, có đôi khi mới bật nắp bình xăng nv cây xăng đã mở hộ mình rồi. Đôi khi thấy nv cây xăng đang bận e bảo e tự bơm nhé thế là tự cầm vòi bơm luôn. Bơm xong trả tiền cám ơn nv lên xe lượn luôn ạ

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Trạm xăng nào thích thì đề biển yêu cầu lái xe xuống mở nắp. Dịch vụ ai làm tốt thì đông khách, không làm được giải tán cho người khác làm.

Dzon

Xe điện
Trước thì em vẫn xuống mở nắp bình cho nhân viên cây xăng bơm nhưng từ khi có dịch covid-19 em toàn ngồi trên xe để hạn chế tiếp xúc, tắt máy, ấn mở nắp bình, hạ kính và báo số tiền cần đổ. Đổ xong em trả tiền và cảm ơn, em thấy nhân viên vẫn vui vẻ, ko vấn đề gì.

cuc_cu

Xì hơi lốp
Em hãy xuống xe tự mở lắp bình xăng hoặc khi nào có trẻ con (bé nhà em 2 tuổi) thì em ngồi trên xe hạ kính rồi nói nhân viên cây xăng: Phiền Anh/Chị hỗ trợ đổ giúp em 1 triệu. Em cảm ơn!

Hoặc cũng có khi trời nắng quá, em xuống xe mở lắp bình xăng hoặc ngồi luôn trên xe và cũng nói câu cảm ơn như trên rồi lên xe ngồi tiếp trong trường hợp có xuống xe. :D

cusao

Xe lăn
Cái này theo em không cần tranh luận, chủ yếu phụ thuộc vào tác phong và quan điểm của từng người. Người này cho rằng thế này là đúng thì cũng chẳng cần thuyết phục người khác làm theo.
Em thì luôn xuống xe. Cũng chẳng quan tâm lắm về vấn để chảnh chọe mà chủ yếu là canh xem việc bơm xăng có diễn biến thuận lợi và an toàn hay không thôi dù biết ngồi trên xe mát hơn và đỡ mất công nhấc mông ra khỏi ghế.

muoibaconcho

Xe điện
Nhà em chả bao giờ xuống xe trừ khi muốn vươn vai hít thở gì đó. Nắp xăng cũng chả bao giờ bị quên đóng vì trước khi đề pa là phải liếc gương hậu, lúc đấy để ý cái nắp xăng luôn.
Quan hệ mua bán chứ có phải xin cho gì đâu mà phải xuống xe. Còn các lịch sự gia thì lúc vào quán ăn tự ra bưng đồ thay cho phục vụ luôn đi. Thế mới gọi là chuẩn chỉ lịch sự.

Dream Thai

Xe điện
Nay em vô tình lướt trên facebook , cụ thể là group của mấy anh em Grab , Uber .. họ cho rằng khi đổ xăng ngồi trên xe là coi thường nhân viên , chảnh chẹ , ... bỏ vài trăm ,1 củ ra mà ngồi chỉ chỉ chỏ chỏ . Đọc comment thì đa phần đều bảo sẽ xuống xe tự mở nắp bình xăng, rồi xe máy tự mở được sao xe hơi lại ko ?? , xuống xem có đổ nhầm xăng / dầu ko .....
Em thì ngồi trên xe vì thấy mọi người ai cũng thế, chả thấy ông nào tự xuống xe mở lắp cả. Mà em ngồi trên xe thì cũng hạ kính xuống thông báo mức đổ, nhờ người ta đóng, mở nắp bình rồi trả tiền, cảm ơn trước khi đi? Chưa kể xuống còn vướng chân vướng tay họ?
O mình nhiều chỗ còn bắt lx tự mở bình xăng cụ ạ, riêng cái này thì vn ta thua miến điện, bên đó họ tự mở bình xăng, tặng thêm chai nước, thêm 1 chú chạy ra lau kính chắn gió nữa 🌹 🌹

Xe bọ xít

Xe container
Em thì xuống xe từ oto tới xe máy, mở nắp bình và báo số lượng đổ, xong thì trả tiền và đi thôi. Trên xe có người thì để máy, có một mình thì tắt máy.

Wakeup

Xe điện
Thế nào cũng được. Em vẫn hay đổ xăng ở cây xăng quen, vẫn ngồi trên xe đổ có sao đâu.
Nhân viên trạm xăng vui vẻ bơm xăng trong khi mình vẫn ngồi trên xe thì bình thường. Đổ xong thì mình cám ơn họ.