Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

Kim Chỉ Nam

Xe điện

Orbit

Xe đạp
Mình cũng định hỏi vấn đề này . Cụ hướng dẫn anh em voi nhé
Chi phí để làm cái bộ đo chỉ có 300k, mua 1 cái đồng hồ áp suất dùng cho chất lỏng, 1 đoạn ống cát làm 2 nối vào 2 đầu của 1 cái "T", đầu "T" còn lại nối vào đồng hồ. Lấy 1 cái lọc xăng cũ cắt 1 cái đầu vào để nối vào ống chờ, để cắm vào vòi bơm xăng lên trước lọc, đầu ống còn lại của đồng hồ đấu vào lọc xăng của xe.
thế là cứ lên mở chìa khóa đề máy rồi ra xem đồng hồ. Nhớ dùng " cổ dê" xiết lại kẻo nó bắn tung ống.
nhược điểm của cái này là em mới dùng có 1 ngày mà mặt kính đã mờ do xăng.
Nói đo áp lực xăng nghe vãi hàng nhưng đơn giản vô cùng. Chiều về em chộp cho tấm hình

Orbit

Xe đạp
1 vấn đề liên quan đến bơm xăng:
Em có tìm hiểu tại gara chuyên daewoo và chevrolet thì bơm xăng của Nu 1.6 sử dụng chung thân bơm của Lac + Captiva, và không dùng chung với lanos và gentra.
Các Cụ lưu ý là thân bơm nhé.
Còn cả cụm bơm thì lanos và Nu chỉ dùng chung cái bộ vỏ.
Vậy áp xăng của Nu phải đạt 2,5kg ko tải và > 3kg khi có tải mới đạt.
Tại sao có tải bơm tăng áp? Vì sau lọc xăng và trước đường vào béc phun sẽ có 1 valve cao điều áp, vale này có 1 đầu ống hơi nối vào cục nhôm, phụ thuộc lực chân không của bầu nhôm nó sẽ điều khiển đóng mở vale cho xăng tăng áp hoạc giảm áp tương thích.
Em chỉ mới tìm hiểu có bấy nhiêu

gadi2banh

Xe điện
1 vấn đề liên quan đến bơm xăng:
Em có tìm hiểu tại gara chuyên daewoo và chevrolet thì bơm xăng của Nu 1.6 sử dụng chung thân bơm của Lac + Captiva, và không dùng chung với lanos và gentra.
Các Cụ lưu ý là thân bơm nhé.
Còn cả cụm bơm thì lanos và Nu chỉ dùng chung cái bộ vỏ.
Vậy áp xăng của Nu phải đạt 2,5kg ko tải và > 3kg khi có tải mới đạt.
Tại sao có tải bơm tăng áp? Vì sau lọc xăng và trước đường vào béc phun sẽ có 1 valve cao điều áp, vale này có 1 đầu ống hơi nối vào cục nhôm, phụ thuộc lực chân không của bầu nhôm nó sẽ điều khiển đóng mở vale cho xăng tăng áp hoạc giảm áp tương thích.
Em chỉ mới tìm hiểu có bấy nhiêu
Có nghĩa là mua bơm của Lac là dùng đc cụ nhỉ?

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
Chi phí để làm cái bộ đo chỉ có 300k, mua 1 cái đồng hồ áp suất dùng cho chất lỏng, 1 đoạn ống cát làm 2 nối vào 2 đầu của 1 cái "T", đầu "T" còn lại nối vào đồng hồ. Lấy 1 cái lọc xăng cũ cắt 1 cái đầu vào để nối vào ống chờ, để cắm vào vòi bơm xăng lên trước lọc, đầu ống còn lại của đồng hồ đấu vào lọc xăng của xe.
thế là cứ lên mở chìa khóa đề máy rồi ra xem đồng hồ. Nhớ dùng " cổ dê" xiết lại kẻo nó bắn tung ống.
nhược điểm của cái này là em mới dùng có 1 ngày mà mặt kính đã mờ do xăng.
Nói đo áp lực xăng nghe vãi hàng nhưng đơn giản vô cùng. Chiều về em chộp cho tấm hình
cụ quả là tinh tường!vodka cụ chén! :))

vuducthinh1981

Xe tải
Hôm nay em thay bơm xăng rồi, lọc xăng kiểm tra đen như nước sông Tô Lịch. Em test thử cao tốc Hòa Lạc, điều hòa số 2, đạp 80 - 100km/h trong 15' không bị tụt ga nữa. Ngon rồi các cụ ạ!

Orbit

Xe đạp
Có nghĩa là mua bơm của Lac là dùng đc cụ nhỉ?
Em thấy tốt nhất là dùng bơm captiva (chỉ thân bơm thôi nhé) sẽ kinh tế hơn vì ta có thể mua thân bơm 2nd dể dàng.
Lý do: Bơm captiva có cái lọc nằm kế bên thân bơm và chìm dưới bình xăng, lâu ngày lọc bẩn nó bít luôn làm bể lọc (lọc nhựa) nên các chủ xe captiva hay thay cả cụm bơm trong khi thân bơm vẫn còn dùng được, em có mua dự phòng 1 cái ngoài chợ trời giá có 400k.

Chỉnh sửa cuối:

Orbit

Xe đạp
LƯỢM NHẶT GẦN XA
Gửi các Cụ bài viết chẩn đoán bệnh do lửa của Nubira

Lổi hệ thống lửa của dòng Deawoo rất dể phát hiện. Nếu có 1 trong 5 hiện tượng dưới bị là máy sẽ rung nhẹ và giật khi vào số và nhã côn.

1 Dây cao áp từ Môbin vào Bugi. ( nhảy lửa vào thành bugi và nghe tiếng tách tách mổi khi máy rung )
2 Bugi bị chết khi máy nóng ( 1 chu kì làm việc của quạt là có hiện tượng mất lửa của Bugi rồi, 1 chu kỳ quạt là nguội quạt ko chạy tới lúc máy nóng quạt chạy và lại ngừng).
3 Môbin đánh lửa bị yếu ( đừng hiểu nhầm khi thấy dây đánh lửa ngay đầu chụp bugi bị đánh lửa vào thành máy mà nghĩ bugi chết nhé * đó là do mobin yếu nên không đánh lửa tới bugi được nên nó nhảy ra ngoài luôn*. Khi sài mobin dỏm sẽ có nguy cơ bị dội ngược dòng điện làm hỏng hệ thống và toàn bộ 4 đầu lửa đều chết cùng lúc, vì mobin đúng hãng sẽ có 1 con điện trở cho mỗi 2 đầu 1-4 và 2-3, và mobin hãng sẽ chỉ chết 1-2 máy chứ ko chết 4 máy, nếu điều tội tệ đó xãy ra thì mobin hãng sẽ giúp xe cố lết về tới gara sữa chửa đở phải nằm đường gọi xe kéo

4 Hộp ECU có vấn đề.
5 Lửa Battery cấp vào ECU và Môbin có vấn đề
Trường hợp 4 - 5 chỉ gặp 2/100 ----:2:

Tất cả 5 trường hơp trên không làm cho động cơ chết hẳng. Và nếu như chết hẳng thì vấn đề chỉ có thay mới. Em chưa gặp trường hợp chết Mobin mà chờ giải lao xông chạy tiếp. ( Nếu có chắc cũng là 1/100 ).
Và khi môbin của loại xe Nubira bị hư hiện tượng nhiểu điện từ trường làm cho cái đồng hồ tua máy nhảy không ổn định

(Nguồn otohui và đã có kiểm chứng)

Chỉnh sửa cuối:

long_gn125

Xe tải
Các cụ xem bệnh hộ xe cháu với. Dạo này để lâu không đi (khoảng 1 tuần) là khí nổ máy không đề được. Không nghe tiếng xoạt xoạt của đề luôn. Phải vặn chìa khóa vài lần e nó mới nổ máy ah.
P/s: cháu nghi do ắc quy yếu, nhưng khi không nổ máy, bật đèn pha vẫn sáng mà.
Khi mở khóa(chưa đề) thì hiện hình báo ắc quy, và hình như cái bình nước có nhỏ giọt nước ấy (báo nhớt thì phải ah)

cuccucukd

Xe tăng
Các cụ xem bệnh hộ xe cháu với. Dạo này để lâu không đi (khoảng 1 tuần) là khí nổ máy không đề được. Không nghe tiếng xoạt xoạt của đề luôn. Phải vặn chìa khóa vài lần e nó mới nổ máy ah.
Khi mở khóa(chưa đề) thì hiện hình báo ắc quy, và hình như cái bình nước có nhỏ giọt nước ấy (báo nhớt thì phải ah)
Tốt nhất mỗi ngày cụ lấy ra, đi lòng vòng mấy vòng

gadi2banh

Xe điện
E nghĩ vì cái đỏ đỏ này mà ko phải do bình đâu.

Orbit

Xe đạp
Đèn báo như thế khi chưa nổ máy là bình thường Cụ nhé.
Sau khi đề nổ và chạy xong dừng lại tắt máy đề lại có bị ko?
Em thấy 80% là cái bình điện đấy.

gadi2banh

Xe điện
Em thấy tốt nhất là dùng bơm captiva (chỉ thân bơm thôi nhé) sẽ kinh tế hơn vì ta có thể mua thân bơm 2nd dể dàng.
Lý do: Bơm captiva có cái lọc nằm kế bên thân bơm và chìm dưới bình xăng, lâu ngày lọc bẩn nó bít luôn làm bể lọc (lọc nhựa) nên các chủ xe captiva hay thay cả cụm bơm trong khi thân bơm vẫn còn dùng được, em có mua dự phòng 1 cái ngoài chợ trời giá có 400k.
Cụ chụp cách thay bơm xăng cho e cái, e còn chưa bít nó ở đâu? Hôm rồi e hỏi cái thân bơm Bosch hàng mới là 720k, e hỏi mợ Bosch trong gian hàng nhà mình.

Longnnk

Đi bộ
Khả năng là bình accu hoặc rơle đề bị hỏng rồi cụ ạ

Orbit

Xe đạp
Cụ chụp cách thay bơm xăng cho e cái, e còn chưa bít nó ở đâu? Hôm rồi e hỏi cái thân bơm Bosch hàng mới là 720k, e hỏi mợ Bosch trong gian hàng nhà mình.
Cụ đi Nu hay La thế? Nếu là Nu cụ cứ giật băng ghế sau lên thì sẽ thấy nguyên cái cụm bơm, tháo jack điện và 2 cái ống xăng ra, lấy tua vít dẹp loại lớn cại cái nấp đen ra, dưới đó sẽ có 1 cái vòng sắt, cụ lấy thêm cây búa rồi gõ nhẹ từ từ ra... vậy là cụ lấy được cả cái bơm xăng ra tha hồ chọc ngoáy em nó.
Bơm Bosch là tốt rồi nhưng coi áp là bao nhiêu??? Phải cở 3kg - 4kg mới ok nhé, vì Bosch dùng cho Toyota chỉ có 2kg thôi xe Daewoo mình ko đủ áp

Chỉnh sửa cuối:

gadi2banh

Xe điện
Cụ đi Nu hay La thế? Nếu là Nu cụ cứ giật băng ghế sau lên thì sẽ thấy nguyên cái cụm bơm, tháo jack điện và 2 cái ống xăng ra, lấy tua vít dẹp loại lớn cại cái nấp đen ra, dưới đó sẽ có 1 cái vòng sắt, cụ lấy thêm cây búa rồi gõ nhẹ từ từ ra... vậy là cụ lấy được cả cái bơm xăng ra tha hồ chọc ngoáy em nó.
Bơm Bosch là tốt rồi nhưng coi áp là bao nhiêu??? Phải cở 3kg - 4kg mới ok nhé, vì Bosch dùng cho Toyota chỉ có 2kg thôi xe Daewoo mình ko đủ áp
Cảm ơn cụ. E đi Nu. E cũng ko biết là bơm Bosch áp lực bao nhiêu nhưng e hỏi cho Nu mợ ấy tư vấn loại đó, nhiều người dùng cho Nu rồi nên mợ ấy biết và đọc luôn cho e. Nó có nhiều loại, nhưng cái dùng đc cho Nu có mã gì đó e ko nhớ.

longchjnsu

Xe buýt
Cảm ơn cụ. E đi Nu. E cũng ko biết là bơm Bosch áp lực bao nhiêu nhưng e hỏi cho Nu mợ ấy tư vấn loại đó, nhiều người dùng cho Nu rồi nên mợ ấy biết và đọc luôn cho e. Nó có nhiều loại, nhưng cái dùng đc cho Nu có mã gì đó e ko nhớ.
Anh gà bị phồng dây cao áp số mấy lúc nào em cầm ra cho