Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

Taihoatu

Xe lăn
Hic vk 2 nhà em đang đi nóng máy mà tắt đi là ko thể nào đề nổ lại được, em bị bệnh này khá lâu rồi nhưng nghỉ 1 chút khoảng 10p thì lại đề được. nhưng hôm nay e nó dở chứng đến h ko đề nổ được. e đi làm cách nhà 20km. về đến nhà e tắt máy đi và h thì ko tài nào nổ được. e cần các bác tư vấn là e nó mắc bệnh gì và cách chữa ra làm sao ạ. có phải nó hỏng đề ko ạ
Ắc quy xe cụ hỏng rồi. Cụ xem ắc quy mua lâu chưa. Nếu>2 năm thì thay đc rồi. Cụ kiểm tra bằng cách bật đèn pha lên rồi bấm còi, nếu thấy độ sáng giảm, tăng theo nhịp còi thì đúng rồi. Còn một nguyên nhân nữa là do chuột đề, nhưng bị do chuột đề nó khác

BotBot

Đi bộ
Ắc quy xe cụ hỏng rồi. Cụ xem ắc quy mua lâu chưa. Nếu>2 năm thì thay đc rồi. Cụ kiểm tra bằng cách bật đèn pha lên rồi bấm còi, nếu thấy độ sáng giảm, tăng theo nhịp còi thì đúng rồi. Còn một nguyên nhân nữa là do chuột đề, nhưng bị do chuột đề nó khác
nãy e có ra đề nổ thì được rồi, e thử tắt máy đi và đề lại thì ko đề được. ắc quy thì mua khoảng bao nhiêu 1 chiếc hả cụ

Taihoatu

Xe lăn
nãy e có ra đề nổ thì được rồi, e thử tắt máy đi và đề lại thì ko đề được. ắc quy thì mua khoảng bao nhiêu 1 chiếc hả cụ
Ắc quy atlast 55a hình như 1250k/ch cụ ạ, nếu thay thì bảo họ thu mua lại bình cũ khoảng 150-200k.

BotBot

Đi bộ
e lắp đèn bi xenon e làm như cụ nói thì ko thấy có hiện tượng đèn tăng, giảm . nhưng đèn trần xe thì có hiện tượng yếu như cụ nói.

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Đường từ HN lên Tuyên Quang có đẹp không các cụ nhỉ?
Lên TQ đi các Cụ. Đi trong ngày được. Đờng đẹp ạ. E mời gia đình Nu lên TQ nhà em chơi một chuyến ạ. Các Cụ đồng ý thì cuối tuần ta đi ạ.

Kim Chỉ Nam

Xe điện

longchjnsu

Xe buýt

Taihoatu

Xe lăn

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
e lắp đèn bi xenon e làm như cụ nói thì ko thấy có hiện tượng đèn tăng, giảm . nhưng đèn trần xe thì có hiện tượng yếu như cụ nói.
nguội thì đề đc còn nóng k đề đc thì chắc chắn là k phải bị bình yếu đâu cụ ah! (Nó phải ngược lại mới là bình yếu) e k dám chắc nhưng cái này khả năng do điện cao áp(môbin) or bugi bị om điện,nóng lên dể bị đoản mạch!còn bơm xăng thì nguội nó tụt xăng mới khó nổ chứ mới đi về chắc chưa kịp tụt để dẩn đến khó nổ đâu!

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
Ăn uống thì miền Trung khá là rẻ và hợp lý, em gửi cụ report
Miền Trung có mấy món chủ lực: Gà Đồi - Hải Sản - Cá lăng - Cá suối - Lươn Vinh- Dông (con này em ko gặp nên chưa ăn)
- Em ăn sáng ở HN chạy vào Vinh theo đường HCM, dừng chân ăn uống tại 1 Quán ăn ven đường, khá đông khách (Gà đồi + các món bình thường) Giá rất hợp lý! Khoảng 500 cho 5 người thôi ạ
- Rồi em chạy thằng vào Quảng Bình, Thắp hương ĐT Võ Nguyên Giáp và ra Biển Nhật Lệ. Trong TP Quảng Bình em đi ăn đêm thì hay ra Quán Gà (Chủ người NĐịnh) gần bến xe, ăn ngon - giá phải chăng
- Ăn Hải Sản em ăn ở Quán Biển Đông - Đoạn Trung Tâm Biển Nhật Lệ, Nhà nổi - giá cũng hợp lý (5 người hết 2Tr5 1 bữa) rượu em mang đi, nên ăn uống chỉ có thêm Bia
- Sáng và Đêm ở Vinh thì em ăn Lươn (tập trung trên đường Nguyễn Văn Cừ)
- Vào tới Quảng Trị, em ăn một quán ngay bên cạnh Thành Cổ Quảng Trị, cực tốt - Thái độ phục vụ tận tình, tran hòa, và lấy giá rất hợp lý, chị chủ cũng tâm sự về con người Quảng Trị và nhờ em đưa thông tin lên Face + Diễn Đàn (500K cho 5 người cả Bia) có thịt Dê, Cơm cháy chấm mắm, cơm và thức ăn bình thường
Cái ảnh cho nó sinh động ạ!

- Lúc về, em ghé Cá Lăng ngay ngã ba Suối Cá - Cẩm Thủy Thanh hóa, có món cá Lăng ngon nấu với dọc mùng.

Ăn và tơi thì em xin cập nhật như sau:
- Ở Quảng Bình, thì các cụ cứ hỏi khu ăn chơi MA CAO (đường dễ đi, trong thành phố)
- ở Vinh thì em ở Khách sạn Mường Thanh, Matxa tầng 4, ngoài ra có thể đến KS Phương Đông khá được. Và ra biển Xuân Thành ngắm biển buổi tối.
đúng con Nu này đi ngang nhà e mà hôm bửa e thấy nè! Cụ nhậu ở nhà nổi Biển Đông đúng chổ bọn e hay nhậu mổi khi ngồi ngoài biển luôn,nhưng 5ng mà 2,5tr e nghỉ do cụ nói giọng thủ đô đới!bọn e có quán tủ trong thành phố nhưng đồ mồi biển tươi,to,ngon và rẻ hơn ngoài mấy nhà nổi ấy nhiều!

lanph2

Xe buýt
đúng con Nu này đi ngang nhà e mà hôm bửa e thấy nè! Cụ nhậu ở nhà nổi Biển Đông đúng chổ bọn e hay nhậu mổi khi ngồi ngoài biển luôn,nhưng 5ng mà 2,5tr e nghỉ do cụ nói giọng thủ đô đới!bọn e có quán tủ trong thành phố nhưng đồ mồi biển tươi,to,ngon và rẻ hơn ngoài mấy nhà nổi ấy nhiều!
Đúng cụ nhìn thấy mà, vì có đoạn em đi sau em Legenza như cụ nói, lúc đó em đang đi Phong Nha Kẻ Bàng với Động thiên Đường.
Vô miền trung đúng là thấy và còn rất nhiều Nu. Đã quá!

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
Đúng cụ nhìn thấy mà, vì có đoạn em đi sau em Legenza như cụ nói, lúc đó em đang đi Phong Nha Kẻ Bàng với Động thiên Đường.
Vô miền trung đúng là thấy và còn rất nhiều Nu. Đã quá!
do m.trung còn nghèo nên đang đi xe này nhiều cụ ah!riêng thành phố đhới bé teo mà e đả đếm đc trên dưới 10 chiếc Nu chưa kể La.năm2010 e ra hnội thi bằng lái vào Thanh Bình Auto mua cái cánh lướt gió vs biểu tượng nổi cùng cái nắp inox ốp nắp xăng mà e nhân viên bẩu xe này bửa nay ai đi nửa,chỉ dành cho tập lái thôi!e xấu hổ thôi rồi(ở quê lên cứ nghỉ xe mình vẩn còn giá trị vs oách lắm chớ...ai dè) :))

Luot song

Xe tải
Xe anh em mành mà vào các cửa hàng lớn và gara lớn thường họ k có mấy thiện chí vì biết mấy ông này chắc chẳng vặt đc mấy. Tuy nhiên, chúng ta cứ giữ vững bản lĩnh và lập trường tư tưởng thì vẫn thấy em nó đáng yêu lắm. Hi hi... ;)

lanph2

Xe buýt
do m.trung còn nghèo nên đang đi xe này nhiều cụ ah!riêng thành phố đhới bé teo mà e đả đếm đc trên dưới 10 chiếc Nu chưa kể La.năm2010 e ra hnội thi bằng lái vào Thanh Bình Auto mua cái cánh lướt gió vs biểu tượng nổi cùng cái nắp inox ốp nắp xăng mà e nhân viên bẩu xe này bửa nay ai đi nửa,chỉ dành cho tập lái thôi!e xấu hổ thôi rồi(ở quê lên cứ nghỉ xe mình vẩn còn giá trị vs oách lắm chớ...ai dè) :))
Em thấy bình thường cụ ạ! Kệ mình đi chứ họ có đi đâu mà họ đánh giá được mình. Cùng lắm là họ nghĩ ngợi lúc gặp đầu tiên, còn giao tiếp với mình thì họ sẽ phải nghĩ khác.
Em giả dụ 1 vài cái em đã va phải:
- Tuần trước nữa em đưa gấu và F1 lên Tràng Tiền ăn kem, và đi dạo Hồ Guơm. Em đánh xe vào đường bên hông bưu điện bồ hồ. Có 1 chú chắc hơn em vài tuổi, chỉ chỗ đâu xe bên lề đường. Em đậu ngăn nắp, rồi xuống xe. Em hỏi "gửi xe ở đây bao tiền ạ?" - Anh ý bảo "gửi lâu hay nhanh" - Em "chắc 1 tiếng ạ" - Anh ý bảo "50K anh ạ!"
Em nói luôn "sao anh lấy cao thế, bên Lý Thái Tổ em để của Nhà Nước chỉ 30K thôi. Nói thật với anh, xe này em vứt ngoài đường còn được nữa là gửi. Thôi 30K nhé!"
Chú anh "gãi gãi đầu và cười mỉm, ra vẻ đồng ý và cầm tiền"
Gấu thì cứ cười cười! :))
Thực ra em chẳng trả tiền, mà đánh xe lên thêm 1 tí cũng được. Nhưng mình vẫn chơi theo đúng nhu cầu và hợp lý là okie!

- Ngoài ra xe em vô hãng hay gara làm, nếu nhân viên làm nhiệt tình. Em luôn bo 50K hoặc 100K tùy từng sự vụ. Em nói thật nhiều ông đi xe xịn còn ky bo lõi mít chứ bộ. Nên các chú nhân viên thường khá bất ngờ và vui phớ lớ.

Nên kệ thôi cụ, mình đi là cho mình, đáp ứng được nhu cầu của mình thôi - em thì ko đánh giá con người và cách chơi qua cái xe. :D
Nhiều ông đi xe xịn, đợt này Kinh doanh khó khăn còn méo hết cả mặt đấy ạ! Nay xước cái này, mai bảo hiểm cái kia. Mà xe bán thì lỗ thôi rồi. Keke

Chỉnh sửa cuối:

long_gn125

Xe tải
Xe em không hiểu sao đèn check luôn sáng. Không biết là bị bệnh gì. Các cụ cho em hỏi địa chỉ nào các cụ hay thăm khám để e mang em nó đi kiểm tra xem bị sao với ah!

Taihoatu

Xe lăn
Em thấy bình thường cụ ạ! Kệ mình đi chứ họ có đi đâu mà họ đánh giá được mình. Cùng lắm là họ nghĩ ngợi lúc gặp đầu tiên, còn giao tiếp với mình thì họ sẽ phải nghĩ khác.
Em giả dụ 1 vài cái em đã va phải:
- Tuần trước nữa em đưa gấu và F1 lên Tràng Tiền ăn kem, và đi dạo Hồ Guơm. Em đánh xe vào đường bên hông bưu điện bồ hồ. Có 1 chú chắc hơn em vài tuổi, chỉ chỗ đâu xe bên lề đường. Em đậu ngăn nắp, rồi xuống xe. Em hỏi "gửi xe ở đây bao tiền ạ?" - Anh ý bảo "gửi lâu hay nhanh" - Em "chắc 1 tiếng ạ" - Anh ý bảo "50K anh ạ!"
Em nói luôn "sao anh lấy cao thế, bên Lý Thái Tổ em để của Nhà Nước chỉ 30K thôi. Nói thật với anh, xe này em vứt ngoài đường còn được nữa là gửi. Thôi 30K nhé!"
Chú anh "gãi gãi đầu và cười mỉm, ra vẻ đồng ý và cầm tiền"
Gấu thì cứ cười cười! :))
Thực ra em chẳng trả tiền, mà đánh xe lên thêm 1 tí cũng được. Nhưng mình vẫn chơi theo đúng nhu cầu và hợp lý là okie!

- Ngoài ra xe em vô hãng hay gara làm, nếu nhân viên làm nhiệt tình. Em luôn bo 50K hoặc 100K tùy từng sự vụ. Em nói thật nhiều ông đi xe xịn còn ky bo lõi mít chứ bộ. Nên các chú nhân viên thường khá bất ngờ và vui phớ lớ.

Nên kệ thôi cụ, mình đi là cho mình, đáp ứng được nhu cầu của mình thôi - em thì ko đánh giá con người và cách chơi qua cái xe. :D
Nhiều ông đi xe xịn, đợt này Kinh doanh khó khăn còn méo hết cả mặt đấy ạ! Nay xước cái này, mai bảo hiểm cái kia. Mà xe bán thì lỗ thôi rồi. Keke
Cụ lại làm em nhớ vụ đi đón gấu ở Bờ hồ, vừa lùi mít vào đường Trần Nguyên Hãn có chú phi ra "Cho anh xin 30K". Em bảo thôi em chẳng gửi đâu, thế là em lấy xe ra định phi vòng quanh bờ hồ đến lúc nào Gấu xong thì quay lại đón. Đi chưa được nửa đường bờ hồ thì Gấu gọi. hì hì. Giải pháp chạy xe vòng quanh bờ hồ chưa chắc đẫ hết lít xăng mà còn được ngắm ái, điều hòa mát.
Còn chuyện xe cỏ hay không cỏ em chẳng quan tâm. Xe em em chạy chứ có ăn trộm ăn cắp của ai đâu mà xấu hổ. Mình hài lòng với nó là được. Thế mà đi siêu thị hoặc đi gửi xe ngoài đường, rất nhiều người hỏi có bán không.

Taihoatu

Xe lăn
Xe em không hiểu sao đèn check luôn sáng. Không biết là bị bệnh gì. Các cụ cho em hỏi địa chỉ nào các cụ hay thăm khám để e mang em nó đi kiểm tra xem bị sao với ah!
Bệnh của cụ phải dùng máy Scan check mới được. Ở HN có 3 điểm GM Thủ đô (ở Nguyễn Khoái); GM Thăng Long (Mỹ Đình); GM An Hưng (Cầu Diễn). Nhà cụ gần chỗ nào thì phi xuống kiểm tra thôi.
Còn đèn chech nổi có mấy nguyên nhân (Lỗi cảm biến trục khuỷu; Lỗi hệ thống điện (mobin, máy phát..)...)

Taihoatu

Xe lăn
Sau cụ không vả vào mồm thằng nhân viên ấy. và hỏi mày có tiền để mua xe chưa hay vẫn phải đi làm thuê

xeruabo2

Xe điện
Ở chỗ ống cao su nối từ bầu lọc gió vào máy có một cái giắc cắm điện ( hình như gọi là cảm biến khí nạp?) hay bị tuột hoặc cắm lỏng là đèn check báo sáng . Cụ kiểm tra thử xem ?
Hic vk 2 nhà em đang đi nóng máy mà tắt đi là ko thể nào đề nổ lại được, em bị bệnh này khá lâu rồi nhưng nghỉ 1 chút khoảng 10p thì lại đề được. nhưng hôm nay e nó dở chứng đến h ko đề nổ được. e đi làm cách nhà 20km. về đến nhà e tắt máy đi và h thì ko tài nào nổ được. e cần các bác tư vấn là e nó mắc bệnh gì và cách chữa ra làm sao ạ. có phải nó hỏng đề ko ạ
Em đã từng bị tình trạng giống hệt như trên và vào gara vệ sinh chuột đề + chổi than là xong . Trong khi chưa vào gara xử lý triệt để lúc đề cụ mồi thêm tí chân ga nó sẽ dễ nổ hơn và mỗi lần đề nên để thời gian cách quãng cho accu nó hồi điện .

lanph2

Xe buýt
Cụ Tuan Dat Nguyen, cho anh em trong nhà xin luôn cái thông tin Quán tủ trong thành phố đấy ạ. Lần sau có dịp, để ghé qua quán.
Trong QB thì em thấy có mấy món ngon: Ghẹ rất chắc và to, Tôm hùm cũng okie, đặc biệt món Hàu gỏi tuyệt vời, riêng mực 1 nắng thì hông bằng ĐN rùi.