Các bác đi Innova cho em hỏi tý

Yaris2004

Đi bộ
Em có Innova nhưng em không lái. Xe mới tinh. Hiện nay mới đi được 1 tháng. Đa số là đi trong thành phố, 1 tuần có đi Bắc Ninh hoặc Hải phòng 1 chuyến. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi, đi như vậy hết khoảng 14.5l- 15 l/ 100 km là bình thường không ạ?Thanks các bác.

maybach63

Xe buýt
Theo em như thế là bình thường rồi!Em này 2.0 phải ko bác nhẩy?Xe mới thường hay ăn xăng hơn mà!Ông anh em chạy con Julie cho PLC đã lên lòng thành 2.2 chạy 100km hết 9l,mà công ty cho ông ấy 100km đc xài 18l,đc cái ông này chạy hơi bị nghệ thuật!
Bác bảo đoạn đường 30km(Pháp Vân) ông ấy chạy mà công tơ mét chỉ chạy khoảng 10km?(y) Bác bảo chạy kiểu gì?Đồng hồ thì dán tem và kẹp chì hết roài!Đố bác đấy!:^)

Yaris2004

Đi bộ
Quả tình em không biết chút gì về xe cả bác ạ. EM đưa lên đây để hỏi các bác, nếu các bác nói như vậy là OK thì để em yên tâm, nếu quá nhiều thì em sẽ góp ý với tài xế. Vì lúc mua xe, thấy lý thuyết có 10.5l/100 km, giờ mới đi đươc 2000 km mà thấy bác tài báo hơn 3tr tiền xăng nên em cũng hơi choáng!

au999

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì tài xế của bác cũng tốn xăng rồi. Innova đi đường trường chỉ tầm 9-10lit/100km; đường trong thành phố tốn hơn tý tẹo nhưng đến 15 thì hơi quá.
Bác chịu khó đọc lại kỹ các bài cũ trong này sẽ thấy nói nhiều về con xe của bác !

Chỉnh sửa cuối:

maybach63

Xe buýt
Bác tài báo vậy là phải thui!Em nghĩ đích thị bác cầm lái chắc không đến đâu!

hunter_vn

Đi bộ
Hôm đầu tiên lấy xe em chạy Hà Nội Lạng -Sơn đồng hồ báo 10.7l/100km (bao gồm cả đoạn chạy trong Hà Nôi). Mấy bữa nay chạy Hà Nội- Lạng Sơn và Hà Nội -Hải Phòng thấy đồng hồ báo là 8.9l/100km. Còn xe này ở cơ quan của bạn em thấy nói là lái xe toàn thanh toán 14l/100km. Không biết ai đúng. (Em chạy bật điều hòa liên tục)

Tungld

Xe tăng
Xe cty em định mức là 13l/100km thực tế chạy đường trường chỉ hết 8l thôi, còn trong thành phố chỉ khoảng 10-11l/100km

Libor

Xe điện
Em đi con này được 3vạn KM rùi các bác ơ. Chính xác nếu đi đường 1 Bắc - Nam thì tiêu thụ : 8,1L /100km. Trong Hà Nội hêt 11,2L/100km. Tuy nhiên cũng tuỳ từng lái xe mà mức tiêu hao sẽ khác nhạu.Xe này có bộ báo tiêu hao nhiên liệu điện tử khá chính xác, nằm riêng biệt ở phần trên dàn âm thanh. Sau khi bác mua xăng đầy bình bác chỉnh về 0 hết tất cả các thông số, sau đó bất cứ lúc nào bác kiểm tra lại nó sẽ báo chính xác cho bác biết : Thời gian lái xe ( Tính từ lúc bác chỉnh về 0), tốc độ trung bình (km/h), mức tiêu hao nhiên liệu tức thời (Km/1Lit), mức tiêu hao nhiên liệu trung bình (kể từ khi bác chỉnh về 0) Km/1Lit. nhiệt độ bên ngoài xe, la bàn chỉ hướng đi của xe. (Đông tây nam bắc), Số xăng trong bình còn đi được khoảng bao nhiêu Km nữa. bác mở quyển hướng dẫn kèm theo xe mà xem cách sử dụng hệ thống này. Nếu đi 14-15Lít/100km thì chắc anh bạn tài xế này nằm trong xe bật máy lạnh trong khi đợi bác rùi!!! hì hì... cứ đoán đại là thế!

Chỉnh sửa cuối:

Yaris2004

Đi bộ
Xe em cũng bật điều hòa liên tục.
Có lẽ bác Libor phán đoán đúng, ít nhất 1 lần em thấy tài xế ngủ trong xe bật máy lạnh, ngủ say đến mức gọi bằng điện thoại mãi không được, em ra tận bãi xe vỗ vào cửa xe ầm ầm bác ấy mới chòang dậy.
Để em góp ý với bác ấy vây.
Cảm ơn các bác đã góp ý

quangdzung

Xe điện
Em chạy Ỉn đi Cát bà rồi vòng về Đồ sơn, Tổng cộng hết 450km hết 500k tiền xăng ( Có hơn 1h nổ máy bật điều hòa để chờ phà ). Xe mới chạy 3 vạn

Lilzay

Xe hơi
Bác memory ơi là bác memory - không biết các bác mới hỏi nhau, trả lời như bác vạch đầu gối ra hỏi còn hơn

C180K

Xe buýt
Xe mới mua về bác lo gì bất thường.Đi 1 năm nữa hãy lo bác ạ

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Có lẽ bác Libor phán đoán đúng, ít nhất 1 lần em thấy tài xế ngủ trong xe bật máy lạnh, ngủ say đến mức gọi bằng điện thoại mãi không được, em ra tận bãi xe vỗ vào cửa xe ầm ầm bác ấy mới chòang dậy.
Cảm ơn các bác đã góp ý
Theo kinh nghiệm của em (nếu là xe riêng của bác)thì bác nên cho bác tài này "về hưu" vì mấy lý do sau :
1. Thiếu trung thực - điêù này mọi người đã giải thích cho bác ở trên - điều này là yếu tố đầu tiên để lựa chọn lái xe riêng cho mình. Sắp tới bác sẽ được ông ấy thỉnh thoảng thông báo hỏng cái này cái nọ (mặc dù xe bác mới mua).Bác cứ tưởng tượng lúc nào cũng nơm nớp lo lắng về ông tài thì liệu bác có yên tâm làm việc được không.Lái xe riêng của mình đôi khi còn làm nhiều việc khác như người nhà mình đấy bác ạ.
2. Không biết giữ gìn tài sản - ông tướng đấy mà cứ chỉ cần 1 tuần đỗ xe,bật máy lạnh ngủ khoảng 1 tiếng đồng hồ thôi thì còn gì là xe của bác nữa.
3. Những bệnh trên của bác tài thì không bao giờ chữa được ,chỉ thay mới thôi.

Chúc bác tìm được lái xe như ý.

dvdkny

Xe hơi
Em có Innova nhưng em không lái. Xe mới tinh. Hiện nay mới đi được 1 tháng. Đa số là đi trong thành phố, 1 tuần có đi Bắc Ninh hoặc Hải phòng 1 chuyến. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi, đi như vậy hết khoảng 14.5l- 15 l/ 100 km là bình thường không ạ?Thanks các bác.
Cỡ này thì hơi hao xặng Nhưng cũng khó nói lắm, quãng đường đi đông đúc, kẹt xe, cách tăng giảm tốc độ của bác tai... Nói chung cách lái xe cũng quyết đinh đáng kể đến việc xăng có tốn hay ko? :D

dvdkny

Xe hơi
Cảm ơn các bác đã góp ý
Hic, đúng là ko có ý thức tiết kiệm mà...
Em lái con Camry xe của cty đi công việc, xăng thì cty thanh toán mà còn ko dám để máy chạy rùi nằm ngủ trong xe, hic, thấy xót xe tội tội cái xe... Ko có ý thức tiết kiệm thì bao giờ mới thoát khỏi nghề tài xế??
Mà bi giờ kiếm 1 bác tài trung thực, tiết kiệm và cẩn thận hơi bị khó, tài già thì chậm chạp lề mề, tài trẻ thì phóng xe như điên... :D

Alexmazzz

Xe buýt
Công ty em đang khoán Zace GL 13l/100km, Em xin xếp thay Zace bằng Everest máy dầu 2 cầu để thỉnh thoảng đi lội ruộng thì đồng chí lái xe mặt ngăn ngắn.
Xếp em thích Inova hơn nên đã đặt cọc, tuần sau em nhận xe. Các bác cho em hỏi thì mức khoán trên có áp dụng được không???

nguyenhoangtam

Xe tải
Kinh nghiệm của em, bác khoán xăng cho tài đi ví dụ nếu xe chạy khoảng 10l/100km bác khoán cho tài 12 lít thì các bác tài chăm chỉ ngay, cố gắng chạy tiết kiệm tối đa, không nổ máy bật điều hòa ngủ trong khi chờ đợi, chăm sóc xe rất cẩn thận. Còn nếu bác cứ để cho bác ấy tự tung tự tác khai báo thì mấy hôm nữa có khi nó lên đến bao nhiêu lít 100km thì em chịu vì lý do thì nhiều lắm.

alexnguyen

Xe tải
Em chạy In từ TP Vinh về đến Hà Nội 301 Km hết đúng 25lit xăng. xe mới tinh thì ăn hơn nếu trong thành phố mà lên đến 14l/100Km thì cũng không phải là nhiều lắm. Qua 1000 Km đầu tiên mức tiêu thụ sẽ giảm trông thấy ngay mà bác. Hình thức khoán định mức xăng dầu ( dư ra 1 chút ) là hay nhất khi đó chỉ cần theo dõi Km xe chạy thôi