[Funland] Các bác có nhà cho thuê bơi hết vào đây-Đáng để suy ngẫm

datnt1107

Xe điện
Đôi khi kêu thao trào lưu xh thấy người khác kêu mìn cũng kêu. Đi làm mà ko có tích lũy thì là người lô đề cờ bạc rượu chè thôi

Demchinhhang.net

Xe container
TÂM SỰ CỦA MỘT CHỦ NHÀ TRỌ!!!

Tôi là chủ một nhà trọ có 32 phòng, để có được nhà trọ này tôi đã tích cóp tiền bạc gần cả nữa đời người cộng với việc vay ngân hàng hơn 1 tỉ đồng để mua đất xây nhà cho các bạn công nhân vào ở trọ. Bản thân tôi dù là chủ nhà trọ nhưng vẫn đi làm công nhân cho một công ty để có thêm thu nhập. Trong giai đoạn khó khăn này tôi cũng đã giảm 50% tiền trọ cho các bạn công nhân dù tháng nào tôi cũng phải trả tiền ngân hàng, nhưng tôi vẫn thu xếp được.
Nhưng tôi thật sự thất vọng về một số người lên fb lấy danh nghĩa công nhân rồi đăng bài cho rằng mình sẽ chết đói trong 15 ngày tới nếu ko được giảm tiền trọ rồi van xin người khác cứu giúp. Tôi hỏi các bạn đi làm bao nhiêu năm nay ko lẽ các bạn ko dành dụm được một chút nào để sống qua 15 ngày này hay sao mà phải đi cầu xin người khác giúp đỡ? Nếu ko có dịch bệnh này nhưng lỡ khi có hữu sự gì xảy ra với các bạn thì các bạn cũng đi xin người khác hay sao? Sống ko lo tích cóp rồi dựa dẫm vào người khác như vậy có nên ko? Tôi thấy nhiều bạn công nhân trang bị đồ nội thất trong phòng trọ còn nhiều hơn cả trong nhà tôi, có cả giàn karaoke để hát hò nhậu nhẹt nữa.
Cứ mãi cái tư tưởng có tiền thì tiêu xài lãng phí, có việc gì khó khăn thì đòi hỏi người khác giúp đỡ cho mình như số bạn đăng bài trên fb thì ko bao giờ làm được gì cả, chỉ là gánh nặng cho gia đình và xã hội. Tôi Xin lỗi các bạn công nhân lao động chân chính khi nói ra điều này ( của Hi Phước )

E thấy quá chuẩn ạ , lúc khấm khá làm ăn được thì cũng nên tiết kiệm chút đề để phòng những lúc bất trắc
Xóm em có thanh niên thuê trọ hóng đâu giá 1.2tr tháng, nhưng thấy chạy con SH Nhập. Lỉnh cà lỉnh kỉnh khóa xe suốt ngày trong cái hiên nhà trọ chiều ngang 1m.
Năm nay thì ngành lưu trú mệt mỏi rồi ạ.

tranchibang

Xe tải
Chủ nhà cháu vừa mở mồm bảo quý này giảm tiền nhà cho cháu 50% cháu mắng luôn. Chị thế là coi thường khả năng tài chính của em rồi. Tự nhiên giảm tiền nhà, ai biết sẽ đánh giá sai về em. Nên chị cứ nhận đủ tiền nhà đi
cụ cho em xin địa chỉ em mời cụ về thuê nhà em ạ :))

Long921

Xe tăng
Đôi khi kêu thao trào lưu xh thấy người khác kêu mìn cũng kêu. Đi làm mà ko có tích lũy thì là người lô đề cờ bạc rượu chè thôi
Công nhận cụ ạ, lô đề cờ bạc thì mấy cũng hết sạch thôi, cứ tưởng đánh còn đề vài nghìn không sao nhưng ngày nào cũng làm con thì số tiền cũng kha khá đấy

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chắc chưa bao giờ thuê mặt bằng để kinh doanh.

Tìm được vị trí đẹp, phù hợp với công việc kinh doanh đã là điều cực khó. Đàm phán ký kết hợp đồng ok theo ý mình còn khó hơn. Xong xuôi mặt bằng rồi bắt đầu đầu tư nội thất, sửa sang trang trí lại mất một đống tiền. Bắt đầu kinh doanh thì bỏ tiền ra marketing, chạy chương trình. Hoạt động được 1 năm với lượng khách ổn định rồi chuẩn bị thu lãi thì ông Dodge Ram bảo chuyển, cần éo gì mặt bằng nữa.

Kinh doanh mà cụ cứ nghĩ như phò, thích thì làm không thích thì nghỉ, thì chết.

Giao dịch dân sự, nó xin không giảm nó chuyển chỗ khác thì mất cả chì lẫn chài.
Thời buổi này trả nhà trả cửa hàng đầy ra chứ báu lắm mà cành cao.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các thế hệ từ 8X trở đi đã thay đổi lối sống và tư duy quá nhiều do lúc lớn lên mà không phải kinh qua/ghi nhớ chiến tranh, thiên tai... phải ăn đói mặc rách. Phần đông có tư tưởng "còn trẻ thì phải hưởng thụ, vì khi già rồi thì còn thiết gì nữa!", cho nên thu nhập thấp hay cao thì cũng cứ ăn tiêu hết đi, mai lại có! Bây giờ bệnh dịch thế này mới thấy "mai chưa chắc đã có" như "hôm qua" nữa. Thôi thì coi cái họa bệnh dịch này là dịp để học thêm bài học mà 7X trở về trước nhiều người đã thuộc vậy.
Dù sao cũng mong các chủ nhà tạo điều kiện cho họ, không đẩy họ vào cảnh túng quẫn mắc sai lầm vào lúc này.
Em có bạn thuê nhà, đặt cọc ko trả, tiền điện ko trả, nói gì tiền thuê nhà, nên cho ở 2 tháng đành đuổi, chứ em ko chịu nổi :P

Dodge Ram

Xe điện
Cụ này chắc chưa bao giờ thuê mặt bằng để kinh doanh.

Tìm được vị trí đẹp, phù hợp với công việc kinh doanh đã là điều cực khó. Đàm phán ký kết hợp đồng ok theo ý mình còn khó hơn. Xong xuôi mặt bằng rồi bắt đầu đầu tư nội thất, sửa sang trang trí lại mất một đống tiền. Bắt đầu kinh doanh thì bỏ tiền ra marketing, chạy chương trình. Hoạt động được 1 năm với lượng khách ổn định rồi chuẩn bị thu lãi thì ông Dodge Ram bảo chuyển, cần éo gì mặt bằng nữa.

Kinh doanh mà cụ cứ nghĩ như phò, thích thì làm không thích thì nghỉ, thì chết.
Cụ lạc đi tận đâu đấy?!

Bài viết của thớt nói về kinh doanh NHÀ TRỌ trong mùa dịch bệnh.

Jamebonds

Xe container
Em có bạn thuê nhà, đặt cọc ko trả, tiền điện ko trả, nói gì tiền thuê nhà, nên cho ở 2 tháng đành đuổi, chứ em ko chịu nổi :P
Kinh nghiệm của e khách mà đòi ko cọc hoặc cọc ít thì thể nào cũng có chuyện, phần lớn là ở bẩn kinh khủng

sandisk35

Xe tăng
Em thuê nhà kinh doanh hàng ăn, đang nghỉ chống dịch nhưng đến hạn vẫn đến nộp tiền nhà, cô chủ bảo mày cứ yên tâm nghỉ chống dịch đi, nghỉ bán hàng tháng nào tao trừ tiền nhà cho tháng đó vào đợt sau. Thấy cũng yên tâm, chứ ko hết NĐ100 đến em Vy này thì cũng rừ :)

f320

[Tịch thu bằng lái]

Dodge Ram

Xe điện
Cụ viết cái gì ra rồi không nhớ nữa thì nguy hiểm quá.
Em viết có gì sai???
Sau NĐ 100 đã có rất nhiều nhà hàng đóng cửa khi không thương lượng lại được giá thuê mặt bằng với chủ nhà, bạn em là một trong số đó.
Covid-19 đã tiếp tục bồi thêm phát nữa vào thị trường nhà/nhà trọ/cửa hàng cho thuê.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em viết có gì sai???
Sau NĐ 100 đã có rất nhiều nhà hàng đóng cửa khi không thương lượng lại được giá thuê mặt bằng với chủ nhà, bạn em là một trong số đó.
Covid-19 đã tiếp tục bồi thêm phát nữa vào thị trường nhà/nhà trọ/cửa hàng cho thuê.
Cụ thớt đúng là nói về nhà trọ, nhưng cụ cũng nói về cửa hàng nhé. Comment của em là trích ý của cụ chứ có phải trích cụ thớt đâu mà cụ bảo em lạc lạc cái gì? Chính bản thân cụ việc ghi nhớ đã có vấn đề rồi giờ lại đến việc đọc hiểu nữa :))

Thời buổi này trả nhà trả cửa hàng đầy ra chứ báu lắm mà cành cao.

NGC

Xe tăng
Nhà trọ chung quy cũng là cái hotel với khách thuê dài hạn .
Dịch xảy ra , hotel giảm giá tẹt ga mà không có khách cửa đóng then cài trùm mền gần hết .
Nhà trọ phải giảm giá thôi - đó là quy luật của " bàn tay vô hình " he he .
Giảm giá để giữ khách - nhưng nhiều ông chủ nhà trọ thì cho là mình làm " từ thiện " nên mới có chuyện để nói .

La già

Xe tăng
Em thì chả biết, cứ 1 tháng bà chủ nhà đòi 15 củ, thế mà covid không đi làm cả mấy tháng nhưng cứ đến mùng 5 hàng tháng là bà chủ nhà lại hỏi 15 củ của tôi đâu? Bảo thôi đang dịch cúm giảm giá chút đi thì bà ý bẩu là tối xách gối ra đi văng mà ngủ nếu thiếu của bà 1 đồng nha =)) =)) =))

fadco

Xe container
Em thuê căn chung cư làm vp mà chủ nhà giảm từ 9,5 củ xuống còn 9 củ mùa dịch:)))

Mr.Alo

Xe lăn
giảm thì tốt ko thì chuyển , cái gì cũng khóc lóc kêu cứu , em cũng đang thuê cửa hàng nhưng cũng chưa được giảm gì và vẫn chấp nhận thôi chứ ko đòi hỏi gì

MrQuyetTam

Đi bộ
Thế lúc đmx phát tài, bán cháy hàng có gọi nhà cụ đến tăng 30% tiền nhà không? làm ăn lúc lãi, lúc lỗ có bù trừ chứ. Khi sướng thì không gọi người ta đến xem, lúc khổ đau thì khóc lóc cầu cứu. ông lớn mà ỉ lại và lợi dụng quá.
nói thế cũng ko hẳn vậy, thứ nhất là tiền mặt bằng sẽ tăng thêm mỗi năm rồi, thứ 2 là nếu DMX dọn đi họ thiệt hại nặng nhưng về tổng thể ko đáng nhiêu (và nếu chỗ làm ngon họ gồng qua dịch bình thường) nhưng chủ cho thuê dc trong mùa này là cả vấn đề, 1 tháng để không là mất 1 đống tiền, với lại những mặt bằng lớn khó cho thuê lắm. họ làm ăn tốt là tốt cho chủ nhà rồi đấy. Nhiều cái mặt bằng chủ nhà muốn người ta làm ăn tốt mà ko dc đó, 1 năm đổi mấy chủ tính ra cho thuê chả dc bao nhiêu.
Với lại đây là khó khăn chung của xã hội, em cũng có nhà cho thuê, em tự bớt cho họ 30%, 1 phần vì gđ họ 1 người phải nghỉ ở nhà, 1 phần là em muốn họ vượt qua khó khăn để sau này thuê nhà em dài dài chứ họ dọn đi vừa cực họ mà em lại mất thời gian.