Các bác cho hỏi về cái đồng hồ đo ở bơm chân với ạ?

nhattv

Xe đạp
Em mới mua bơm này mà khi cắm vòi vào van xe không thấy cái đồng hồ đo kia hoạt động nhỉ. Phải dận bơm thì mới hoạt động từ 0 lên dần dần. Trong khi lốp căng rồi mà lên chậm thế thì chết. Chẳng nhẽ phải tháo sạch hơi để bơm từ đầu?

Chỉnh sửa cuối:

dangicungchoi

Xe hơi
Mua cái bơm điện để trong xe thỉnh thoảng check, lốp non có cái để bơm để về đến gara khắc phục

Liuba

Xe buýt
Em mới mua bơm này mà khi cắm vòi vào van xe không thấy cái đồng hồ đo kia hoạt động nhỉ. Phải dận bơm thì mới hoạt động từ 0 lên dần dần. Trong khi lốp căng rồi mà lên chậm thế thì chết. Chẳng nhẽ phải tháo sạch hơi để bơm từ đầu?
Nó hoạt động thế là đúng, bình thường.
Khi cắm đầu vào van thì do van đóng 1 chiều, nên áp suất ko lên kim.
Khi đạp bơm thì áp suất tăng cao - kim lên, áp suất cao hơn bên trong bánh xe thì nó đẩy kim van thụt vào, mở van, cho hơi từ bơm vào bánh.
Khi thả bơm ra thì van lại đóng, áp suất báo lên đồng hồ lúc đó là bằng áp suất trong bánh xe, cũng bằng áp suất trong vòi bơm...
Tóm lại, bác cứ bơm đến khi nào kim báo khi nhả chân bơm, đủ áp suất quy định là ok.

nhattv

Xe đạp
Nó hoạt động thế là đúng, bình thường.
Khi cắm đầu vào van thì do van đóng 1 chiều, nên áp suất ko lên kim.
Khi đạp bơm thì áp suất tăng cao - kim lên, áp suất cao hơn bên trong bánh xe thì nó đẩy kim van thụt vào, mở van, cho hơi từ bơm vào bánh.
Khi thả bơm ra thì van lại đóng, áp suất báo lên đồng hồ lúc đó là bằng áp suất trong bánh xe, cũng bằng áp suất trong vòi bơm...
Tóm lại, bác cứ bơm đến khi nào kim báo khi nhả chân bơm, đủ áp suất quy định là ok.
Cơ mà bây giờ bánh xe em đang căng đét, em cắm bơm vào để test thử thôi, ban đầu cắm vào vạch 0, rồi lấy chân đạp bơm liên tục thì nó lên chậm lắm, nhích từng tí một, còn lâu mới lên đến được số 2,2 (tiêu chuẩn nốp sau xe e) trên đồng hồ :O Cứ đạp thế cho đến khi lên vạch 2,2 e sợ nổ lốp luôn quá :O

tqh

Xe hơi
Cụ chủ ấn chặt cái đầu bơm vào đầu van nhé. Bơm của em ấn chặt là đồng hồ nó lên ngay.

nhattv

Xe đạp
Cụ chủ ấn chặt cái đầu bơm vào đầu van nhé. Bơm của em ấn chặt là đồng hồ nó lên ngay.
E tưởng ấn xuống (Không gạt cái kẹp xuống) là nó xì hết hơi trong lốp ra mà nhỉ? Hiện giờ xe e đang dưới hầm ngại xuống chưa test được :D

Update: Vừa xuống ấn vòi bơm vào van và giữ im thì chỉ thấy xì hết hơi trong lốp ra thôi không thấy đồng hồ hoạt động gì cả bác ạ :3

Chỉnh sửa cuối:

tqh

Xe hơi
Ấn và gạt cái kẹp xuống thì đồng hồ nó sẽ lên chỉ số mà cụ. Ko gạt cái kẹp xuống thì nó xì hết hơi là đúng rồi. Thế cụ đã bơm lại được chưa?

nhattv

Xe đạp
Ấn và gạt cái kẹp xuống thì đồng hồ nó sẽ lên chỉ số mà cụ. Ko gạt cái kẹp xuống thì nó xì hết hơi là đúng rồi. Thế cụ đã bơm lại được chưa?
Ấn và gạt kẹp xuống thì đồng hồ vẫn đứng im :O Chỉ khi đạp bơm thì nó bắt đầu nhúc nhích từng tí một không biết bao giờ mới lên nổi 2 nữa, e thì ko dám đạp lên 2 vì lốp đang căng sẵn rồi, sợ cố lại nổ @@ Của bác có đúng loại bơm đạp như hình của e không hay bơm gì?

Liuba

Xe buýt
Có lẽ bác chủ gắn đầu bơm chưa vào tới rồi. Đúng chuẩn là khi bẻ kẹp khóa, thì đầu ti vòi bơm sẽ đè kim van xuống, thông hơi giữa vòi bơm và lốp, như vậy lúc đó áp suất lốp phải báo trên đồng hồ, chứ ko phải nằm im ở vị trí 0. Cũng có thể đầu vòi bơm ko chuẩn.

nhattv

Xe đạp
Có lẽ bác chủ gắn đầu bơm chưa vào tới rồi. Đúng chuẩn là khi bẻ kẹp khóa, thì đầu ti vòi bơm sẽ đè kim van xuống, thông hơi giữa vòi bơm và lốp, như vậy lúc đó áp suất lốp phải báo trên đồng hồ, chứ ko phải nằm im ở vị trí 0. Cũng có thể đầu vòi bơm ko chuẩn.
E thử trên cả xe ga, xe số, xe đạp sau khi gạt kẹp thì đều ở vị trí 0 hết nên chắc tối điện gọi hỏi chỗ bán xem sao. Cảm ơn các bác nhé :D