[Funland] Các bác cho em xin ý kiến về tổ chức đám cưới khi lấy vợ xa

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Đăng ký bình thường , tổ chức lễ cưới ở HN với sự có mặt của bố mẹ anh chị em ruột và đại diện nhà trai . nhà gái . Sau đó tổ chức lế báo hỷ tại ĐB và SG để bạn bè , người thân ai chưa tới chung vui thì tới .
E thì đang tính cưới SG HN r báo hỷ ĐB. Mà theo cụ chi phí sẽ như nào, đi lại ăn ở nhà trai vào ai lo, nhà gái ra ai lo. Có phải nhà trai là ko tất k ạ

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Cách xa hàng nghìn cây số, cụ xem trong đó tổ chức hôm nào đưa bố mẹ vào đó đón vợ về là xong.
Ở Điện Biên thì cụ cũng biết cái chuyện thích nhau về ở với nhau đến lúc đẻ con mới đi đăng ký khai sinh cho con là chuyện bình thường.
Bố mẹ e cán bộ hưu, ở ĐB lâu đời òi, giờ e mà bầu bí đẻ con r mới cưới ông bà k cho đâu, vẫn phải đàng hoàng cụ ạ :))))

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Mình người Bắc , làm việc Quảng Nam lấy vợ Bình Định :D
Cưới BĐ người nhà ngoài Bắc vào đại diện , cưới xong tuần sau ra Bắc cưới thì cũng đại diện gia đình trong BĐ ra cụ .
Chi phí đi lại của 2 bên bằng máy bay và xe cộ đưa đón cũng cao , nhưng quan trọng đôi bên đều vui vẻ và hp là được cụ
Cơ bản e thì ĐB có hàng xóm từ bé, HN thì có full họ hàng, SG thì nhà gái. Cụ cho e hỏi tiền đi lại ăn ở nhà gái thì nhà cụ có phải lo k

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Chỉ nên tổ chức 2 nơi SG và Hn (hoặc ĐB), ở ngoài bắc thì cụ và gia đình tự lo. Còn ở SG thì thảo luận với gấu xem ý tứ nhà người ta ntn, theo thông lệ người miền nam thì nhà trai phải phụ vào. Tuy nhiên làm gì thì làm đều phải cân đối dựa trên tài chính của mình, lưu ý đám cưới xa nên có khoản ăn ở đi lại của 2 họ, thì vk cụ phải bỏ ra.
Cơ bản HN thì có họ hàng, DB có hàng xóm từ nhỏ. K bỏ đc nơi nào cụ ạ

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Cụ ko nói rõ điều kiện nhà gái ntn, em tạm giả sử 2 nhà tương đồng về Kte. Với đk của cụ nên tổ chức đám cưới đơn giản gọn gàng thôi:
1. Nên chọn ngày cưới và ăn hỏi thật sát nhau, có thể hôm trước ăn hỏi, hôm sau cưới, thậm chí trong 1 ngày luôn càng tốt.
2. Họ hàng ở hết HN rồi thì phía nhà trai chỉ nên tổ chức 1 lần ở HN: ăn ở nhà hàng và làm lễ thì có thể mượn tạm ở nhà ông bà hoặc chú, bác nào gần gũi với bố mẹ cụ nhất. (Ở ĐB có thể chỉ cần làm báo hỷ sau).
3. Về chi phí: Tiệc cưới nhà nào bên đó tự chịu. Chi phí đi lại (nhà trai vào SG và nhà gái ra HN rồi về): nhà trai nên chịu.
4. Thành phần đón/đưa dâu của cả 2 bên chỉ rút gọn, hạn chế số người, mỗi bên chỉ tầm 5-6 người là đủ (hoặc ít hơn cũng đc, tuỳ vào khả năng chi trả của cụ).
5. Đến ngày ăn hỏi/đón dâu, đoàn nhà trai từ HN bay vào trước 1 ngày, nghỉ tạm nhà nghỉ/ks gần nhà gái. Đồ lễ ăn hỏi thì nhờ cô dâu lo đặt sẵn trong đó. Đến giờ thì đoàn nhà trai và đội bưng lễ đến nhà gái làm lễ ăn hỏi. Ngay sau đó hoặc sang hôm sau thì đoàn nhà trai tham gia tiệc cưới cùng nhà gái. Sau đó thì đón dâu về luôn, cô dâu và đoàn nhà gái (cũng chỉ vài người đại diện thôi) về cùng đoàn nhà trai luôn (hoặc nhà trai về trước; sau 3-5 ngày thì nhà gái ra sau). Đến ngày cưới chính thức ở HN, cô dâu và nhà gái ra thì tổ chức làm lễ ở chỗ thích hợp (em nói ở mục 2). Sau đó là nhà trai cộng đại diện nhà gái cùng ra nhà hàng tổ chức tiệc cưới chính thức. Quy mô tiệc cưới thì tuỳ nhu cầu và khả năng của cụ và gia đình...
Tks bác nhiều, e cũng suy nghĩ như bác.

trungngothu

Xe tăng
Hơn 10 năm trước mình cũng tổ chức 3 nơi đây, tóm tắt thế này, kết hợp đám hỏi và xin dâu tại nhà gái, sau đó bay ra nhà trai, khoảng 1 tuần sau tổ chức đám tại nhà trai. Nghỉ ngơi ăn chơi dăm ngày rồi về quê để ông bà lài cái lễ nhỏ ra mắt.
Về kinh phí thì ở đâu tự chủ ở đó, thừa dc ra 1 tí ông bà cho luôn vợ chồng làm vốn tuy ko nhiều nhưng cũng ko bi mắc nợ. Về phần đi lại thì mình tự chịu cho ông bà 2 bên, còn họ hàng thì mọi ng tự chịu nếu đi nhiều nơi.

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Hơn 10 năm trước mình cũng tổ chức 3 nơi đây, tóm tắt thế này, kết hợp đám hỏi và xin dâu tại nhà gái, sau đó bay ra nhà trai, khoảng 1 tuần sau tổ chức đám tại nhà trai. Nghỉ ngơi ăn chơi dăm ngày rồi về quê để ông bà lài cái lễ nhỏ ra mắt.
Về kinh phí thì ở đâu tự chủ ở đó, thừa dc ra 1 tí ông bà cho luôn vợ chồng làm vốn tuy ko nhiều nhưng cũng ko bi mắc nợ. Về phần đi lại thì mình tự chịu cho ông bà 2 bên, còn họ hàng thì mọi ng tự chịu nếu đi nhiều nơi.
Dạ tks bác đã góp ý :))) cũng giống cái mà e đang suy nghĩ trong đầu, mà mỗi tội là e mới đi làm chưa tích lũy đc nhiều, chắc k phụ đc ông bà mấy :((((

ChuLai

Xe tải
Cơ bản e thì ĐB có hàng xóm từ bé, HN thì có full họ hàng, SG thì nhà gái. Cụ cho e hỏi tiền đi lại ăn ở nhà gái thì nhà cụ có phải lo k
mình lo chứ cụ ơi , nó là cái luật bất thành văn rồi mà cụ, thì khách nhà mình mình mời khách nhà vợ vợ mời , khách của em MT ai về BD được thì vào đó , ai về Bắc được thì về ko thì họ gửi phong bì cụ :D nhà em thì cũng như cụ thôi . cơ bản e tổ trức 2 lần ( 1 Bắc 1 BĐ cụ )

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
mình lo chứ cụ ơi , nó là cái luật bất thành văn rồi mà cụ, thì khách nhà mình mình mời khách nhà vợ vợ mời , khách của em MT ai về BD được thì vào đó , ai về Bắc được thì về ko thì họ gửi phong bì cụ :D nhà em thì cũng như cụ thôi . cơ bản e tổ trức 2 lần ( 1 Bắc 1 BĐ cụ )
:)))) giờ mà nhà gái dẫn cả 1 đoàn ra thì e chắc cũng ốm tiền máy bay vs khách sạn, mà mình lo ăn ở đi lại cho nhà gái, thế mình vào trong đó nhà gái có lo cho mình k hay mình tự lo hả cụ

Chỉnh sửa cuối:

Laoba

Xe điện
Nếu cụ trẻ xác định trăm năm với ng ta thì làm hoành tráng ko búi sùi ng đới cười chê. Việc thứ nhất nếu dk kinh tế ko dc thuận lợi cụ có thể bàn với ông bà nội ngoại thế chấp nhà vay ngân hàng xong ta sẽ tổ chức lễ cưới tại Sing như thằng gì vừa bị kỉ luật Đ đấy, đám cưới sẽ mời họ hàng ng thân bạn bè sang đó tiện du lịch mấy ngày luôn ta bao trọn gói luôn.
Làm như vậy họ hàng bà con bạn bè ko trách cứ gì ta mà luôn trầm trồ khi ta về dc tiếng để đời, giờ cụ trẻ còn rất trẻ sau khi cưới xong nhờ hồng phúc ông bà vc cụ trẻ làm ăn thuận lợi trả hết nợ là ok
Phương án đó là khả thi nhất vì nếu cụ trẻ tiếc tiền tổ chức hà tiện bà con bạn bè cười chê tiếng để đời sau này cụ trẻ có giàu có thì ng ta vẫn nhắc đến một đám cưới búi sùi ngày xưa ngượng lắm. Cụ trẻ còn rất trẻ hãy sáng suốt.

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Nếu cụ trẻ xác định trăm năm với ng ta thì làm hoành tráng ko búi sùi ng đới cười chê. Việc thứ nhất nếu dk kinh tế ko dc thuận lợi cụ có thể bàn với ông bà nội ngoại thế chấp nhà vay ngân hàng xong ta sẽ tổ chức lễ cưới tại Sing như thằng gì vừa bị kỉ luật Đ đấy, đám cưới sẽ mời họ hàng ng thân bạn bè sang đó tiện du lịch mấy ngày luôn ta bao trọn gói luôn.
Làm như vậy họ hàng bà con bạn bè ko trách cứ gì ta mà luôn trầm trồ khi ta về dc tiếng để đời, giờ cụ trẻ còn rất trẻ sau khi cưới xong nhờ hồng phúc ông bà vc cụ trẻ làm ăn thuận lợi trả hết nợ là ok
Phương án đó là khả thi nhất vì nếu cụ trẻ tiếc tiền tổ chức hà tiện bà con bạn bè cười chê tiếng để đời sau này cụ trẻ có giàu có thì ng ta vẫn nhắc đến một đám cưới búi sùi ngày xưa ngượng lắm. Cụ trẻ còn rất trẻ hãy sáng suốt.
Dạ thôi cái này e chịu chết :))))))

trungngothu

Xe tăng
Dạ tks bác đã góp ý :))) cũng giống cái mà e đang suy nghĩ trong đầu, mà mỗi tội là e mới đi làm chưa tích lũy đc nhiều, chắc k phụ đc ông bà mấy :((((
Cụ tính toán khéo chút là dc, thu sẽ đủ bù chi thôi, về khoản máy bay thì thường đã có kế hoạch trước, đặt sớm săn vé rẻ, hồi đó e đặt dc lô vé có hơn 500 tính ra 10 ng khứ hồi có mười mấy triệu, giờ tầm gấp đôi là ổn.

tienaka

Xe điện
Như cụ có gì mà khó. Các mối quan hệ ở hà nội thì kiệu ông bà lên hn. Ra nhà hàng cưới một bữa. Rồi kéo nhau vào sg ra nhà hàng báo hỷ một bữa. Thế là xong nghĩ chi mệt đầu

dalink

Xe điện
Họ nhà cụ toàn người lười nhỉ?
Cơ bản full họ hàng nội ngoại nhà e ở HN, TB k cơ chịu đi xa, mà trên ĐB thì lại sinh sống lâu r. Mà biết nhà gái có chịu từ SG bay ra HN r lên tận ĐB k ý cụ ạ

dalink

Xe điện
Cái đó cô dâu phải xử lý cho khéo chứ. Cụ lo cho cô dâu và bố mẹ cô dâu thêm trưởng đoàn hay gì còn đâu mn lo nếu thích đi chứ. Mà có vẻ cụ cũng k có điều kiện lắm thì nên giản tiện mọi thứ đi.
:)))) giờ mà nhà gái dẫn cả 1 đoàn ra thì e chắc cũng ốm tiền máy bay vs khách sạn, mà mình lo ăn ở đi lại cho nhà gái, thế mình vào trong đó nhà gái có lo cho mình k hay mình tự lo hả cụ

ChuLai

Xe tải
văn hóa mỗi lơi mỗi khác cụ, còn tùy thuộc vào từng gia đình cụ ơi . đám cưới mình thì 2 vk ck chủ động tiền đi lại ăn uống của 2 phía luôn ko lấy của cha mẹ đôi bên , họ cũng hiều và sắp xếp số lượng người đi hợp lý thôi cụ .
Việc đi lại 2 bên 2 vk ck bàn bạc với 2 bên xong rồi đưa ra thống nhất chung chứ đâu phải ai muốn đi hay là thế nào được đâu . đại diện những ban bệ cao cho 2 đám cưới 2 đầu đầy đủ là được rồi , hoàn cảnh xa sôi ko ai trách móc gì đâu .
Nếu cụ chủ động được chuyện tiền bạc :D

ChuLai

Xe tải
Cái đó cô dâu phải xử lý cho khéo chứ. Cụ lo cho cô dâu và bố mẹ cô dâu thêm trưởng đoàn hay gì còn đâu mn lo nếu thích đi chứ. Mà có vẻ cụ cũng k có điều kiện lắm thì nên giản tiện mọi thứ đi.
Đồng quan điểm với cụ :D đám cưới mình 2 vk ck chủ động tiền long đi lại đôi bên cho 2 gia đình , ko ảnh hưởng gì cả , trước khi đi đã thống nhất với gia đình và họ hàng đôi bên về số lượng người đi và vào :D

ChuLai

Xe tải
Cụ giống em , đám cưới 2 phía gia đình 2 phía tự chịu .
chi phí đi lại cho những lãnh đạo đại diện cho đôi bên thì 2 vk ck lo , còn ai muốn đi thêm thì chủ động :D
cưới xong dư tiền cưới xíu bố mẹ đôi bên cho 2 vk ck làm vốn :D

carat

Xe buýt
Cụ là đàng trai mà nói thế à? Khó quá thì thôi.