[Funland] Các bác cho em xin ý kiến về tổ chức đám cưới khi lấy vợ xa

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
E sơ lược qua nội dung như thế này ạ : e từ nhỏ sinh ra và lớn lên ở 1 huyện thuộc tình Điện Biên, quê e thì ở HN và e cũng đang sinh sống và công tác tại đây, người yêu e thì lại ở SG. Hiện tại bọn e muốn tiến tới hôn nhân mà cứ nghĩ tới cái đám cưới mà e đau đầu quá. Giờ mà cưới là phải cưới tận 3 nơi, bố mẹ e hiện tại vẫn đang ở ĐB, họ hàng thì lại ở hết HN. Các bác tư vấn cho e với. Vd như ăn hỏi như thế nào, đám cưới tổ chức như nào, chi phí 2 bên như nào ( đi lại, ăn ở, tổ chức đám cưới 2 bên phân chia như nào...) gia đình e cũng k phải là có điều kiện lắm. Các bác tư vấn dùm e với. Tks các bác ạ

nguyenquocthanh

Xe tăng
E sơ lược qua nội dung như thế này ạ : e từ nhỏ sinh ra và lớn lên ở 1 huyện thuộc tình Điện Biên, quê e thì ở HN và e cũng đang sinh sống và công tác tại đây, người yêu e thì lại ở SG. Hiện tại bọn e muốn tiến tới hôn nhân mà cứ nghĩ tới cái đám cưới mà e đau đầu quá. Giờ mà cưới là phải cưới tận 3 nơi, bố mẹ e hiện tại vẫn đang ở ĐB, họ hàng thì lại ở hết HN. Các bác tư vấn cho e với. Vd như ăn hỏi như thế nào, đám cưới tổ chức như nào, chi phí 2 bên như nào ( đi lại, ăn ở, tổ chức đám cưới 2 bên phân chia như nào...) gia đình e cũng k phải là có điều kiện lắm. Các bác tư vấn dùm e với. Tks các bác ạ
không có điều kiện thì cứ đi đăng ký xong về ở với nhau là được.
Tổ chức cưới xin rườm rà mà mệt mỏi cả ra.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Phải biến nguồn lực trong họ hàng, mí nguồn lực của ông bà bô thành "nồi cơm Thạch Sanh" cho đám cưới và vợ chồng mềnh.

Đám cưới là kênh huy động vốn mí nhân lực rất tốt từ ông bà bô và họ hàng, trong khi đôi vợ chồng trẻ cần nguồn ngân sách khổng lồ để cho cơ sở hạ tầng gia đình này......đi trăng mật từ sân bay....cảng biển này....

Cứ vặn cmn hai cái hàm của ông bà bô ra là ổn thoai, việc lấy đâu ra xèng là việc của ông bà ý. ;))

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Theo em xa quá thì thôi ;)). Tìm mối nào tiện hơn

Ông bà nội tự tổ chức ở ĐB. Ông bà ngoại tự tổ chức ở SG. Hai đầu này khoán tự chi tự thu, hạch toán độc lập.
Hai vc chỉ lo tổ chức ở HN. Hết

Miền Trung 38.43

Xe điện
Theo em xa quá thì thôi ;)). Tìm mối nào tiện hơn
Cụ thớt thao thức vì chuyện lấy vk đến gần 4h sáng còn chưa ngủ. Đề nghị anh cho ý kiến mang tính xây dựng :D
Em cũng sắp vào chuồng với cọp như bác ;))
Thân trai 12 bến nước trong nhờ đục chịu ;))
Em về báo cáo với phụ huynh và họ hàng và nhận được chỉ thị: "mày chỉ cần nói muốn lấy cô này hoặc cô kia, còn lại chuyện cưới xin là tụi tao lo" :))
Tóm lại cụ cứ nổ địa chỉ là đc, lo cày thôi :D
(Cọp em cũng ở xa)

dalink

Xe điện
Bỏ qua cái đoạn tổ chức ở HN đi. Tổ chức hai nơi thôi. Họ hàng làm chuyến lên ĐB ăn cưới có gì đâu mà phải xoắn.
Còn tổ chức thì chia thành 2 nơi, cách nhau 1 tuần chẳng hạn. Ở SG thì gia đình cụ bay vào vài người, ăn đám cưới ở nhà gái, kết hợp tất cả các thủ tục ăn hỏi abc. Sang tuần thì cụ và vợ ra ĐB để cưới. Nhà gái ra đó vài người đại diện.
Em cũng cưới vợ xa, tổ chức Lai Châu và Vinh. Vc Em ở HN nhưng em k tổ chức ở đó, chỉ mời những ai có thể tham gia đi thế thôi. Nhưng nhà em cầu kỳ, tổ chức loằng ngoằng nên em cưới vợ đúng 1 tuần liền tù tì :)

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Đăng ký bình thường , tổ chức lễ cưới ở HN với sự có mặt của bố mẹ anh chị em ruột và đại diện nhà trai . nhà gái . Sau đó tổ chức lế báo hỷ tại ĐB và SG để bạn bè , người thân ai chưa tới chung vui thì tới .

butchikim

Xe ba gác
Nhẹ nhàng đơn giản nhất có thể (thời gian, kinh tế...)...quan trọng sau về sống với nhau thế nào.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Vậy thì khó cụ ạ, mình bên trai mà làm vậy nhà gái chắc nó cho rước con gái nhà nó :((((
Cách xa hàng nghìn cây số, cụ xem trong đó tổ chức hôm nào đưa bố mẹ vào đó đón vợ về là xong.
Ở Điện Biên thì cụ cũng biết cái chuyện thích nhau về ở với nhau đến lúc đẻ con mới đi đăng ký khai sinh cho con là chuyện bình thường.

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Phải biến nguồn lực trong họ hàng, mí nguồn lực của ông bà bô thành "nồi cơm Thạch Sanh" cho đám cưới và vợ chồng mềnh.

Đám cưới là kênh huy động vốn mí nhân lực rất tốt từ ông bà bô và họ hàng, trong khi đôi vợ chồng trẻ cần nguồn ngân sách khổng lồ để cho cơ sở hạ tầng gia đình này......đi trăng mật từ sân bay....cảng biển này....

Cứ vặn cmn hai cái hàm của ông bà bô ra là ổn thoai, việc lấy đâu ra xèng là việc của ông bà ý. ;))
:))) ông bà thì cũng sẽ lo thôi mà e muốn tham khảo ý kiến các cụ làm sao cho hợp lý nhất ý ạ

ChuLai

Xe tải
Mình người Bắc , làm việc Quảng Nam lấy vợ Bình Định :D
Cưới BĐ người nhà ngoài Bắc vào đại diện , cưới xong tuần sau ra Bắc cưới thì cũng đại diện gia đình trong BĐ ra cụ .
Chi phí đi lại của 2 bên bằng máy bay và xe cộ đưa đón cũng cao , nhưng quan trọng đôi bên đều vui vẻ và hp là được cụ

phanthanh200

Xe tăng
Chỉ nên tổ chức 2 nơi SG và Hn (hoặc ĐB), ở ngoài bắc thì cụ và gia đình tự lo. Còn ở SG thì thảo luận với gấu xem ý tứ nhà người ta ntn, theo thông lệ người miền nam thì nhà trai phải phụ vào. Tuy nhiên làm gì thì làm đều phải cân đối dựa trên tài chính của mình, lưu ý đám cưới xa nên có khoản ăn ở đi lại của 2 họ, thì vk cụ phải bỏ ra.

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Ông bà nội tự tổ chức ở ĐB. Ông bà ngoại tự tổ chức ở SG. Hai đầu này khoán tự chi tự thu, hạch toán độc lập.
Hai vc chỉ lo tổ chức ở HN. Hết
Hihi e mới ra trường cũng chưa có khoản tích lũy mấy, chắc e chỉ lo đc tiền đi lại nói chuyện cưới xin cho ông bà bô thôi â :((((

Hunter<3

Xe buýt
Cụ ko nói rõ điều kiện nhà gái ntn, em tạm giả sử 2 nhà tương đồng về Kte. Với đk của cụ nên tổ chức đám cưới đơn giản gọn gàng thôi:
1. Nên chọn ngày cưới và ăn hỏi thật sát nhau, có thể hôm trước ăn hỏi, hôm sau cưới, thậm chí trong 1 ngày luôn càng tốt.
2. Họ hàng ở hết HN rồi thì phía nhà trai chỉ nên tổ chức 1 lần ở HN: ăn ở nhà hàng và làm lễ thì có thể mượn tạm ở nhà ông bà hoặc chú, bác nào gần gũi với bố mẹ cụ nhất. (Ở ĐB có thể chỉ cần làm báo hỷ sau).
3. Về chi phí: Tiệc cưới nhà nào bên đó tự chịu. Chi phí đi lại (nhà trai vào SG và nhà gái ra HN rồi về): nhà trai nên chịu.
4. Thành phần đón/đưa dâu của cả 2 bên chỉ rút gọn, hạn chế số người, mỗi bên chỉ tầm 5-6 người là đủ (hoặc ít hơn cũng đc, tuỳ vào khả năng chi trả của cụ).
5. Đến ngày ăn hỏi/đón dâu, đoàn nhà trai từ HN bay vào trước 1 ngày, nghỉ tạm nhà nghỉ/ks gần nhà gái. Đồ lễ ăn hỏi thì nhờ cô dâu lo đặt sẵn trong đó. Đến giờ thì đoàn nhà trai và đội bưng lễ đến nhà gái làm lễ ăn hỏi. Ngay sau đó hoặc sang hôm sau thì đoàn nhà trai tham gia tiệc cưới cùng nhà gái. Sau đó thì đón dâu về luôn, cô dâu và đoàn nhà gái (cũng chỉ vài người đại diện thôi) về cùng đoàn nhà trai luôn (hoặc nhà trai về trước; sau 3-5 ngày thì nhà gái ra sau). Đến ngày cưới chính thức ở HN, cô dâu và nhà gái ra thì tổ chức làm lễ ở chỗ thích hợp (em nói ở mục 2). Sau đó là nhà trai cộng đại diện nhà gái cùng ra nhà hàng tổ chức tiệc cưới chính thức. Quy mô tiệc cưới thì tuỳ nhu cầu và khả năng của cụ và gia đình...

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Cụ thớt thao thức vì chuyện lấy vk đến gần 4h sáng còn chưa ngủ. Đề nghị anh cho ý kiến mang tính xây dựng :D

Em cũng sắp vào chuồng với cọp như bác ;))
Thân trai 12 bến nước trong nhờ đục chịu ;))
Em về báo cáo với phụ huynh và họ hàng và nhận được chỉ thị: "mày chỉ cần nói muốn lấy cô này hoặc cô kia, còn lại chuyện cưới xin là tụi tao lo" :))
Tóm lại cụ cứ nổ địa chỉ là đc, lo cày thôi :D
(Cọp em cũng ở xa)
Hehe chúc mừng cụ nha, cơ bản e muốn tham khảo coi làm sao tổ chức cho hợp lý nhất ý ạ

Văn Trọng Khuê

Xe đạp
Bỏ qua cái đoạn tổ chức ở HN đi. Tổ chức hai nơi thôi. Họ hàng làm chuyến lên ĐB ăn cưới có gì đâu mà phải xoắn.
Còn tổ chức thì chia thành 2 nơi, cách nhau 1 tuần chẳng hạn. Ở SG thì gia đình cụ bay vào vài người, ăn đám cưới ở nhà gái, kết hợp tất cả các thủ tục ăn hỏi abc. Sang tuần thì cụ và vợ ra ĐB để cưới. Nhà gái ra đó vài người đại diện.
Em cũng cưới vợ xa, tổ chức Lai Châu và Vinh. Vc Em ở HN nhưng em k tổ chức ở đó, chỉ mời những ai có thể tham gia đi thế thôi. Nhưng nhà em cầu kỳ, tổ chức loằng ngoằng nên em cưới vợ đúng 1 tuần liền tù tì :)
Cơ bản full họ hàng nội ngoại nhà e ở HN, TB k cơ chịu đi xa, mà trên ĐB thì lại sinh sống lâu r. Mà biết nhà gái có chịu từ SG bay ra HN r lên tận ĐB k ý cụ ạ