Các bác cho em hỏi về số S của CiVic 2.0!!

e3g81

Đi bộ
CHuyện là thế này, em đã đặt 1 em CV 2.0 rồi và thấy nó có số S. Theo như bọn sale nói đó là hộp số cưỡng bức, mình có thể vào số tùy thích bằng 2 cái lẫy trên vô lăng. Em chưa có kinh nghiệm đi xe số tự động nên có 2 vấn đề nhờ các bác, nhất là các bác đã và đang chạy CV 2.0 chỉ giáo giúp em:
- Mình có thể chuyển sang Số S đó khi đang chạy ở số D được không? hay phải dừng xe hẳn mới được chuyển sang số S? (Cái này em không dám thí nghiệm vì nếu không đúng là tiếu luôn cái hộp số :P nên mới nhờ các bác đã có kinh nghiệm rùi giúp đở(k))
- Số S "cưỡng bức" giống như sale nói có phải tương tự như số giống như minh đi xe máy(đi S1 là chỉ có số 1, S2 là chỉ có số 2,...) không hay là dạng số tự động như là : em ví dụ nếu để S-3 thì mình xe sẽ tự động chuyển số từ 1-> 3 chứ không vượt qua số 4.

Em có 2 vấn đề về số S như vậy mong các bác chỉ giáo giúp em. Đa tạ các bác nhiều (b)

Hiep CTM

Xe tải
thật sự số S là sport ( chế độ thể thao, còn 1 số người nghĩ khác là Speed, chế độ nhanh vọt)
đang chạy D chuyển sang S có sao đâu:6: nhưng mà khi lên dốc hoặc lên đèo, chạy đường trường nên để D chạy được rồi(b)

backhung

Xe tải
1. Em nghĩ S là số 2 (để chế độ này, hộp số tự động khống chế mức vào số tối đa là số 2)
Chuyến từ D sang S, bác chỉ cần nhả hết chân ga là chuyển được. Nhưng em nghĩ khi ở địa hình và tốc độ chậm phù hợp mới chuyển sang S (lên, xuống dốc).

2. S là số 2 nghĩa là tự chuyển từ 1->2 và ngược lại.

Bác tham khảo thêm ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Automatic_transmission

Em xin hết ạ. Ý kiến của em có chỗ nào không đúng xin các bác chỉ bảo cho em thêm hiểu biết, em cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Trừ R và P ra còn lại khi xe đang chạy cụ có thể N-D-S thoải mái.
Chưa có kinh thì cụ cứ để D mà chạy. Khi nào có kinh rồi thì cụ sẽ tự trả lời được câu hỏi của mình. E thề

inochi

Xe điện
Xe sản xuất từ năm 2008 trở đi thì khi đang đi ở D bạn có thể sủ dụng +/- trên vô lăng được khi đó xe sẽ hiển thị số tuơng ứng với vận tốc đang đi, nhưng khi có thay đổi chân ga nó sẽ không hiển thị nữa.
Bạn có thể chuyển từ D->S khi ngừng chân ga, khi đi ở chế độ S này thì đi số nào màn hình sẽ hiển thị số đó.
Nói chung đi trong phố hoặc dốc nhỏ thì cứ để D mà đi
Khi nào lên dốc hoặc xuống dốc nên đi S và đi lên số nào thì xuống dốc số đó
Khi nào có xe bác khám phá thêm sẽ hiểu kỹ về nó mà
Chúc lái xe an toàn

Pikachu_HRC

Xe hơi
E đã chạy thử nhiều rồi và có 1 lần e leo núi đã test S.

Khi bác vào số S,thì cái màn hình sẽ hiện ra bác đang đi số mấy mà. Như MT thôi. CŨNG CÓ 5 SỐ (b)

evnd1

Xe máy
Website
360.yahoo.com
cái này hồi xưa bàn nhiều rồi, đúng là từ tháng 5/2008 có thể sang số ngay khi đang đi ở chế độ D nhưng phải giữ ga ổn định mới yên vị số đang đi, chỉ cần thay đổi ga là về D nguyên bản. Ở chế độ S, để số nào thì số ấy thôi, trên đồng hồ hiển thị hết mà

e3g81

Đi bộ
Như vậy là khi mình đi số S cũng giống như số khi đi xe máy (có côn tự động khi mình chuyển số), em hiểu như vậy có đúng không các bác.
Thanks các bác đã chỉ giáo giúp em cái này (b) to all :6:

Pikachu_HRC

Xe hơi
Như vậy là khi mình đi số S cũng giống như số khi đi xe máy (có côn tự động khi mình chuyển số), em hiểu như vậy có đúng không các bác.
(b)(b)(b)(b)

ANPHAT

Xe hơi
chính xác :41::41::41:

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
không phải đâu ạ

sai hết ạ.

thế này cơ:

1. Khởi động xe, vào số S, nhả phanh tay, đạp ga xe chạy bình thường, trên táp lô không hiển thị số nào cả. không gẩy tay vào nút + hay - thì chỉ có đèn S sáng như đi số D bình thường. các chế độ sang số tự động vẫn như số D. khi ngứa tay gẩy vào nút + trên vô lăng, xe bắt đầu vào chế độ S, khi ấy nếu tốc độ xe đang 40km/h thì nó hiện S4, đạp ga lên 50km/h nếu gẩy + tiếp nó lên được số S5. lên số, về số theo tốc độ xe. khi gặp đền đỏ, đạp phanh thì tự chuyển về S1, sau đó đạp ga tiếp, nếu không gẩy nút + thì xe vẫn S1, vòng tua cao, xe vọt nhanh, gẩy lên S2, xe vọt như ... Ferrary :21:
cứ thế mà gẩy theo tốc độ xe.
Trường hợp khi bắt đầu đi mà để S, gẩy tay vào + ngay thì xe chuyển tới chế độ S ngay từ đầu. khi đó là S1, nếu không gẩy + tiếp, xe vẫn S1. cái chế độ này chủ yếu là để tạo cho xe chạy ở chế độ không lên số tự động theo tốc độ xe, mà nó cho người lái thích lên số lúc nào tùy ý, phù hợp cho đường vắng và thừa tiền mua xăng :21:
đường đông không nên đi số S vì vô lăng còn phải vần tránh xe khác nên không tiện gẩy số.
nội dung trên là bạn em nó bảo thế nên em viết vào đây cho vui tý. bác nào thử xem nhé. :P

SpecX7426

Xe tăng
không phải đâu ạ

sai hết ạ.

thế này cơ:

1. Khởi động xe, vào số S, nhả phanh tay, đạp ga xe chạy bình thường, trên táp lô không hiển thị số nào cả. không gẩy tay vào nút + hay - thì chỉ có đèn S sáng như đi số D bình thường. các chế độ sang số tự động vẫn như số D. khi ngứa tay gẩy vào nút + trên vô lăng, xe bắt đầu vào chế độ S, khi ấy nếu tốc độ xe đang 40km/h thì nó hiện S4, đạp ga lên 50km/h nếu gẩy + tiếp nó lên được số S5. lên số, về số theo tốc độ xe. khi gặp đền đỏ, đạp phanh thì tự chuyển về S1, sau đó đạp ga tiếp, nếu không gẩy nút + thì xe vẫn S1, vòng tua cao, xe vọt nhanh, gẩy lên S2, xe vọt như ... Ferrary :21:
Trường hợp khi bắt đầu đi mà để S, gẩy tay vào + ngay thì xe chuyển tới chế độ S ngay từ đầu. khi đó là S1, nếu không gẩy + tiếp, xe vẫn S1. cái chế độ này chủ yếu là để tạo cho xe chạy ở chế độ không lên số tự động theo tốc độ xe, mà nó cho người lái thích lên số lúc nào tùy ý, phù hợp cho đường vắng và thừa tiền mua xăng :21:
đường đông không nên đi số S vì vô lăng còn phải vần tránh xe khác nên không tiện gẩy số.
nội dung trên là bạn em nó bảo thế nên em viết vào đây cho vui tý. bác nào thử xem nhé. :P
Bác nói thì đúng rồi nhưng vẫn chưa đủ! Trong trường hợp gạt cần số về S mà ko gẩy + hoặc trừ thì hộp số tự động chuyển số như ở D, nhưng khác là bác sẽ thấy xe bốc hơn hẳn! Thực ra là bác nhấn ga phải 2500v/p thì xe mới chuyển số, còn khi để D thì chỉ cần nhấn ga tới gần 2000v/p là xe đã tự động chuyển số roài!

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Bác nói thì đúng rồi nhưng vẫn chưa đủ! Trong trường hợp gạt cần số về S mà ko gẩy + hoặc trừ thì hộp số tự động chuyển số như ở D, nhưng khác là bác sẽ thấy xe bốc hơn hẳn! Thực ra là bác nhấn ga phải 2500v/p thì xe mới chuyển số, còn khi để D thì chỉ cần nhấn ga tới gần 2000v/p là xe đã tự động chuyển số roài!

dạ vầng, có thể thế, tại bạn em không để ý vòng tua. hôm trước bạn em nó để số S lúc bắt đầu đi, nhưng do đường đông nên mải tránh xe khác nên chả để ý gì đến gẩy số, mãi lúc ra đoạn vắng thì xe đã lên tốc độ 60km/h rồi, gẩy số thì nó báo luôn là S5.
Lát nữa em mượn xe nó thử tý xem thế nào :21:
à, nếu test gia tốc của xe thì để số S hay D ạ? em xem là lên đến 200km/h thì mất mấy giây :P

SpecX7426

Xe tăng
dạ vầng, có thể thế, tại bạn em không để ý vòng tua. hôm trước bạn em nó để số S lúc bắt đầu đi, nhưng do đường đông nên mải tránh xe khác nên chả để ý gì đến gẩy số, mãi lúc ra đoạn vắng thì xe đã lên tốc độ 60km/h rồi, gẩy số thì nó báo luôn là S5.
à, nếu test gia tốc của xe thì để số S hay D ạ? em xem là lên đến 200km/h thì mất mấy giây :P
Nếu bác muốn test thì phải để số S roài! Từ 0 lên 200 mất khoảng 35s nếu ko bị vướng và đạp sát sàn! Bác khỏi phải thử! hehehe :P

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Nếu bác muốn test thì phải để số S roài! Từ 0 lên 200 mất khoảng 35s nếu ko bị vướng và đạp sát sàn! Bác khỏi phải thử! hehehe :P

BÁc thử chưa mà bẩu là 35 giây?
Chiều nay em thử rồi, nhưng chả có đoạn nào lên được tới 100 cả, toàn 50 ~70km/h thì đã phải rà phanh :21:
có khi phải ra đoạn Nội bài - Bắc ninh may ra lên được 100 bác nhỉ :^)

Duonganh2004

Xe tăng
không phải đâu ạ

sai hết ạ.

thế này cơ:

Lấy đâu ra S 1 với S2...S5 hả cụ :21::21::21::21::21:chỉ có M1, M2...M5 thôi

Cụ có đi 2.0 không đấy mà hót hay thía :)):)):)):)):))

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Lấy đâu ra S 1 với S2...S5 hả cụ :21::21::21::21::21:chỉ có M1, M2...M5 thôi

Cụ có đi 2.0 không đấy mà hót hay thía :)):)):)):)):))

he he, nói là S1, S2.. cho ai chưa đi CV2.0 dễ hiểu bác nhẩy. chứ nếu bảo là gạt cần số về S sau đó nháy M1, M2... thì
à mà trên kia em cung bẩu là bạn em nó nói thế, chứ em thì cũng có biết gì đâu :P

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
về S là chế động bán tự động , tăng giảm số chủ động.
tuy nhiên nếu cụ nào về S rồi mà ko để ý chủ động lên hay giảm số là bị chạy ép số đấy vì nó sẽ ko tự lên số mà chỉ tự về số thôi .

SpecX7426

Xe tăng
về S là chế động bán tự động , tăng giảm số chủ động.
tuy nhiên nếu cụ nào về S rồi mà ko để ý chủ động lên hay giảm số là bị chạy ép số đấy vì nó sẽ ko tự lên số mà chỉ tự về số thôi .
Khổ cụ này quá! Ôm vô-lăng CV2.0 bao lâu rồi mà còn phát biểu thế! Mời cụ đọc lại bài E ngay phía trên ạ!

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
bài này đúng ko , em đố cụ về S rồi cụ đi chậm , nó tự cề số một cụ đạp ga thế nào cho nó lên 5 đc đấy . làm gì có chuyện ko + - thì nó vẫn chuyển như D , nó chỉ tự xuống thôi chứ ko tự lên đâu.
nó bôc hơn chẳng qua là đang đi ép số thôi , em chạy đường trườn nhiều hay về S lắm