các bác cho em hỏi chút về âm thanh và ánh sáng độ ntn ạ

hoangtiensinh

Xe máy

các bác xem qua hình rồi cho em hỏi chút ạ
mấy chiếc xe này ở bên thái để bán cafe cooktail ngoài công viên, nghe cái chị chụp hình nói là lúc nó dừng xe thì nó cắm điện nhà để xài còn khi xe chạy mới xài điện bình
các bác cho e hỏi là nếu xài điện bình khi xe chạy mà loa với đèn led viền loa nhiều quá có sao không ạ, ý m là có tốn dòng nhiều quá ko
em muốn hỏi nữa là nếu lúc xài điện nhà thì mình chuyển 220v xuống 12v thì có cục hạ áp dòng cao ko ạ, khoảng bao nhiêu là đủ hay là phải cugf dòng với accu
cuối cùng là mình đấu điện từ cục biến áp ra ntn ạ, đấu thẳng vào accu có được không hay mình dùng cái công tắc chuyển đổi (công tắc chịu dòng cao) lúc đùn điện nhà thì mình chuyển cần gạt sang còn ko xài thì mình chuyển cần qua điện bình. nếu làm như vậy thì cái dây âm thì sao ạ
e đang phân vân mong các bác giúp ạ

hoangtiensinh

Xe máy
em up hình không quen nên có 1 cái thui, em up dần sau ạ
các bác cho e hỏi thêm cái vật liệu lót loa để ban đêm khi có ánh đèn này là gì ạ, ở sài gòn mình mua ở đâu ạ

Chỉnh sửa cuối:

hoangtiensinh

Xe máy
các bác cứ vào góp ý và thảo luận để mai mốt Việt Nam mình có vài chiếc ạ hjhj

Crazycars

Xe tăng
Cụ biết mấy cái xe điện chạy quanh thị xã Cửa Lò không? Đèn đóm xanh đỏ, loa đài đập rầm rầm không thiếu thứ gì. Mua luôn loại đấy cho nhanh.

thangktvta

Xe tăng
Cái này dành cho Teen là đúng hơn cụ ah, lòe loẹt quá :D

vitdiesel

Xe tải
lòe loẹt và sáng tạo ... khá bắt mắt cho kinh doanh

1977cd5

Xe tăng
Loè loạt quá, cái này cho mấy đữa choai choai tóc xanh tóc vàng thì hợp

hoangtiensinh

Xe máy
các bác giúp e cái, tập trung câu hỏi của e ạ chứ các bác cứ nhận xét vậy thì chết e nó ạ

buihieu1989

Xe tăng
Website
buihieu.com
để em thử giúp xem có được gì ko. đèn led thì ko tốn điện lắm bác có đấu như trong ảnh thì chỉ đến 15 - 20 w. bác muốn dùng nguồn ngoài mà ko thông qua acquy thì có lẽ ko ổn đâu acquy như một con tụ tuyệt vời nhất và khi bù dòng có thể đạt hàng trăm A. khi nối bộ lạp ngoài chỉ cần bộ nạp đáp ứng 10 A, 13 -14 V là ok dùng điện ko phải nghĩ chú ý vẫn phải có acquy. em chưa thấy ai tháo acquy ra dùng điện trực tiếp vì điện lưới ngoài ko ổn định bằng điện acquy, xe 3 bánh ko kể vì làm gì có hệ thống điện ic hộp đen như xe con.

hoangtiensinh

Xe máy
để em thử giúp xem có được gì ko. đèn led thì ko tốn điện lắm bác có đấu như trong ảnh thì chỉ đến 15 - 20 w. bác muốn dùng nguồn ngoài mà ko thông qua acquy thì có lẽ ko ổn đâu acquy như một con tụ tuyệt vời nhất và khi bù dòng có thể đạt hàng trăm A. khi nối bộ lạp ngoài chỉ cần bộ nạp đáp ứng 10 A, 13 -14 V là ok dùng điện ko phải nghĩ chú ý vẫn phải có acquy. em chưa thấy ai tháo acquy ra dùng điện trực tiếp vì điện lưới ngoài ko ổn định bằng điện acquy, xe 3 bánh ko kể vì làm gì có hệ thống điện ic hộp đen như xe con.
vậy ý bác có phải là mình vẫn đấu dây bình thường nhưng khi ko nố máy tức là đứng bán hàng thì mình dùng 1 bộ nạp tầm 10A đấu vào accu là được hả cụ, ko cần ngắt điện accu ra ạ, cụ tư vấn giúp e cái ạ
e cảm ơn cụ

thangktvta

Xe tăng
Nếu cụ muốn chuyên nghiệp thì cần mua thêm mấy thứ:
- 1 mớ loa
- 1 mớ đèn LED outdoor đủ màu tùy cụ thích
- Mua hoặc chế một biến áp/nắn dòng tầm 5A
- Mua thêm được 1 cục accu tầm 50A thì tốt
- 1 cái rơ le 10A
Cần làm:
1. Lắp rơ le sao cho khi có điện lưới thì hệ thống điện của cụ chuyển sang dùng biến áp, rút phích điện 220V thì nó lại chuyển về Accu theo xe, hoặc Accu mua thêm.
2. Bóng LED thì cần cấp 2V mỗi bóng --> Cụ cần gắn khoảng 7 cái nối tiếp với nhau là sáng, lắp 10 dây như vậy thì cái xe của cụ nó còn sáng hơn cả mấy cái xe cuả bọn Thái ấy :))
Nếu biến áp/nắn dòng kia lọc cho ngon thì có thể dùng cho hệ thống âm thanh OK, lắp cái Accu mua thêm kia vào thì vừa xạc vừa chơi nhạc + đề phòng mất điện càng tốt, không ảnh hưởng gì đến Acccu của xe.
Khi xe chạy thì dùng Accu của xe hoặc Accu mua thêm cũng được.
Tạm thời như vậy, cụ cần thêm gì thì hỏi nhé!

PoBeo

Xe điện
Cái này dành cho Teen là đúng hơn cụ ah, lòe loẹt quá :D
lòe loẹt và sáng tạo ... khá bắt mắt cho kinh doanh
Loè loạt quá, cái này cho mấy đữa choai choai tóc xanh tóc vàng thì hợp
Cái này là dạng bar dạo phố - ở các khu nghỉ dưỡng của Thái Lan vẫn hay có - giá cả rất hấp dẫn, có thể ngồi nghe nhạc và uống rượu - phù hợp với Tây Ba Lô và khách du lịch tiết kiệm.

Đặc điểm: Hay tập trung ở các khu phố Tây hoặc ở các khu chợ Đêm

Em rất khoái, loa hàng cùi nhưng trong không gian rộng thì chỉ cần CS khỏe, chả cần xịn làm gì cả :))

hoangtiensinh

Xe máy
Nếu cụ muốn chuyên nghiệp thì cần mua thêm mấy thứ:
- 1 mớ loa
- 1 mớ đèn LED outdoor đủ màu tùy cụ thích
- Mua hoặc chế một biến áp/nắn dòng tầm 5A
- Mua thêm được 1 cục accu tầm 50A thì tốt
- 1 cái rơ le 10A
Cần làm:
1. Lắp rơ le sao cho khi có điện lưới thì hệ thống điện của cụ chuyển sang dùng biến áp, rút phích điện 220V thì nó lại chuyển về Accu theo xe, hoặc Accu mua thêm.
2. Bóng LED thì cần cấp 2V mỗi bóng --> Cụ cần gắn khoảng 7 cái nối tiếp với nhau là sáng, lắp 10 dây như vậy thì cái xe của cụ nó còn sáng hơn cả mấy cái xe cuả bọn Thái ấy :))
Nếu biến áp/nắn dòng kia lọc cho ngon thì có thể dùng cho hệ thống âm thanh OK, lắp cái Accu mua thêm kia vào thì vừa xạc vừa chơi nhạc + đề phòng mất điện càng tốt, không ảnh hưởng gì đến Acccu của xe.
Khi xe chạy thì dùng Accu của xe hoặc Accu mua thêm cũng được.
Tạm thời như vậy, cụ cần thêm gì thì hỏi nhé!
e cảm ơn cụ rất nhiều ạ, cụ cho e hỏi vài cái nữa nhá cụ
xe chỉ dùng 1 accu thôi cụ ạ, nói chung là khi chạy thì ít khi mở đèn và nhạc lắm nhưng e đang thắc mắc ở cái chổ cục biến áp ạ.
e thắc mắc là accu mình gắn mass vào sườn rồi thì cục biến áp của mình cũng gắn cọc âm vào đó luôn ạ, còn cọc dương thì lúc thì mình chuyển sang accu lúc thì chuyển sang dùng biến áp hả cụ, e đang ko dình dung ra cho lắm vì khi mình dùng biến áp mok vẫn chung mass có sao ko và lỡ đâu khi đang dùng họ lại muốn đề máy hay nhích xe tới lui thì sao ạ
nếu e dùng cục hạ áp mok đưa 2 đầu + và - vào thẳng 2 cực của accu luôn có được ko, tức là giống như nạp cho accu rồi mình vẫn dùng bình thường, nhưng nếu như vậy thì khi accu đầy rồi mấy cục biến áp đó có tự ngắt được ko ạ với lại nếu đang dùng biến áp mok lại nổ máy nữa có sao ko ạ hay là 2 cái nạp cho accu gặp nhau lại làm cái đùng hjhj
e mong các bác vào góp ý thêm giúp e ạ
e cảm ơn nhiều !

thangktvta

Xe tăng
e cảm ơn cụ rất nhiều ạ, cụ cho e hỏi vài cái nữa nhá cụ
xe chỉ dùng 1 accu thôi cụ ạ, nói chung là khi chạy thì ít khi mở đèn và nhạc lắm nhưng e đang thắc mắc ở cái chổ cục biến áp ạ.
e thắc mắc là accu mình gắn mass vào sườn rồi thì cục biến áp của mình cũng gắn cọc âm vào đó luôn ạ, còn cọc dương thì lúc thì mình chuyển sang accu lúc thì chuyển sang dùng biến áp hả cụ, e đang ko dình dung ra cho lắm vì khi mình dùng biến áp mok vẫn chung mass có sao ko và lỡ đâu khi đang dùng họ lại muốn đề máy hay nhích xe tới lui thì sao ạ
nếu e dùng cục hạ áp mok đưa 2 đầu + và - vào thẳng 2 cực của accu luôn có được ko, tức là giống như nạp cho accu rồi mình vẫn dùng bình thường, nhưng nếu như vậy thì khi accu đầy rồi mấy cục biến áp đó có tự ngắt được ko ạ với lại nếu đang dùng biến áp mok lại nổ máy nữa có sao ko ạ hay là 2 cái nạp cho accu gặp nhau lại làm cái đùng hjhj
e mong các bác vào góp ý thêm giúp e ạ
e cảm ơn nhiều !
Khiếp, đọc bài của cụ mà rối như tơ luôn, lần sau cụ cho cháu mấy cái gạch đầu dòng nhé :D
1. Đấu mass của bộ Biến áp (gọi là bộ xạc đi cho nó chính xác) với sườn xe/accu ok k vấn đề gì.
2. Đấu Xạc vào Accu, vừa dùng vừa xạc cũng ok k vấn đề gì, cụ chế cục xạc sao cho điện áp đầu ra tầm 13V5, công suất bộ xạc >= tổng công suất của âm thanh, ánh sáng là được.
3. Vì Accu dùng theo dạng "vừa dùng vừa xạc" + điện áp bộ xạc 13V5 nên không cần ngắt xạc mà accu cũng chả sao cả.
4. Khi đang dùng mà đề máy xe thì cũng chả sao, tuy nhiên nếu cụ cách li được nguồn của bộ Xạc với nguồn từ máy phát thì tốt hơn.

hoangtiensinh

Xe máy
Khiếp, đọc bài của cụ mà rối như tơ luôn, lần sau cụ cho cháu mấy cái gạch đầu dòng nhé :D
1. Đấu mass của bộ Biến áp (gọi là bộ xạc đi cho nó chính xác) với sườn xe/accu ok k vấn đề gì.
2. Đấu Xạc vào Accu, vừa dùng vừa xạc cũng ok k vấn đề gì, cụ chế cục xạc sao cho điện áp đầu ra tầm 13V5, công suất bộ xạc >= tổng công suất của âm thanh, ánh sáng là được.
3. Vì Accu dùng theo dạng "vừa dùng vừa xạc" + điện áp bộ xạc 13V5 nên không cần ngắt xạc mà accu cũng chả sao cả.
4. Khi đang dùng mà đề máy xe thì cũng chả sao, tuy nhiên nếu cụ cách li được nguồn của bộ Xạc với nguồn từ máy phát thì tốt hơn.
e cảm ơn cụ nhiều nha, cụ nhiệt tình quá
cụ cho cái ý kiến thêm là mậy bộ xạc đó mok e mua ở sài gòn thì mua ở đâu ạ hy nó chính là máy xạc accu luôn vậy cụ, mình có cần gắn thêm cái gì đó để accu đầy thì nó ngắt xạc ko ạ (e nghĩ ko cần thiết chỉ đề phòng thôi ạ)