[Thảo luận] các bác cho em hỏi cách vượt qua chỗ nghập nước bằng cách đi lùi có khả thi không ??

manhcuongvn

Xe hơi
Website
cuumaytinh.com
mấy hôm nay hà nội ngập kinh quá. theo kính nghiệm của ông cụ nhà em thì để đi qua chỗ nước ngập là đi lùi . vì khi đó mực nước ở đuôi xe sẽ cao hơn mực nước ở đầu xe ==> tránh nước vào hút gió.

Nhưng liệu cách này có an toàn không ?
Đã bác nào thử chưa

em chỉ sợ nước lại vào ống xả. cũng chết máy .

rainy007

Xe buýt
Website
www.facebook.com
lùi cũng chết mà tiến cũng chả sống,thôi thì hôm nào mưa ngập thì cụ cứ ới mấy cụ có vợ 2 chân dài ấy,các cụ ấy có dịch vụ ngang taxi mờ,ví dụ như cụ bobtran ấy

cháu lên 3

Xe container
Cách tốt nhất để vượt qua là đi vòng đường khác, hoặc gửi xe đi thuyền vào :))

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Cụ quảng cáo khéo thía.
lùi cũng chết mà tiến cũng chả sống,thôi thì hôm nào mưa ngập thì cụ cứ ới mấy cụ có vợ 2 chân dài ấy,các cụ ấy có dịch vụ ngang taxi mờ,ví dụ như cụ bobtran ấy

bmwl7

Xe tải
Đi được tốt, nhưng với điều kiện đường phía sau thông thoáng, không có xe chết máy.
Nói chung cách đi tốt nhất là đi vào quán cà phê đợi nước rút, vì khi đã ngập thì các khu xung quanh cũng đều tắc và ngập cả.

Chỉnh sửa cuối:

Rẻ.

Xe hơi
Ngập ở mức độ còn đi được thì cứ tiến thôi (đi đều thật chậm), còn đến lúc ngập ko đi đc thì lùi cũng chết.

tricoi

Xe buýt
Kinh nghiệm của thân sinh cụ là đúng với xe cũ - cổ hút gió thấp thôi ạ. Xe bây giờ cổ hút gió cao hơn miệng ống xả, đi lùi chết dễ hơn. Hơn nữa đi lùi chỉ có thể đi khi 1 mình 1 đường chứ ở HN kể cả đường ngập cũng chả có chỗ nào vắng như thế đâu ạ

nobito

Xe máy
Tốt nhất thấy ngập thì né đi đường khác, chịu khó tấp lề quan sát toàn bộ chỗ ngập xe máy đi bị ngập tới đâu nhé. Em thấy nhiều bác hăng máu chạy phải chỗ ngập sâu xe nổi lên như đang bơi thuyền. Tiền sửa xe cao hơn tiền ngồi cafe chờ hết ngập.

hoinhap

Xe tăng
mấy hôm nay hà nội ngập kinh quá. theo kính nghiệm của ông cụ nhà em thì để đi qua chỗ nước ngập là đi lùi . vì khi đó mực nước ở đuôi xe sẽ cao hơn mực nước ở đầu xe ==> tránh nước vào hút gió.

Đã bác nào thử chưa

Đi tiến còn chả ăn thua nữa là đi lùi, em sợ đi được 5 mét xe đã chết máy rồi ạ!

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
cố gắng không nên lội nước . có thể phải trả bằng cái giá rất đắt dấy ợ. mà khi buộc phải đi qua thì đi lùi cũng được. chọn số thấp đi đều ga

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thôi cụ ạ, gặp chỗ ngập sâu quá thì thôi gọi cứu hộ cho lành, hoặc vào nhà nghỉ mà nghỉ lại chờ nước rút. Chạy lùi thì khi nào cụ mình một đường ấy

Đã bác nào thử chưa

coolpix8700

Xe ngựa
Em chẳng hiểu sao lại đi lùi, chắc chỉ tránh được sóng nước!
Nếu chỉ mỗi mình xe mình và qua 1 vũng nước nhỏ thì không sao, đi dọc 1 con phố thì lùi để đi vào những chỗ sâu nhất sao. Đi tiến còn quan sát được chứ lùi thì kể cả lúc không mưa cái kính chiếu hậu có còn dùng được nhiều hay không. Nhiều khi còn phải nắn nót vừa tránh, vừa nhường để có thể lách qua tim đường (nhìn những người đi trước để đoán nhận những chỗ cao nhất nữa) trong khi ai cũng muốn qua chỗ ấy, đặc biệt là những người đi 2B!
Mùa này chưa bão cho nên các cơn mưa thường không kéo dài, HN nhiều quán bia lắm, nếu không quá vội thì vào ngồi một lúc vừa giúp cho đường đỡ tắc trong những lúc ấy, nhất là lại đi với sedan!

FXX

Xe máy
Về nguyên tắc là được đấy cụ ạ, em đã xem taxi biểu diễn một lần ở chỗ hồ Ngọc Khánh đợt lụt 2008 thì phải. Đi lùi nước không vào ống xả được đâu, nếu cụ đi ga to một chút thì ổng xả đẩy nước ra tung tóe, xem vui phết.

K_80A

Xe điện
đi lùi cũng được, nhưng lùi xuống hố xuống rãnh cũng nhanh...:D

TVPL

Xe container
Được cụ ạ, đây cũng là một kỹ thuật đi xe qua vùng ngập nước. Điều kiện là đường phải thoáng, không có ổ gà ổ voi hay cống mất nắp gì cả: thuộc đường thì hãy thử.

Mercedes-0o0

Xe tải
Cafe rồi chờ nước rút là các lành nhất ạ...Đi tiến hay lùi cũng chẳng cải thiện là mấy. Nhất là đường thành phố...lại còn nguy hiểm hơn ạ...#-o

vucanhtung

Xe tăng
Ý tưởng của kụ chủ thú vị nhỉ :D, em chỉ sợ mưa gió thế quan sát khó cả khi tiến chứ đừng nói là lùi kụ ạ, có khi lại táng vào đâu thì khổ. Ngập nửa bánh nếu cố thì vẫn qua được mà kụ, cứ tiến đều từ từ thôi và cẩn thận thì kụ nên tắt hết đài đóm, quạt gió, điều hòa đi là được, em toàn thế.

Đi tiến còn chả ăn thua nữa là đi lùi, em sợ đi được 5 mét xe đã chết máy rồi ạ!