Các bác cho em hỏi bảo dưỡng xe đạp

Ginkgo

Xe buýt
Bản WT như của cụ giá gần gấp đôi bản này ạ!
À cụ xuống bánh 27.5 thì ok rồi, e thì thích bánh 700c/29 với nghe quảng cáo chất thép WT ngon hơn nên nghiến răng chọn khung WT, còn lại toàn đồ rẻ chạy thử, ko ổn từ từ nâng cấp sau, cơ mà như trên con xe cũ e từ lúc nâng cấp xích líp cũng toàn đồ tàu giá rẻ thì chạy thêm đc 6k km nữa rồi vẫn ổn nên cứ liều thử

X113

Xe buýt
E nhầm với Musketeers, 318 gắn đc baga sau nhưng size 44 ko chạy đc bánh 700. Cụ cao bao nhiêu? E 1.65m chạy khung WT size 44 với ghi đông dualbar thấy hơi nhỏ có lẽ phải dùng pô tăng dài 130-145 đẩy tay lai xa ra (nếu dùng ghi đông thẳng thì vừa nhưng e lại thích dualbar), có lẽ size 48 vừa hơn
1m65 thì đi size 46 (S của 318) thì hợp rồi, em 1m67 đi thấy rất vừa. :D

Ginkgo

Xe buýt
1m65 thì đi size 46 (S của 318) thì hợp rồi, em 1m67 đi thấy rất vừa. :D
Nhưng chỉ vì e thích bánh 700 nên phải thêm 4 củ nữa cho khung WT, mà xe cũ e hơi quá size, khổ sở điều chỉnh mãi mới thích nghi đc nên cái mới chọn size nhỏ cho chắc thành ra lại hơi bé :D , nhưng thôi kiếm cái pô tăng dài đẩy ghi đông ra chắc vẫn ok

Ginkgo

Xe buýt
Bản WT như của cụ giá gần gấp đôi bản này ạ!
Mà cụ đầu tư đến 30 củ cho con xe, nếu ko chạy pedan cá sao ko ưu tiên cái khung hơn nhỉ?
E thì đầu tư cho khung trước, những thứ như bánh thay vì helix, swillow, continental... thì e chọn Mavic, căm inox shopee, lốp kenda giảm đc nửa tiền. Thậm chí cả group e cũng dùng ltwoo, hub Tanke trớn ko kém Koozer, thấy ổn, đùi đĩa tự mix vì e chọn đĩa 26/40/50 thì hãng cũng ko có.... rẻ đc kha khá chuyển cho cái khung đã, những thứ này chạy vài năm rồi nếu có điều kiện nâng cấp sau.

dongdateh

Xe hơi
Mà cụ đầu tư đến 30 củ cho con xe, nếu ko chạy pedan cá sao ko ưu tiên cái khung hơn nhỉ?
E thì đầu tư cho khung trước, những thứ như bánh thay vì helix, swillow, continental... thì e chọn Mavic, căm inox shopee, lốp kenda giảm đc nửa tiền. Thậm chí cả group e cũng dùng ltwoo, hub Tanke trớn ko kém Koozer, thấy ổn, đùi đĩa tự mix vì e chọn đĩa 26/40/50 thì hãng cũng ko có.... rẻ đc kha khá chuyển cho cái khung đã, những thứ này chạy vài năm rồi nếu có điều kiện nâng cấp sau.
Vâng, cảm ơn cụ! Em cũng chỉ mới dự định và mong được ae chia sẻ góp ý thôi ạ!

jimmie

Đi bộ
Chào các anh chị đồng ride
😙

Em newbie ạ. Em đang cưỡi con Roam 3 đi làm. Dạo này SG mưa nhiều quá, làm sình lầy bùn đất dính đầy xe hết.
Nay xin các ACE nhiều kinh nghiệm về xe đạp chia sẻ cho em cách vệ sinh xe trong mùa mưa, cũng như cách bảo trì, bảo dưỡng cho xế yêu tại nhà với ạ. Cần trang bị tại nhà những dụng cụ, thiết bị nào.
Rất mong nhận đc chia sẻ của mọi người.
😘

Em được tặng 2 chai Zefal All-in-One và Zefal Bike Degreaser như hình. Nhờ các AC hướng dẫn em cách sử dụng 2 chai này với.

dongdateh

Xe hơi
Chào các anh chị đồng ride
😙

Em newbie ạ. Em đang cưỡi con Roam 3 đi làm. Dạo này SG mưa nhiều quá, làm sình lầy bùn đất dính đầy xe hết.
Nay xin các ACE nhiều kinh nghiệm về xe đạp chia sẻ cho em cách vệ sinh xe trong mùa mưa, cũng như cách bảo trì, bảo dưỡng cho xế yêu tại nhà với ạ. Cần trang bị tại nhà những dụng cụ, thiết bị nào.
Rất mong nhận đc chia sẻ của mọi người.
😘

Em được tặng 2 chai Zefal All-in-One và Zefal Bike Degreaser như hình. Nhờ các AC hướng dẫn em cách sử dụng 2 chai này với.

Theo mình hiểu thì như thế này:
Zefal Bike Degreaser: Xịt trực tiếp lên những bộ phận cần vệ sinh (khung, vành, xích, líp,...), sau đó xịt lại bằng nước sạch và lau khô. Cuối cùng là bôi trơn bộ chuyển động.
Zefal All-in-One: Bôi trực tiếp lên bộ truyền động (Xích, Dây xích, Derailleur, miếng đệm derailleur) Loại bỏ cặn bằng cách xoay bộ truyền (hoặc dùng khăn khô nếu có). Lặp lại thao tác một lần nữa. Tất cả trong một sẽ tẩy dầu mỡ và làm sạch hộp số của bạn đồng thời để lại một lớp màng bôi trơn bảo vệ để đảm bảo truyền động trơn tru.
Bạn tham khảo video:

phutrong_nguyen

Xe tăng
Xe đạp đi bao lâu phải bảo dưỡng hả các bác
Đi bao lâu là phải làm sạch tra dầu xích ạ
Dầu xích nên dùng loại nào ạ
Em cảm ơn các bác
E định kỳ bảo dưỡng xế độp của e theo các đích sau:
1/ Xe lăn bánh 200-250km (với đk thời tiết ko mưa gió)
2/ Sau khi dầm cung đường lầy bẩn, mưa gió

Xích khô dầu sẽ có tiếng kêu thôi, hoặc cụ có thấy nhận thấy ngay bằng mắt thường việc khô dầu.
Việc tra dầu xích cũng cần lưu tâm đấy ợ :D
Đối với dùng dầu gì cho xích thì có nhiều hướng dẫn cho mỗi mục đích xe chạy (em thì trước nay vẫn dùng dầu ướt)

locve

Xe tăng
Em có con xe ghẻ nên e giữ hơi bị kĩ.
1 tuần vệ sinh xe 1 lần nếu ko đi trời mưa. Lau xe bằng khăn ướt, chà rửa sạch xích bằng nước rửa chuyên dụng or bằng chai cif này khá sạch và rẻ. Chai chuyên dụng chỉ xài khi xe quá bẩn

Còn đi trời mưa về là rửa xe, lau khô ngay.
Dầu tra xích e dùng 2 hãng này. Loại chữ dry dùng cho mùa khô, wet dùng cho mùa mưa

Sau khi vệ sinh, lau khô xe em xịt chai này vào cùi đề, tay bấm

Còn tháo tung xe ra thì 3 tháng 1 lần nếu chỉ đi đường thành phố. Còn đi ofroad mà đường sình lầy, ngâm nước thì đi về hôm trc hôm sau rã xe ra luôn.
Xe em sau chuyến ofroad 80km đường rừng. Rã xe chỗ nào cũng toàn cát với đất

Yêu xe hơn yêu vợ rồi. Hihi

phutrong_nguyen

Xe tăng
E định kỳ bảo dưỡng xế độp của e theo các đích sau:
1/ Xe lăn bánh 200-250km (với đk thời tiết ko mưa gió)
2/ Sau khi dầm cung đường lầy bẩn, mưa gió

Xích khô dầu sẽ có tiếng kêu thôi, hoặc cụ có thấy nhận thấy ngay bằng mắt thường việc khô dầu.
Việc tra dầu xích cũng cần lưu tâm đấy ợ :D
Đối với dùng dầu gì cho xích thì có nhiều hướng dẫn cho mỗi mục đích xe chạy (em thì trước nay vẫn dùng dầu ướt)
Ps: Việc vệ sinh xích trước khi tra dầu thì e ko dùng các loại dung dịch xịt như các hướng dẫn trên các diễn đàn, em dùng dầu hoả: thả xích vào ngâm trong chai lavie chứa dầu hoả rồi cứ thẳng tay mà lắc với sóc --> sau 40p là thấy xích sáng trắng --> cắt chai lavie lấy xích (các cụ lưu ý là để tiết kiệm thì dầu cũ vẫn giữ lại dùng cho các vài lần sau được)

Ginkgo

Xe buýt
Các cụ cầu kỳ thật, chắc chăm xe kỹ cũng là thú vui. E đã thay sang sợi xích thứ 3, sợi đầu ko biết đo độ giãn cứ thế chạy đến gần 15k km mòn cả líp thay luôn. Sợi thứ 2, hàng Vgsport, từ 3k km bắt đầu chú ý đo độ giãn, và đến 5.5k km thì lọt thang đo 1.0, vừa thay. E chỉ dùng chai dầu duy nhất, 3-4 hôm, hoặc bị dính mưa thì xịt rồi lấy giẻ khô lau sạch. Vừa tiện vừa nhanh vừa đỡ xả thải dầu hỏa với diesel...

Chỉnh sửa cuối: