Chi hội Các bác chỉ giúp làm thế nào để biết xe có ESP (cân bằng điện tử) hay không ah?

KiaMorning_2012

Xe máy
Em mới lấy con Kia Moring 2012 người chủ cũ khẳng định là có ESP (hệ thống cân bằng điện tử) nhưng vào đây thấy nhiều xe không có hệ thống này. Mà em thì chả biết kiểm tra ở đâu để biết xe mình có hay không, chỉ nghe người chủ cũ nói chắc như đinh đóng cột là có thôi. Em băn khoăn ghê nhờ các bác chỉ giúp ah.

Xe em đời 2012 (sx 2011) bản gần full. Option có cửa sổ trời, màn hình Navi, gương gập/ chỉnh điện.... chỉ thiếu đèn Bexenon/ Led và 2 thắng đĩa sau thôi ợ.

Mong các bác chỉ giúp em vụ này, chắc tối nay mất ngủ vì lo lắng mất thôi. @-)

Xin đa tạ các bác ah.

lai thue

Xe điện
Theo em thì khi cụ bật chìa khóa, chưa đề nổ nó sẽ sáng hết những cảnh báo, nếu có ESP thì nó sẽ sáng đèn, nếu ko có thì em đoán là 99% là ko có, 1% còn lại là đèn cháy ạ :))

Tuanaltis2009

Xe buýt
Ơ thế theo như cụ nói thì xe mình cũng chẳng có cái đó. Altis 2009. 1.8MT. Hehe

YAMAKAWA

Xe buýt
Trước em đi Kiamorning thì thấy khi bật chìa khóa lên nó hiện chữ EPS màu vàng lên
cái đấy không phải là cân bằng điện tử mà là trợ lực lái bằng điện chứ
em nhớ khôgn nhầm thì nó là Electrical power steering

KiaMorning_2012

Xe máy
Trước em đi Kiamorning thì thấy khi bật chìa khóa lên nó hiện chữ EPS màu vàng lên
cái đấy không phải là cân bằng điện tử mà là trợ lực lái bằng điện chứ
em nhớ khôgn nhầm thì nó là Electrical power steering
Đúng rồi, mình hỏi về ESP kia, hình như trong Morning nó là VDC hay sao ấy, chứ còn EPS thì xe Morning 2012 nào cũng có. Theo bác laithue nói vậy nhưng có chắc không ah? Có bác nào xe có tính năng này lên tư vấn giúp mình cái ah.

nhatphap

Xe hơi
Em thấy trực quan nhất ở tất cả các xe có ESP thì đều có nút tắt ESP. Nên bác thấy có nút ESP off thì có nghĩa là xe bác có trang bị chức năng đấy :D.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em thấy trực quan nhất ở tất cả các xe có ESP thì đều có nút tắt ESP. Nên bác thấy có nút ESP off thì có nghĩa là xe bác có trang bị chức năng đấy :D.
Cái này iem cũng hay thấy, k lẽ có loại tự động mở chức năng này và cũng tự động tắt

lai thue

Xe điện
Ơ thế theo như cụ nói thì xe mình cũng chẳng có cái đó. Altis 2009. 1.8MT. Hehe
Cam 2.0 cũng chưa có nói chi xe cụ
Em thấy đó là những cái cần thiết cho an toàn, không hiểu sao các hãng xe tại VN lại cắt hết.
Em chỉ cần nó cắt bỏ cái ghế điện (xe của mình đi chứ có phải xe chùa đâu mà chỉnh), đèn LED, gạt nước tự động, tự động bật đèn. Thay vào đó thì trang bị cân bằng điện tử ESP, 4 túi khí trở lên

KiaMorning_2012

Xe máy
Vậy chẵng nhẽ xe em ko có sao. Em xới tung cả xe lên mà chẳng thấy nút đó đâu cả. Chỉ thiếu mở taplo ra tìm nữa thôi. Em tìm hiểu trên các diễn đàn khác thì thấy có người nói đó chính là chúc năng chống trượt xe, chỉ trang bị trên xe 4 phanh đĩa thôi, mà tham khảo thêm về thuật ngữ chuyên môn thì lại thấy 2 tính năng này khác nhau hoàn toàn. Thiệt là bối rối quá. Vẫn chờ đợi bác nào có xe mà có tính năng này show hình lên chỉ giúp.

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Ngoài EPS trên xe KM đời mới thì còn có cân bằng điện tử chống trơn trượt, nhưng chỉ có trên bản có 4 phanh đĩa và nút tắt ở phía dưới vô lăng, bên trái vị trí người lái. Khi bác bật điện lên thì hầu hết các tính năng có trên xe đèu hiển thị trên đồng hồ, nhưng có những chức năng chỉ hiển thị trong thời gian rất ngắn, bác lưu ý thì mới check hết được.

OmXe

Xe đạp

Khi bác vặn chìa khóa thấy trên đồng hồ hiện lên hình chiếc xe màu vàng có 2 vết trượt dưới bánh là xe bác có ESP ạ.

Ameflu

Xe tải
Cụ tìm dưới vô lăng bên trái có cái nút dư lày không? Nút cạnh nút sấy vô lăng:

Chỉnh sửa cuối:

Shop245

Xe buýt
CÓ nút nhưng cơ bản có dây bên trong không thôi cụ ợ, e thấy morning 2014 có đấy

Morning15a

Xe hơi
Cụ tìm dưới vô lăng bên trái có cái nút dư lày không? Nút cạnh nút sấy vô lăng:

Cái nút này thì phải xe có 4 đia phanh mới có , vậy xe cụ chủ ko có chức năng này rồi .

KiaMorning_2012

Xe máy
Cái nút này thì phải xe có 4 đia phanh mới có , vậy xe cụ chủ ko có chức năng này rồi .
Bác này nói đúng, xe em không có tính năng chống trượt này. Nhưng em cứ tưởng là chức năng cần bằng điện tử ESP này khác với chức năng chống trượt ASR chứ nhể, vậy nên em mới thắc mắc. ASR (chống trượt) thì đúng là phải có 4 thắng đĩa mới có, còn ESP thì mấy con Kia bên Hàn Xẻng chỉ 2 thắng đĩa cũng có tích hợp rồi, không liên quan đến 4 đĩa đâu.

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bác này nói đúng, xe em không có tính năng chống trượt này. Nhưng em cứ tưởng là chức năng cần bằng điện tử ESP này khác với chức năng chống trượt ASR chứ nhể, vậy nên em mới thắc mắc. ASR (chống trượt) thì đúng là phải có 4 thắng đĩa mới có, còn ESP thì mấy con Kia bên Hàn Xẻng chỉ 2 thắng đĩa cũng có tích hợp rồi, không liên quan đến 4 đĩa đâu.
Em xin lỗi nghe cụ này comment nhiều kiến thức mà em chả thấy có cơ sở nào cả.

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com
CÓ nút nhưng cơ bản có dây bên trong không thôi cụ ợ, e thấy morning 2014 có đấy
Cụ nói cứ như xe đồ chơi ấy nhỉ? Ko biết cụ có hiểu và có đi xe có tính năng này chưa?
Thứ nhất, nếu có thì cụ cứ bật tắt cái nút, nó sẽ hiện lên đông hồ cho cụ biết và đèn trên nút sẽ sáng.
Thứ hai, nếu cụ nói theo ý là nó có nhưng nó hoạt động như thế nào, hiệu quả có bằng các xe cao cấp hơn không thì em còn thấy có lý. Đang này cụ nói như là trò ném đá hội nghị!

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com

Khi bác vặn chìa khóa thấy trên đồng hồ hiện lên hình chiếc xe màu vàng có 2 vết trượt dưới bánh là xe bác có ESP ạ.
Hình xe màu vàng có hai vết trượt là chống trơn trượt và cân bằng, còn hiệu quả tới đâu em chưa biết. Hình vô lăng trên cùng là trợ lực lái điện. Xe của cụ nào có báo hai cái đó là có tính năng đó.