[Thảo luận] Các bác bảo em có ngốc ko???

CAP_bl

Xe điện
Thôi thì cũng được việc là không mất thời gian giải trình, không mất nơ-ron để đấu khẩu với xxx, bác chủ thớt ợ.

jeehoon

Xe tải
Ko có ảnh làm bằng chứng, xxx ko có quyền bắt cụ. Cụ tiếp tay cho giặc ngày rùi

pitbeo

Xe hơi
em thấy bị xxx hỏi là mồm to như cái loa vào.

hôm trước em bị tóm ở ngã 3 Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt. lí do là chú xxx bẩu em lấn vạch liền khi đi từ hướng Metro về Cầu Giấy. em cãi ngay. em bảo em đi tới ngã 3 rồi em mới xi nhan rẽ chuyển làn. ở giữa ngã 3 làm gì có vạch mà lấn. chú xxx to hỏi "thế nghĩa là cán bộ của tôi sai??". "tất nhiên. tôi đi đúng làn, đúng đường, ko lấn vạch.". cứ ngoạc mồm ra là xong. chú xxx to trả giấy tờ cho em về. chú xxx nhỏ ngó đi chỗ khác. ko biết sau em có tóm được ai ko.

Vuvit

Xe tăng
Nhân nhượng là tự sát:-|

chinhatm

Xe container
Bác có thể nói rõ trường hợp nào thì dùng được mắt thường, trường hợp nào thì phải cần bằng chứng không? chứ như cụ nói thì xxx nó cứ dùng "mắt" thì chết cả nút à?
Gửi bác, khoản 2, mục 5, Thông tư 27/2009/TT-BCA của Bộ Công an:
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Những trường hợp trực tiếp phát hiện lỗi thì công an phải ở ngay hoặc ở gần vị trí phát hiện lỗi, và phải là những lỗi có thể phát hiện được bằng trực giác như: đè vạch, vượt đèn đỏ, sai làn...Còn những lỗi như vượt quá tốc độ...thì phải có phương tiện kỹ thuật thì mới phát hiện được, nên phải có bằng chứng

chinhatm

Xe container
Cụ đùa dư lào ý chứ. Không chưng ra được bằng chứng hoặc chứng minh em vi phạm thì không thể ép em nhận lỗi được. Nếu cố tình ép em thì em làm cho ra ngô ra khoai ngay (mặc dù quan hệ em chả rộng rãi, tiền em cũng chả nhiều, thời gian em lại càng ít - nhưng quyết tâm thì em có thừa).

Bất cứ lần nào bị xxx thổi câu những đầu tiên khi xuống xe của em là "1- Tôi vi phạm lỗi gì hả đồng chí?" - "2- Đồng chí có chứng minh được là tôi phạm lỗi hay không?" - "3- Nếu đồng chí chứng minh được tôi phạm lỗi, tôi chấp nhận nộp phạt thông qua biên bản - không đồng chí phải để tôi đi" - Quan điểm của em là đi đúng, tinh thần vững vàng, chỉ đối thoại quyết không đối đầu cãi nhau, không căng thẳng. Bản thân xxx cũng nhiều lần phải thừa nhận lỗi nhận định với em trên tinh thần vui vẻ.
Tùy trường hợp bác ạ. Trong trường hợp này, tôi đã nói là nếu như xxx ở ngay chỗ có vạch liền thì họ không cần bằng chứng nào cả, vì họ có quyền phát hiện lỗi bằng mắt thường (tôi vừa post một đoạn thông tư 27 đấy). Tất nhiên là bác có quyền cãi, nhưng nên xem xét kỹ khi nào thì nên cãi, khi nào thì không.

MsLove

Tháo bánh
Tùy trường hợp bác ạ. Trong trường hợp này, tôi đã nói là nếu như xxx ở ngay chỗ có vạch liền thì họ không cần bằng chứng nào cả, vì họ có quyền phát hiện lỗi bằng mắt thường (tôi vừa post một đoạn thông tư 27 đấy). Tất nhiên là bác có quyền cãi, nhưng nên xem xét kỹ khi nào thì nên cãi, khi nào thì không.
Vầng, tất nhiên là em hiểu ý bác và cũng hiểu tinh thần của cái TT27 bác vừa đưa lên ạ.
Tuy nhiên, em là người dân tham gia giao thông, em có quyền được người điều khiển giao thông chứng minh chỗ vi phạm của em (nếu không, cứ mỗi khi XXX phạt, chả cần lý do gì thì mặc nhiên là em sai ạ).
Bản thân em đã gặp nhiều XXX vui vẻ nhận lỗi nhận định là sai rồi bác ạ. Cơ bản là cách xử lý của mình trong từng trường hợp ntn thôi.

Còn việc nên xem xét kỹ là khi nào nên cãi, khi nào không thì em thuộc lòng cụ ợ. Về cơ bản, em đi đúng luật, tuy nhiên có những lúc em cố tình đi sai 8-}8-} vì nhiều lý do. Nếu bị bắt trong trường hợp đi sai, em nhận lỗi ngay lập tức và thiện chí nhận hậu quả. Ngay từ ngày đầu rờ lên cái vô lăng, ông thầy dạy lái xe của em có nói 1 câu mà em nhớ tới giờ, đó là: Anh đi mà không biết mình đi thế nào thì tốt nhất là đừng lái xe nữa cho xong ^:)^^:)^^:)^ hị hị.

Dù sao em cũng hết sức cảm ơn bác nhá nhá nhá !!!

Escave

Xe buýt
Gặp bẫy thì e chệu, còn chủ động đi sai thì e biết.

mai.thanh10

Xe container
Trường hợp này xxx không cần ảnh đâu, vì ngành công an quy định có thể dùng mắt thường hoặc phương tiện nghiệp vụ để phát hiện lỗi mà. Nếu đoạn đường ngay chỗ xxx đứng có vạch liền thì bác không thể cãi được, dù bác biết chắc chắn rằng mình không đè vạch. Trường hợp này chỉ có thể vặn lại xxx xem họ có quyết định của trưởng phòng cảnh sát giao thông cử ra lập chốt ở đấy không thôi, nhưng nếu họ có quyết định thì chắc chắn là bác phải để lại bằng, mấy hôm khác quay lại giải quyết đấy.
Thế thì nó thích cướp lúc nào thì cướp àh.

namfox

Xe tải
Nếu vào trường hợp của Em thì sẽ xử lý hơi khác Cụ chủ.

1. Nếu Anh không chứng minh được Tôi vi phạm lỗi và ko có bằng chứng thì không thể lập biên bản tôi được.

2. Tôi đồng ý để Anh kiểm tra giấy tờ và nếu giấy tờ của tôi đầy đủ thì ANh bắt buộc phải trả giấy tờ để tôi đi.

Tất cả các ý trên được ghi âm lại để xxx khỏi cãi. Em hiếm khi đưa giấy tờ khi xxx hỏi mà mình tin tưởng chắc chắn rằng minh fkhông phạm lỗi hoặc có thể mập mờ cãi được như trường hợp của Cụ chủ.

thôi cụ coi như bị thu phí đi qua đường làng rồi.Đường vắng đôi co với cướp cũng chẳng lợi gì.mất bữa nhậu cho nó lành cụ ạ

sepbu

Xe điện
EM muốn hỏi kỹ hơn về cái câu này "Trực tiếp phát hiện "
- vậy trực tiếp phát hiện có quy định phải trong khoảng cách bao nhiêu không ???
Vì có 1 số lỗi bị bắt khi vị trí xe vi phạm đến ông cảnh sát đừng phải đến 100m ... thế thì phải sử lý như thế nào ?

Gato2009

Xe điện
Gửi bác, khoản 2, mục 5, Thông tư 27/2009/TT-BCA của Bộ Công an:
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Những trường hợp trực tiếp phát hiện lỗi thì công an phải ở ngay hoặc ở gần vị trí phát hiện lỗi, và phải là những lỗi có thể phát hiện được bằng trực giác như: đè vạch, vượt đèn đỏ, sai làn...Còn những lỗi như vượt quá tốc độ...thì phải có phương tiện kỹ thuật thì mới phát hiện được, nên phải có bằng chứng
Cám ơn cụ, em cũng đã hiểu được, nhưng em nghĩ việc này đôi khi nó cũng không có ranh giới rõ ràng, ví dụ thế nào là ở "gần" vị trí phát hiện lỗi phải không cụ?

chinhatm

Xe container
Cám ơn cụ, em cũng đã hiểu được, nhưng em nghĩ việc này đôi khi nó cũng không có ranh giới rõ ràng, ví dụ thế nào là ở "gần" vị trí phát hiện lỗi phải không cụ?
Đúng đấy bác ạ, tùy trường hợp mà xử lý thôi.

mrbinhhg

Xe tải
Chia buồn cùng cụ chủ thôi, chắc ai qua cũng dính đòn, gặp phải cướp rồi.

koj.k0ol

Xe tăng
mất nhiều không cụ... làm như thế đỡ mất thời gian nhưng mà mua tức...

Camry_so1bacson

Xe máy
thực ra VN mình luật giao thông nhiều cái nó chưa rõ ràng,nên lắm lúc nhá nhem lắm bác ơi,mình ở đấy ( vắng vẻ) là mình đuối lý hơn xx rồi,chứ nếu thành phố có khi nó lại ko dám

yeswrong

Xe buýt
Không nên cãi nhau nơi đất khách quê người;
Tiền thì em nghĩ nếu lỡ sai do không để ý hoặc thiếu quan sát thì mình nộp cho nhà nước - nhưng bác hãy nghĩ đến cảnh quay lại đó để nộp phạt và lấy giấy tờ mất time lắm.
Nếu xxx cho phép chuyển giấy tờ về nơi cư trú xử lý thì loại bỏ được nạn ăn tiền đút lót của xxx toái 60% đấy
Bác chỉ cãi khi chắc chắc chắn không sai; => điều này thì bác phải cực kỳ tập trung vào lái xe và quan sát vuèa đảm bảo cho người vừa đỡ khổ cho mình
Mà đường đèo thì chắc chắn có ảnh đấy xxx giờ không ngu gì bắt láo để mắc hợm với mình đâu bác ạ. Em dính rồi mà là cái bẫy thực sự đấy