[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

j3rry

Xe hơi
Con Gaggia Classic 2019 của em đang dùng gặp hiện tượng như này ạ, cách đây vài hôm khi gài portafilter vào máy thì em không thể kéo về vị trí 6h đc, chỉ gài đến vị trí 7h là kịch kim (em nhớ không nhầm thì ngay khi bóc máy em pha test máy thì tay cầm kéo về gần sát vị trí 6h), em google thì nhiều người nói vị trí 7h là vì máy còn mới (con Gaggia này em mua cách đây 3 tuần) và máy vẫn pha bình thường. Sáng nay, đang pha thì bị rơi tay cầm vỡ cốc, em liền giảm lượng cà xuống còn 10g (cho filter đôi) nhưng vẫn bị rơi. Không biết máy em như thế này thì khắc phục như nào ạ?

cuckhoai

Xe tăng
Cụ Studer ơi, cám ơn cụ hôm trước đã chỉ cho “chiêu” về áp dụng phát mở được ngay cái cục nhôm đỡ cái showerscreen.

giờ em lại mắc cụ tháo cái bộ van đồng đánh bọt ra khỏi cụm boiler. Em tháo hai cái vít ra rồi mà cụm van vẫn ... cứng ngắc, không dỡ ra được. Bẩy mạnh hơn thì em chưa dám, sợ gãy.

có cách gì cụ chỉ em với. Cám ơn cụ

View attachment 5673349
Nếu không dùng đánh sữa cụ tháo cái van đồng này ra, taro ren trên cái boiler rồi bắt con ốc vào sau vệ sinh tẩy cặn cực tiện. :D :D :D

Skoda_Favorit

Xe container
Con Gaggia Classic 2019 của em đang dùng gặp hiện tượng như này ạ, cách đây vài hôm khi gài portafilter vào máy thì em không thể kéo về vị trí 6h đc, chỉ gài đến vị trí 7h là kịch kim (em nhớ không nhầm thì ngay khi bóc máy em pha test máy thì tay cầm kéo về gần sát vị trí 6h), em google thì nhiều người nói vị trí 7h là vì máy còn mới (con Gaggia này em mua cách đây 3 tuần) và máy vẫn pha bình thường. Sáng nay, đang pha thì bị rơi tay cầm vỡ cốc, em liền giảm lượng cà xuống còn 10g (cho filter đôi) nhưng vẫn bị rơi. Không biết máy em như thế này thì khắc phục như nào ạ?
Cụ ới lão cuckhoai nhá! Đúng bệnh luôn!!!

cuckhoai

Xe tăng
Cụ làm theo trình tự ngược lại khi nén cà thì sẽ hết hiện tượng này. Khi xay được khoảng 2/3 cà cụ nén bằng Tamper thường, xay đủ số cà cần pha cụ nén bằng Tamper xoay. Em bị rồi em biết. =)) =)) =))

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em mua 1 bao muối hoàn nguyên ( tên gọi của nó) 25kg đó bác
Em ở SG, các bác cần, em gửi tặng, mà gửi ra HN cũng ok mà
Muối hoàn nguyên để làm gì cụ, cụ Studer bảo là KHCO3 hoặc Na2CO3 mà. Muối hoàn nguyên thì chính là NaCl thôi.

hong7cong

Xe buýt
Hehe cám ơn cụ Studer và các cụ. Vậy em lại ... đậy vào thôi ah

em dạo này hâm đơ, toàn ôm đồ cổ về để ...tý toáy. May gấu chưa đuổi khỏi nhà với đống đồ đồng nát này 😂

j3rry

Xe hơi
Cụ làm theo trình tự ngược lại khi nén cà thì sẽ hết hiện tượng này. Khi xay được khoảng 2/3 cà cụ nén bằng Tamper thường, xay đủ số cà cần pha cụ nén bằng Tamper xoay. Em bị rồi em biết. =)) =)) =))
Hic thế là sao bác nhỉ, lỗi do cà ạ?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy vậy >:D< Vụ này phải nghiêm khắc phê bình cụ Tony.Nguyen.60062il không đánh giá tác động môi trường cẩn thận khi đưa thông tin về thớt , vụ này ở VN bây chừ làm gắt à nha
Em cũng rất cân nhắc khi trao đổi các thông tin , nhiều khi viết bài xong lại xoá đi vì thấy không ổn . Đơn cử ngày trước , khi trao đổi về nguồn nước sử dụng khi pha cà , em cũng đã viết rõ là cảm nhận về nguồn nước khác nhau cho ta hương vị khác nhau .sau đó em phát hiện ra nguồn nước Sông Đà ở khu vực nhà em ( HN ) khá ổn . Nhưng niềm sung sướng chưa được bao lâu thì dính vụ xả trộm dầu tai tiếng , toàn bộ nước sinh hoạt sử dụng bị ô nhiễm nặng , em đành lắp bộ RO gia đình và từ đó rất thất vọng vì hương vị cà giảm sút rõ rệt , rồi lại phải lọ mọ đi xin nước nơi khác về chỉ để pha cà /:)
Cho đến một ngày em tìm hiểu được thông tin , có một loại sản phẩm tên là Third Wave Water đang bán trên thị trường , loại bột này pha với nước tinh khiết để cho ta một loại nước pha cà vừa ngon vừa an toàn lại không lo đóng cặn hay ăn mòn gì cho máy pha . Rất hợp lý vì người ta đã nghiên cứu các chỉ số tốt nhất của nước dùng để pha cà và trong tự nhiên có mấy khi gặp được nguồn nước đáp ứng đủ các yêu cầu như vậy :(
Nhưng chúng ta có thể tự xử lý nước cho mình được không ? Và em lại tìm thấy thông tin , đó là đề tài pha muối Kali bicacbonat ( KHCO3) vào nước tinh khiết để tạo ra nước pha cà đáp ứng được yêu cầu . Té ra sự có mặt của Na2CO3 hay KHCO3 đều làm hương vị cà tốt lên , trong bài viết đó họ nói KHCO3 là tốt hơn . Bản thân Na2CO3 xuất hiện khi ta tiến hành làm mềm nước bằng phương pháp trao đổi ion truyền thống và thực tế là em từng khen một cụ trên hội cà và mãi đến gần đây vẫn cứ băn khoăn tại sao cụ ấy lại có nguồn nước ngon như vậy
Đó là thông tin để các cụ tham khảo , còn việc áp dụng nó hay không thì các cụ tự cân nhắc nha . Nếu cần tham khảo thêm , em sẽ dẫn đường link về cách sử dụng để các cụ tự ngâm cú
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi :D
vụ DIY nước pha cà mấy lần em định thử mà lười quá. Em tìm đx công thức của Matt Perger vô địch WBC, thấy cũng đơn giản về thành phần, chỉ gồm
  • Baking Soda – NaHCO3, Sodium Bicarbonate (not to be confused with baking powder)
  • Epsom Salts – MgSO4.7H2O,
  • Nước RO
Có điều là hơi lích kích vì phải trộn 1 lượng lớn nước để có tỷ lệ tuóng đối chính xác.
Em post ở đây xem xưởng cụ Studer có chế đc khoing? Hihi

cuckhoai

Xe tăng
Mà rổ đôi sao cụ pha có 10gr nhỉ? Rổ đôi pha 18gr thì bánh cà pha ra nó mới khô.

Skoda_Favorit

Xe container
Theo em lỗi do bột cà dính lên Grouphead.
Các cụ dùng classic pro bị ntn thì thử cũng lượng cà đó và nén như thế cùng tay pha rổ lọc nhưng để nguội từ đầu và máy cũng đừng làm nóng vội thì cài vào đc vị trí nào so với khi pha bình thường?
Hay Classic 2019 bị lỗi?:-? :D
Mà Cụ j3rry đề phòng bị lão cuckhoai "thuốc" đổi máy nha! :D

cuckhoai

Xe tăng
Các cụ dùng classic pro bị ntn thì thử cũng lượng cà đó và nén như thế cùng tay pha rổ lọc nhưng để nguội từ đầu và máy cũng đừng làm nóng vội thì cài vào đc vị trí nào so với khi pha bình thường?
Con GCP có ưu điểm rất lớn cho ông nào thích lớp Crema đẹp chụp ảnh tự sướng. =))
PS: còn vụ đổi máy thì chỉ là vấn đề thời gian thôi. :D

j3rry

Xe hơi
Em vừa thử lại thì không có cà cũng chỉ kéo đến được vị trí 7h, khi pha chắc chắn sẽ bị rơi tay cầm ạ. Em đang nghi khả năng Gasket có vấn đề.

Ps: Skoda_Favorit: Báo cáo bác xe đạp Tiệp là em tàu ngầm 4 năm nay, bị thuốc đổi máy vài lần rồi ạ. Em đang định mang con Gaggia này lên VP.

j3rry

Xe hơi
À tiện cho em hỏi tháo cái ốc Shower thì dùng tua vít loại nào ạ. Em thử mấy cái tua vi đa năng vào thì đều không vặn đc.

Anita Emi

Xe điện
Xoay 3 vòng về bên phải, rồi trả lại 2,5 vòng về bên trái, ấn nhẹ một cái rồi lại xoay 1,5 vòng sang trái, dừng lại 5 giây sau đó xoay rất nhanh thêm 2 vòng sang phải, lắc nhẹ cổ tay một cái rồi nhấc ra.

Đơn giản thế là xong cụ nhỉ? ;))

largo_kent

Xe tăng
KHCO3 mua trên mạng cụ ạ , Shopee hay Lazada... đều bán

Thương hiệu Lavie có 2 dòng sản phẩm là nước khoáng tự nhiên đóng chai và nước uống tinh khiết đóng chai . Nước khoáng thì mới có nhiều khoáng và có thể gây đóng cặn, nhưng quan trọng là các loại nước khoáng này pha cà thực sự không ngon , nước tinh khiết đóng chai thì bản chất không khác gì nước RO gia đình cả , ngoài yếu tố không ngon , nó còn có khả năng gây ăn mòn boiler
Đường Link để các cụ tham khảo điều chế nước pha cà vừa an toàn vừa ngon là đây
Nội dung ngắn gọn là pha KHCO3 vào nước tinh khiết ( Nước RO gia đình ) , nồng độ 50-100 mg cho 1 lít nước tinh khiết
Tham khảo về tính an toàn của muối KHCO3

Nếu các cụ phát hiện tính độc hại của nó , xin cho biết ý kiến
Bá cáo :D
Cảm ơn cụ ạ!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
À tiện cho em hỏi tháo cái ốc Shower thì dùng tua vít loại nào ạ. Em thử mấy cái tua vi đa năng vào thì đều không vặn đc.
Cái góc gài thì em thấy thầy gúc nói là từ 5-7 giờ là bình thường.
Vụ tháo thì cụ thử khi nóng xem.

Skoda_Favorit

Xe container
Em vừa thử lại thì không có cà cũng chỉ kéo đến được vị trí 7h, khi pha chắc chắn sẽ bị rơi tay cầm ạ. Em đang nghi khả năng Gasket có vấn đề.

Ps: Skoda_Favorit: Báo cáo bác xe đạp Tiệp là em tàu ngầm 4 năm nay, bị thuốc đổi máy vài lần rồi ạ. Em đang định mang con Gaggia này lên VP.
E cũng đang Classic 1996 ở VP đây! Vậy ở nhà Cụ dùng máy gì?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Xoay 3 vòng về bên phải, rồi trả lại 2,5 vòng về bên trái, ấn nhẹ một cái rồi lại xoay 1,5 vòng sang trái, dừng lại 5 giây sau đó xoay rất nhanh thêm 2 vòng sang phải, lắc nhẹ cổ tay một cái rồi nhấc ra.

Đơn giản thế là xong cụ nhỉ? ;))
Xem như các cụ đang phá két 😄😄😄

Trạng thái
Thớt đang đóng