[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Có 1 bác Taiwan trên group LaPavoni gửi em sơ đồ lắp và điều khiển PID rất chuẩn, không dùng bộ PID bán sẵn, nhưng nó vướng vấn để dây dợ loằng ngoằng , em lại ko biết nhiều về phần điện , nên đang xếp dự án lại đó em gửi cụ Clip em đo thử con Lapavoni khi hạ áp Boiler để thấy thực tế tác dụng của nó
Tks Cụ! Em nghĩ đo nhiệt độ Grouphead và boiler như vậy sẽ có sai số nhỉ vì chỉ áp đầu dò nhiệt vào như vậy! Đo nhiệt độ nước xả ra từ boiler thì ổn!

largo_kent

Xe tăng
Thời gian gần đây , em được giao lưu với nhiều anh em nghiện cà và nhận thấy nhu cầu trong món này ngày càng được mở rộng và vô cùng phong phú . Đa số vẫn xuất phát từ những máy cũ , rẻ tiền với những thương hiệu mà chúng ta đã rất quen thuộc , rồi tuỳ điều kiện và độ máu mà từng bước bon chen nâng cấp . Một số cụ thì chơi hẳn dòng khủng , tên tuổi đã được khẳng định rồi quá trình sử dụng tìm tòi và khám phá dần...vv . Những dòng máy kinh điển với những nguyên lý như Level , HX hay E61 ... lần lượt được mua về , chúng có chất lượng vượt trội cộng với dáng vẻ hoành tráng , bề thế và bền bỉ cùng năm tháng cũng góp phần làm tăng thêm sự cuốn hút và ham muốn được sở hữu mặc dù số tiền và công sức sưu tầm bỏ ra không hề nhỏ
Thế nhưng cuộc cách mạng trong ngành cà phê đang thay đổi cách chơi , trong khi chúng ta đang băn khoăn nên mua máy boiler đồng , nhôm hay inox , dual boiler hay HX ... thì thị trường đã có dòng máy pha cà không có boiler , hơn nữa khi pha phần mềm kiểm soát áp suất / lưu lượng giả lập được hết các kiểu pha của các máy và cuối cùng trên tất cả là chất lượng cà pha ra của nó , theo như các riview nhận xét thì chất lượng ngang cơ các dòng máy truyền thống với tầm giá gấp đôi còn tiện ích và độ tuỳ biến của nó thì các dòng máy cổ điển không thể so sánh được
Vậy nên nếu vốn đầu tư không phải là vấn đề quá lớn thì có thể tham khảo thêm thế hệ mới này , em thấy nó không đơn giản chỉ là trò chơi công nghệ thường thấy , các cụ mợ có thể xem xét thêm
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi :D
Cụ cho em xin cái keyword với, ko em chốt truyền thống mất ;))

largo_kent

Xe tăng
Lại được cụ Strega trêu em nữa :(.

Em chờ câu trả lời của cụ Studer từ giờ tới sáng mai, ko là sáng mai em đặt Mara X :(. Sau đó mà em tiếc là em oán cụ Studer ;))

Studer

Xe tăng
Lại được cụ Strega trêu em nữa :(.

Em chờ câu trả lời của cụ Studer từ giờ tới sáng mai, ko là sáng mai em đặt Mara X :(. Sau đó mà em tiếc là em oán cụ Studer ;))
Mỗi cụ là không update thông tin chứ các cụ mợ trên này biết hết rồi
Cụ cứ gõ Decent espresso là ra mà , em cũng đã đề cập đến thương hiệu này rồi
Bá cáo >:D<

uman

Xe tăng
>:D<
Thú chơi này không biết có thích không, chứ cốc cà đảm bảo ra là như ý người pha luôn. :D

Chỉ tội giá của mã máy rẻ nhất "chỉ" cỡ 3k tờ xanh, trong khi loại đầu E61 bắt đầu từ cỡ ~2k (mua mới).
Nhưng có một nhược điểm có thể sẽ xảy ra đối với loại máy này, tương đồng với, ví dụ, sự kiện sản xuất ra trẻ con không thú vị bằng bản thân quá trình sản xuất đó! >:D<
Em đồ rằng các cụ nhà ta có chơi thì sẽ đi con đường "phỏng theo", y hệt như trước đây Tolvard Linus đã hành xử với Unix. :P

Già rồi là phải vận động trí óc nhiều hơn cụ ạ, nghe nhạc của các cháu hiện nay, tham gia giải vài bài toán nếu ... có khả năng với bọn trẻ con ! DIY món gì đó để thoả đam mê, Cứ ngồi một chỗ hoạnh hoẹ, đá thúng đụng nia. ... , trong mắt con cháu đó là .. người Lẩm cẩm !!!
Bác để ý xem, độ ẩm trong ống cà: trước và sau khi đã xay
Bác kiểm tra nguyên nhân bị: vãi lấm tấm giữa hai rãnh bánh răng

Hôm nay, mới mời được bác ly rượu, diễn đàn này khó tánh quá

Độẩm của em là 60%, xay xong, còn 55%

cuckhoai

Xe tăng
Thú chơi này không biết có thích không, chứ cốc cà đảm bảo ra là như ý người pha luôn. :D

Chỉ tội giá của mã máy rẻ nhất "chỉ" cỡ 3k tờ xanh, trong khi loại đầu E61 bắt đầu từ cỡ ~2k (mua mới).
Nhưng có một nhược điểm có thể sẽ xảy ra đối với loại máy này, tương đồng với, ví dụ, sự kiện sản xuất ra trẻ con không thú vị bằng bản thân quá trình sản xuất đó! >:D<
Em đồ rằng các cụ nhà ta có chơi thì sẽ đi con đường "phỏng theo", y hệt như trước đây Tolvard Linus đã hành xử với Unix. :P
Đọc còm cụ em đồ cụ dân i tờ?

Bộ thìa này xinh này Cụ:

Giờ em mới biết, cái gì bán ở Mỹ, đều rất rẻ, so với giá cả ở VN
Haizzzzz...bảo sao, cứ giàu mãi...

haolq

Xe tăng
Tks Cụ! Em nghĩ đo nhiệt độ Grouphead và boiler như vậy sẽ có sai số nhỉ vì chỉ áp đầu dò nhiệt vào như vậy! Đo nhiệt độ nước xả ra từ boiler thì ổn!
Em đo nhiệt khi xả nước từ group ra đấy bác, từ 88-91oC

largo_kent

Xe tăng
Úi giờ, Decent nó còn đắt con con Lelit Bianca rồi :v. Em nghĩ những người chơi Decent là những người trải qua máy espresso truyền thống rồi, chứ mới đầu mà bập phát vào Decent thì nhanh chán lắm!

Anita Emi

Xe điện
Em nhìn thấy không hạp lắm, pha cà phê bằng lướt ngón tay trên màn hình liệu có ít cảm xúc hơn không nhỉ?

kenshire

Xe tăng
Sinh ra ở vạch đích rồi thì chả có gì để bàn, ko hứng thú, ko đam mê, ko quý trọng. Em vẫn thích đi lòng vòng, bước từng bậc thang một. Thú chơi lâu dài, mỗi ngày một trải nghiệm mới thích.
Mấy hôm nay e vừa phát hiện ra 1 con máy pha tạo crema rất bá đạo. Độ mịn crema thì chưa đẹp lắm, nhưng độ dầy crema thì kinh hoàng. Em dùng Arabica pha, nếu dùng Robusta thì chắc toàn crema mất. Gaggia tạo crema cũng đẹp, mịn, ko xốp, nhưng Gaggia ko bao giờ pha dc các cốc cà có body đậm đà, màu crema có da mèo, da báo chứ ko dám nói đến da hổ.
Cụ nào thích uống crema, thích ảnh ọt sống ảo thì nên mua con máy này. Các cụ xem hình sẽ đoán dc tên máy pha.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

sáng thứ 2 đầu tuần, sau màn họp giao ban nghiêm khắc tự phê bình bản thân vì có dấu hiệu buông lỏng, sa đà vào ăn chơi, như thường lệ em lại tiếp tục mời các cụ 1 ly Brasil Yeallow Bourbon rang Fullcity. =))
ly này em pha bằng tay cầm có đáy, vẫn hổ báo nhưng ko dữ dằn bằng cới pha tay cầm naked.

haolq

Xe tăng

sáng thứ 2 đầu tuần, sau màn họp giao ban nghiêm khắc tự phê bình bản thân vì có dấu hiệu buông lỏng, sa đà vào ăn chơi, như thường lệ em lại tiếp tục mời các cụ 1 ly Brasil Yeallow Bourbon rang Fullcity. =))
ly này em pha bằng tay cầm có đáy, vẫn hổ báo nhưng ko dữ dằn bằng cới pha tay cầm naked.
Quá đẹp !

Trạng thái
Thớt đang đóng