[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

hong7cong

Xe buýt
Hôm trước em rang mẻ cà Indo, thế nào mà lại bị “chai” nên hạt cứng ngắc như đá các cụ ah

Em không biết nên cho vào Mazzer xay với mức bình thường thì vẫn xay ra, nhưng bột cà ra rất thô. Không ứng ý, em chỉnh lại cho mịn hơn thì máy kẹt, cứng ngắc không xay nữa dù điện vẫn vô, đèn nguồn vẫn sáng.

vẫn không biết nên em cứ nghĩ em Mazzer ... toi rồi. Nên em chuyển hạt cà sang cối của máy 870. Nhưng bật xay lên phát thì cối cũng... kẹt luôn. Lúc này em mới check hạt cà thì đúng là cứng thật. Báo hại em cả buổi chiều này phải vệ sinh lại cối của cả hai máy 😭

em post lên đây xem có cụ nào cũng bị vậy không. Không biết trong trường hợp nào thi sau khi rang, cà lại bị chai và cứng tới độ mà “thợ cối” Mazzer cũng phải nhè ra

em nhớ độ trước cũng rang cà Indo mà đâu bị vậy, xay và uống vẫn bình thường

atd77

Xe tải
Cuối tuần sướng nhất là được rang và uống cà thoả thích :-* Lúc nãy làm shot Kenya Maisan AA rang ở mức fullcity khá thơm nhưng hơi chua kiểu cam quít chưa chín tới, giờ chuyển sang shot Guatemala thấy khác hẳn, thơm kiểu có vani, hạt khô, vị rất êm dịu khá ấn tượng:P

haolq

Xe tăng
Hôm trước em rang mẻ cà Indo, thế nào mà lại bị “chai” nên hạt cứng ngắc như đá các cụ ah

Em không biết nên cho vào Mazzer xay với mức bình thường thì vẫn xay ra, nhưng bột cà ra rất thô. Không ứng ý, em chỉnh lại cho mịn hơn thì máy kẹt, cứng ngắc không xay nữa dù điện vẫn vô, đèn nguồn vẫn sáng.

vẫn không biết nên em cứ nghĩ em Mazzer ... toi rồi. Nên em chuyển hạt cà sang cối của máy 870. Nhưng bật xay lên phát thì cối cũng... kẹt luôn. Lúc này em mới check hạt cà thì đúng là cứng thật. Báo hại em cả buổi chiều này phải vệ sinh lại cối của cả hai máy 😭

em post lên đây xem có cụ nào cũng bị vậy không. Không biết trong trường hợp nào thi sau khi rang, cà lại bị chai và cứng tới độ mà “thợ cối” Mazzer cũng phải nhè ra

em nhớ độ trước cũng rang cà Indo mà đâu bị vậy, xay và uống vẫn bình thường
Cà Indo của cụ là loại gì vậy ? Em chưa bị kẹt Mazzer lần nào cả, nguyên nhân cà cứng mà kẹt máy em thấy ko đúng về nguyên lý máy xay, chỉ có xay quá mịn thì bị kẹt , khi xay mịn quá bột chảy ra khỏi rãnh xay ko kịp và đầy lên làm cho đầu vào có mà đầu ra ko thoát kịp, nó làm cho cà bị xoáy đẩy bột ngược lên ngay chỗ hạt cà từ trên xuống để vào lưỡi xay, dẫn tới cà bị xoáy và vỡ vụn ngay khúc này gây tắc lưỡi xay !

Bemagauvn

Xe điện
Nhất bác uống cà có đôi thế này độ sướng tăng gấp thếp :)) Bộ tách nhã nhặn quá, nhìn kiểu dáng quen quen như của Royal Duilton.
Dạ vâng, đúng ạ.

Chứng tỏ cụ cũng là một trong những con bạc khát nước:((. Welcome cụ.:x

hong7cong

Xe buýt
Cà Indo của cụ là loại gì vậy ? Em chưa bị kẹt Mazzer lần nào cả, nguyên nhân cà cứng mà kẹt máy em thấy ko đúng về nguyên lý máy xay, chỉ có xay quá mịn thì bị kẹt , khi xay mịn quá bột chảy ra khỏi rãnh xay ko kịp và đầy lên làm cho đầu vào có mà đầu ra ko thoát kịp, nó làm cho cà bị xoáy đẩy bột ngược lên ngay chỗ hạt cà từ trên xuống để vào lưỡi xay, dẫn tới cà bị xoáy và vỡ vụn ngay khúc này gây tắc lưỡi xay !
thủ phạm đây cụ ah

hong7cong

Xe buýt

hong7cong

Xe buýt
em cũng ko hiểu cụ rang thế nào mà dc thế này, cụ có thấy crak ko? cụ rang mẻ này trong bao lâu, nhiệt lên dc bao nhiêu?
em rang tầm năm phút, có crack nhưng tiếng ko rõ như các loại khác cụ ah. Nhiệt lên tầm 430F

atd77

Xe tải
cà indo rang bằng máy SR550 cụ ah. Đợt trước em rang như dưới đây thì xay bình thường, tự nhiên làn này bị vậy
Máy SR550 thì em chưa biết :D, nhưng chợt nhớ lâu lâu cũng đã từng rang vài mẻ cà nếu không nhầm là Gold Mandheling Indonesia cũng gặp hiện tượng cà lên màu theo quá trình tăng nhiệt rất xấu, cà đen dần trông mốc meo và không nở, rang xong mẻ cà hình thức cũng không hơn bác là mấy. Tiếc là do quá ít cà nên không có dịp trải nghiệm tiếp, khả năng do giống cà ở vùng đó và cách sơ chế riêng gọi là wet hulled, có bác khuyên với loại cà này phải rang bằng cách thốc nhiệt cao ngay từ đầu. Cà xấu mã nhưng uống cũng khá ấn tượng, hương vị của thảo mộc và khói body khá dầy;)

Kevin_N

Xe máy
Em mời các cụ. Nay cuối tuần nên em mạnh dạn làm cốc cà muộn rồi cày...Netflix :)) :)) :)) :)).
Happy Weekend các cụ.

largo_kent

Xe tăng
Khả năng là bị hỏng công tắc, lỗi này chắc mang đi bảo hành hoặc thay cái công tắc ở thân máy.
Thằng này chỉnh cái lưỡi dưới cùng motor nó tịnh tiến thẳng lên / xuống chứ ko xoay như máy hãng khác ! Nên cụ khó nhận ra đấy chứ cái đó nó khó bị trục trặc lắm
Em cảm ơn các cụ, máy bị đứt dây công tắc, em hàn phát chạy ngon rồi ạ!

largo_kent

Xe tăng
Tôi thấy bác chưa lắp hộc chứa cà vào máy, bác thử lắp và quan sát xem có công tắc an toàn nào quanh hộc chứa cà không. Trước tôi có dùng máy Baratza Sette 270 cũng xảy ra tình trạng y hệt trên, phải lắp cái hộc chứa cà và xoay nhẹ cho vào lẫy thì bấm máy mới chạy. Khi vệ sinh máy tò mò tháo ra quan sát hoá ra nó có cái công tắc an toàn đính kèm khoá lẫy hộc chứa cà :D
Dạ bị đưt dây chỗ công tắc cụ ạ. Euroka cũng như bọn Caedo, Mazzer, ko có liên quan hộc cà với máy nên dễ chế thành single dose là vì thế ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng