[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

hovanduc91

Xe máy
Kính các Cụ
Cà phê là loại thức uống hàng ngày, dần trở nên phổ biến ở Việt nam. Kiến thức về các loại cà, máy pha chế, máy xay, máy rang đã được rất nhiều cụ chia sẻ ở các topic về cà phê trên diễn đàn otofun.
Do diễn đàn thay đổi giao diện, nên hôm nay em lập thớt này để các Cụ cùng vào chia sẻ về thú vui uống cà phê. Em mong muốn thớt là nơi giao lưu, chia sẻ, để mọi người đều có thể thưởng thức cà phê ngon, sạch, rẻ.
Đầu tiên, em mời các cụ tách cà phê sáng nay của em.
Tên cà: Indonesia Aceh Mandheling, single shot, 9 gram. Em cố gắng mô tả hương vị: hương hoa quả, mít không rõ nét lắm, nhưng có thể định hình 1 chút. Không đắng quá, không chua quá, vị đậm.
Máy pha: Delongi EC685M. Dạo này già cả nên e toàn thức dậy lúc sáng sớm. Ngoài trời còn tối đen, hít hương thơm từ tách cà làm mình tĩnh tâm lại.
Các link topic trước về cà
1

haolq

Xe tăng
Chính xác!!!!!!!!!!!!!!!!!
Tay chơi dữ dằn! Rang cà bằng lồng và bếp gas handmade in Vietnam!
Mấy tay người Nhật luyện kiếm chỉ bằng thủ công mới đạt tới mức thượng thừa

Rang cà cũng vậy ! "Cứ quay tay Vận may sẽ tới " , hỏng thì lén vợ đem ra thùng rác công cộng đổ bỏ , rồi lại về nhà coi như không có chuyện gì vừa xảy ra !

Skoda_Favorit

Xe container
Mấy tay người Nhật luyện kiếm chỉ bằng thủ công mới đạt tới mức thượng thừa

Rang cà cũng vậy ! "Cứ quay tay Vận may sẽ tới " , hỏng thì lén vợ đem ra thùng rác công cộng đổ bỏ , rồi lại về nhà coi như không có chuyện gì vừa xảy ra !
Vâng! Ý em là cụ này có cái lồng rang cà y hệt mấy ông Japan hay làm review trên Youtube! Hình như Lồng rang này của 1 cụ ở Hải Phòng chế! Trông cũng nuột nà phết!

Piety2110

Xe tải
Cháu thì rang cà bằng thứ thấy tây lông xài nhiều, nhưng chưa thấy cụ nào thớt mình khoe, là cái máy nổ bỏng ngô í ạ, k biết có j bất cập mà các cụ k xài

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thì rang cà bằng thứ thấy tây lông xài nhiều, nhưng chưa thấy cụ nào thớt mình khoe, là cái máy nổ bỏng ngô í ạ, k biết có j bất cập mà các cụ k xài
Em thấy có một cụ đang sài cái này mà.
Chắc tại cái này cũng không sẵn, với lại phải mod lại một chút thì mới hợp với rang cà :D

Skoda_Favorit

Xe container
Em thấy có một cụ đang sài cái này mà.
Chắc tại cái này cũng không sẵn, với lại phải mod lại một chút thì mới hợp với rang cà :D
Giời ạ cứ ý tứ giữ kẽx-(! Nói xừ là mình dùng đi để cụ ấy hỏi kinh nghiệm!>:)
Nhưng nhớ đừng nói chuyện chậu ở gầm giường!:-*:))

Piety2110

Xe tải
Hi, e cũng có đồ để hứng cffee... mà cụ Vanh mod adruino hay j để e học tập với, e chế cái triết áp thôi ạ

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu rất thích mùi cafe nhưng rất tiếc lại ko uống được ( mỗi lần uống là tim đập nhanh ) nhìn các cụ mà thèm .
Vẫn uống được cụ nhé, đổi sang uống Arabica, nếu vẫn bị (chắc chắn mức độ nhẹ hơn) thì chuyển hẳn sang decaf thì hết luôn

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Giời ạ cứ ý tứ giữ kẽx-(! Nói xừ là mình dùng đi để cụ ấy hỏi kinh nghiệm!>:)
Nhưng nhớ đừng nói chuyện chậu ở gầm giường!:-*:))
Hi, e cũng có đồ để hứng cffee... mà cụ Vanh mod adruino hay j để e học tập với, e chế cái triết áp thôi ạ
Em nhớ bác Niva cũng mod từ máy nổ bỏng ngô thì phải? Còn bác Vanh123 thì em không nhớ!
Của bác Vanh là cái lồng đặt trong cái xô, chạy bằng cơm nhá.
Các cụ sai hết rồi, em tuyền rang bằng ........ mồm thôi =)) =)) =))

haolq

Xe tăng
E thử rang các kiểu từ rang chảo, chế cái quay bằng chảo, lồng rang lò nướng, rồi nồi chiên không dầu. Cuối cùng chung kết cái LÒ TÔN này ạ

Lồng rang này rang một mẻ phải gọi hàng xóm qua uống cùng mới kịp ! Rang lồng này vui lắm !

haolq

Xe tăng
Tối qua e rang 500gr/mẻ cụ ạ
Em có kinh nghiệm thế này để khỏi cần cân cà xanh, cụ lấy cái bơ đong gạo (tận dụng từ vỏ hộp sữa đặc Ông Thọ) đong cà và gạt ngang là được ~200g . Giờ em định lượng cà rang và cà xay 1 shot uống toàn áng chừng .

peter nguyen 83

Xe máy
Em có kinh nghiệm thế này để khỏi cần cân cà xanh, cụ lấy cái bơ đong gạo (tận dụng từ vỏ hộp sữa đặc Ông Thọ) đong cà và gạt ngang là được ~200g . Giờ em định lượng cà rang và cà xay 1 shot uống toàn áng chừng .
Em vẫn cân ạ. Nó ko mất thời gian nhiều lắm. Kinh nghiêm của e là rang 300 gr/ mẻ cho cái lò tôn là ổn nhất. Nổ tung giời ý ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng