[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

kenshire

Xe tăng

Sau đợt Covid thì em đã xin vc được 1 góc bếp để làm coffee bar. Mua thêm ít đồ ly chén bày biện để up ảnh khoe với các cụ.
Máy rang SR540, máy xay Eureka Atom 65, máy pha Breville 840.
Máy xay Atom nhờ cụ haolq mua hộ, khi trao đổi zalo cứ đinh ninh là dòng Atom 60, đến khi khui kiện mới biết là dòng Atom Specility đg kính đĩa 65mm, rất cám ơn cụ haolq.
Bất ngờ là máy rang và máy xay về cùng 1 ngày, làm 2-3 hôm nay em liên tục rang xay. Trước em hay mua cà rang sẵn của icup, từ 2 hôm nay, do có máy rang xay mới nên em đc thưởng thức cà với hương vị và body dầy dặn chưa từng gặp.
Tạm thời em rất hài lòng với máy pha Infuser 840 này, kết hợp với naked portafilter, các hiện tượng channel và dòng chảy thể hiện rõ, mặc dù vẫn còn hơi văng toé loe ☔ nhưng rõ ràng tách cà đã có 1 level khác hẳn 👌👌👌

Cà Keney AA Karundul rang City+/Full City.
các cụ xem giúp đã ổn chưa? 🙏🙏🙏
Khởi đầu của cụ hoành tráng quá. Nhìn con máy xay của cụ mà em mắt tròn mắt dẹt. Đến khi con máy pha về thì còn đến đâu nữa ;;) ;;)
Mai em mang tặng cụ ít cà tập rang. Cụ qua lúc sáng hoặc chiều, tránh lúc 11h vì e có cuộc họp.
Khi nào máy pha về thì ae làm đội Times để off nhỉ :)) :))

Skoda_Favorit

Xe container
Khởi đầu của cụ hoành tráng quá. Nhìn con máy xay của cụ mà em mắt tròn mắt dẹt. Đến khi con máy pha về thì còn đến đâu nữa ;;) ;;)
Mai em mang tặng cụ ít cà tập rang. Cụ qua lúc sáng hoặc chiều, tránh lúc 11h vì e có cuộc họp.
Khi nào máy pha về thì ae làm đội Times để off nhỉ :)) :))
Lại còn thế nữa >:) !
Để anh mua nhà ở Times!;)

haolq

Xe tăng
Cà Robusta à Cụ? Nhìn dòng crema tuôn trào phê quá! =D>
A/R=2/5 cụ ạ , bảo quản cà trên ngăn đá nên Crema nó cứ "Phun" như vậy ! Việc bảo quản bằng ngăn đá chính là "làm chậm" quá trình " phát triển->đi xuống " chất lượng cà sau rang ! Cà cảng tỏa hương trong túi, hộp bảo quản thì vị , hương pha rang càng xuống nhiều ! Cà để ngăn đá lấy ra để một lúc là nó lên ngay được đúng hương thơm của cà rang ra sau khi để nguội khoảng 30ph. Hương cà sau rang để nguội khoảng 30ph hầu như các loại cà đều lên chung một mùi hương thơm kiểu "phức mũi" và quyến rũ , nhưng hương đặc trưng rõ rệt của từng loại cà thì sau khi cất hộp kín sau 1-2 ngày nó lên hương đặc trưng với mạnh , nhưng chính việc tỏa hương này kéo theo sự đi xuống vị+ hương của cà khi xay pha . Cách này có thể không phù hợp với Arabica nhưng với Robusta là rất chuẩn !

Chỉnh sửa cuối:

thanhvd

Xe tăng
Cụ xem Clip con Eureka Mignon cũ rích của em đang cho mượn bán cà phê Take away nhé . Cái Eureka Mignon >10 năm tuổi, Cái Vibiemme 6 năm tuổi , Mazzer + Eureka là 2 thằng đứng đầu về máy xay cà phê , Mazzer bảo thủ hơn, Eureka thì trẻ trung năng động hơn, nhưng máy xay của 1trong 2 thằng này thằng nào cũng ngon, về tính năng rất nhỏ như bộ đếm thời gian xay theo doser , ko hiểu sao rất rẻ và bền bỉ của Eureka mà Mazzer không làm để bán máy giá rẻ cho người dùng ?
Cuối cùng thì em chốt Eureka rồi cụ ạ.
Cũng thích huyền thoại Mazzer lắm vì xem ra đó là con máy hầu như không thể hỏng. Nhưng nó to và nặng quá.
Nhu cầu của em là 1 ngày không quá 2ly thì có lẽ Eureka chịu đựng được (em nghe nói máy này mi nhon nhưng tải được cả chị hàng xóm nữa nên cũng yên tâm phần nào :D).

DrGiang

Xe buýt
Trên này có 1 cụ cứ im lặng, em phải hỏi xem tình hình cụ đấy dạo này ra sao, đang sửa máy gì, đang uống máy gì (uống cà phê bằng máy gì?) đang định mua tiếp con nào về sửa =)) =)) =)) cùng nghề với nhau nhưng phải phục cụ này lọ mọ thật, cụ DrGiang nhỉ. Hôm nào cụ cho bài tổng kết các lỗi của dòng Classic và cách khắc phục nhé
Dạ, e định ra kênh youtube riêng cụ ah.
E nhận sửa tất tần tật cụ nhé. He

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com

Sau đợt Covid thì em đã xin vc được 1 góc bếp để làm coffee bar. Mua thêm ít đồ ly chén bày biện để up ảnh khoe với các cụ.
Máy xay Atom nhờ cụ haolq mua hộ, khi trao đổi zalo cứ đinh ninh là dòng Atom 60, đến khi khui kiện mới biết là dòng Atom Specility đg kính đĩa 65mm, rất cám ơn cụ haolq.
Bất ngờ là máy rang và máy xay về cùng 1 ngày, làm 2-3 hôm nay em liên tục rang xay. Trước em hay mua cà rang sẵn của icup, từ 2 hôm nay, do có máy rang xay mới nên em đc thưởng thức cà với hương vị và body dầy dặn chưa từng gặp.
Tạm thời em rất hài lòng với máy pha Infuser 840 này, kết hợp với naked portafilter, các hiện tượng channel và dòng chảy thể hiện rõ, mặc dù vẫn còn hơi văng toé loe ☔ nhưng rõ ràng tách cà đã có 1 level khác hẳn 👌👌👌

Cái vàng vàng ở trên máy xay cụ mua ở đâu thế

Xe Bao Hong

Xe tăng
Bên Lamaca có cà phê hạt Espresso rất ngon, giá 70%A và 30%: 315K/1 kg

Trương_Phi

[Tịch thu bằng lái]
em oánh dấu.

kenshire

Xe tăng
Cuối cùng thì em chốt Eureka rồi cụ ạ.
Cũng thích huyền thoại Mazzer lắm vì xem ra đó là con máy hầu như không thể hỏng. Nhưng nó to và nặng quá.
Nhu cầu của em là 1 ngày không quá 2ly thì có lẽ Eureka chịu đựng được (em nghe nói máy này mi nhon nhưng tải được cả chị hàng xóm nữa nên cũng yên tâm phần nào :D).
chắc khu nhà lão ở có nhiều chị cô đơn :D

thanhvd

Xe tăng
chắc khu nhà lão ở có nhiều chị cô đơn :D
Máy của em cuối tuần mới đến tay. Còn trải nghiệm xay hộ chị hàng xóm, đồng thời giải thích sự tích cái tên Eureka (không biết có thị phạm động tác như Ác si mét không nữa :">) là của 1 cụ ofer rất tích cực trong thớt này cơ ạ. Chứ em tuổi gì:D

hong7cong

Xe buýt

Cái naked portafilter cụ mua ở đâu vậy, em cũng đang muốn kiếm một cái để ngắm cafe chảy ra sao

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cái naked portafilter cụ mua ở đâu vậy, em cũng đang muốn kiếm một cái để ngắm cafe chảy ra sao
Mình mua trên ebay nhé.

hong7cong

Xe buýt

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng cái vàng vàng trên nắp máy xay có hiệu quả không ạ? Để em cũng mua 1 cái
Sau khi xay, rồi tháo ra lắp vào với máy xay, em rút ra 1 số kinh nghiệm sau:
- lượng cà tồn trong máy phụ thuộc vào cách bố trí, chế tạo của máy, các khoảng - khe hở, chỗ có không khí lọt qua...
- khi lắp cái bóng hơi này vào thì chỉ nên vỗ nhẹ để thúc đẩy cà ra hết theo đường dẫn. Lúc đầu em không biết, nhấn thật mạnh, sau khi mở máy ra thì phát hiện bột cà văng tung tóe trong vỏ máy.
- Cái bóng này chỉ góp phần đẩy lượng cà tồn ra 1 phần thôi. Vẫn nên xay trước khoảng 1-2gr và đổ đi, ít nhất là áp dụng với máy xay của em.
- Cái vụ single dose với bóng hơi này rất bẩn nhà =)) nhà có osin hoặc robot thì quá tốt.

timtoi

Xe tăng
Với nhu cầu 2 li cf 1 ngày sáng chiều thì có máy xay + máy pha nào dùng ổn kh nhỉ? Em đang tìm hiểu thấy máy hịn toàn 10-20t trở lên. Bụng bảo dạ thế phải chăng đi ra quán cho rẻ😁. Em dự định kiếm 1 bộ tầm 10t đổ lại. Cụ nào tư vấn giúp dc kh ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng