Cả nước sốt đất trong thời Covid

Thanhvuóng71

Xe container
Giá hiện đã quá vô lý so với thu nhập của dân & tình hình kinh tế trì trệ hiện tại mà nhiều cụ còn hô sẽ lên gấp đôi trong năm sau. Hiện cá mập với sự giúp sức của cò đã đẩy giá đất từ nội, ngoại thành đến đất tỉnh lên đến mức giá vô lương tâm, đã đến lúc vỡ để làm lại ván mới rồi.
Các cụ nên nhớ thời điểm 2012 tiền mất giá thế nào mà bds còn vỡ, còn hiện tại tiền VND đang có giá so với ngoại tệ mà bds bơm thổi đến mức này thì chỉ chậm nhất quý 1/2021 là toang.
Vụ bds tăng giá khắp nơi có vẻ một số NH hưởng lợi ( ts thế chấp đang thấp thành cao)

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Giá hiện đã quá vô lý so với thu nhập của dân & tình hình kinh tế trì trệ hiện tại mà nhiều cụ còn hô sẽ lên gấp đôi trong năm sau. Hiện cá mập với sự giúp sức của cò đã đẩy giá đất từ nội, ngoại thành đến đất tỉnh lên đến mức giá vô lương tâm, đã đến lúc vỡ để làm lại ván mới rồi.
Các cụ nên nhớ thời điểm 2012 tiền mất giá thế nào mà bds còn vỡ, còn hiện tại tiền VND đang có giá so với ngoại tệ mà bds bơm thổi đến mức này thì chỉ chậm nhất quý 1/2021 là toang.
em thì chưa nhìn thấy bđs toang trong năm nay - 2021
Mà em thấy tiền sẽ toang trước , giờ chả còn đất rẻ đâu cụ , Thực tế quá buồn là người dân có nhu cầu ở thực trên đất thực thì khó có đủ tiền để mua đất - giống như Hong kong , giá đất luôn ở trên tầm của 75 % dân số ! đất ở càng ngày càng chật chội , trong khi dân số cũng tăng rất nhanh

Mà em thấy tiền sẽ toang trước , giờ chả còn đất rẻ đâu cụ , Thực tế quá buồn là người dân có nhu cầu ở thực trên đất thực thì khó có đủ tiền để mua đất - giống như Hong kong , giá đất luôn ở trên tầm của 75 % dân số ! đất ở càng ngày càng chật chội , trong khi dân số cũng tăng rất nhanh
Cụ lấy Hongkong ra làm ví dụ dẫn chứng thì quá nếu nói về việc dân thành thị lo không có đất cho dân sử dụng, vì diện tích Hongkong có hơn 1000 cây số vuông còn nhỏ hơn diện tích của tỉnh Thái Bình, nhỏ gấp hơn 3 lần so với chỉ riêng diện tích Hà Nội

Longtime No See

Xe tải
Đừng so sánh vs HongKong cụ ơi, Việt Nam giờ đất ở đâu có thiếu, năm 2012 người ta còn nghĩ tiền toang hơn bây giờ nhiều, Ngân hàng sang năm sẽ là thằng đi đầu tiên vì định giá đất theo sự tăng vô lý hiện nay để cấp tín dụng, làn sóng vỡ nợ sẽ đến, rồi đến chứng khoán và bds cùng xuống hố, hãy nhìn Trung Quốc đó là tương lai của chúng ta. Trung Quốc tiềm lực thế nào ai cũng biết mà hiện giờ làn sóng vỡ nợ loang khắp nơi.

Longtime No See

Xe tải
Các cụ trên này hô hào tăng nhiều quá làm các cụ cầm tiền cứ lo ngay ngáy rồi cố vay mượn vào đúng đỉnh bds thì khổ, em trải qua 2 đợt khủng hoảng rồi nên lần này bắt đầu lạnh gáy. Còn các cụ hô lên cứ hô em cũng không cản vì nhờ thế sẽ giúp cho bds vỡ nhanh hơn thôi.

ATB

Xe buýt
Công nhận cụ hài hước thật.... Cái đội đấu chung đấy nó hiểu nhau từ cả lúc thằng nào buồn ỉa, thằng nào đánh rắm, chắc cụ lại nghe hơi nồi chõ rồi
Nó giống như hôm con cụ đánh rắm thối nhưng cự lại bị ngạt mũi méo ngửi thấy gì luôn ý. ;) ;) ;)

ATB

Xe buýt
Vầng cụ. Chắc cháu nhầm chứ chỗ cháu bảo cũng nhỏ, không đến 102 lô.
Mà giờ mấy anh chị dưới tò không đấu à cụ? To quá mấy a không ôm được hay thế nào. Mấy a ấy ôm bán lại giá chênh 1-200 tr thì dân tình lại chen nhau ấy chứ.

Chỗ mặt đường 10 gần cầu Nghìn có nhà 2 tầng cũ đã ngót nghét 2 tỷ rồi, mà họ kêu rẻ đó. Dân tình giờ lắm tiền quá.
Khó cụ ạ. Đội về nhỉ ý là đội gần như trúng toàn bộ ở huyện ý theo em biết. Họ cũng làm hạ tầng luôn khu vừa đấu giá, cũng nhận tiền của F1 nhiều lắm, mỗi lô trúng thì chênh lên 20tr, 50tr tùy lô, mà còn cũng chỉ giám đấu đến 1.4 tỏi/ lô thôi. Trượt phát cũng trả lại tiền F1 hết rồi.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Khi thắng đất thì đương nhiên nói to rồi, khoe bạn khoe bè. Còn thì thua đất thì chỉ về rủ rỉ với vợ thôi :))

Em từng đi đấu giá đất Nam cường năm 2008,9 gì đó. Xong vào nó bắt chốt ngay mới sợ chứ. Em đợi nửa buổi thì thấy cái hộp tiền cọc vẫn như buổi sáng, thế là em té. Hehe.

Tiền mình vất vả kiếm, đừng để người khác tiêu hộ các cụ ah.

duc6887

Xe hơi
31/12 vừa rồi quê em đấu đất. Ko đấu riêng lẻ từng lô mà đấu cả luôn. Giá sàn 75 tỏi /100 lô / 100m2. Đấu 3 vòng, ông trúng là đội thành phố về. Trúng với giá 160 tỷ, ông nhì 146 tỷ. Nhưng đến cuối trận thì đội trúng đánh nhau loạn cào cào vì là vốn chung nhau, thằng muốn trúng giá đấy, thằng thì nghĩ chết sạc tiết lúc vào ghi giá ko bảo dc nhau nữa xong trúng quoay ra múc nhau.
nhất và nhì chênh nhau 1.4 tr/m, lại có hàng F1 đặt cọc sẵn. Như vây chắc họ cũng xem kỹ thị trường, không quá vênh với thị trường và có thể chốt hàng F1.
Đa phần họ cũng rất hiểu và không phải tay mơ. Chỉ có những người dân thường đi chê bôi là tay mơ, rồi có khi lại phải mua lại hàng F2, F3 của họ với giá cao.
Thực tế thị trường 2,3 năm qua là như vậy.

ATB

Xe buýt
nhất và nhì chênh nhau 1.4 tr/m, lại có hàng F1 đặt cọc sẵn. Như vây chắc họ cũng xem kỹ thị trường, không quá vênh với thị trường và có thể chốt hàng F1.
Đa phần họ cũng rất hiểu và không phải tay mơ. Chỉ có những người dân thường đi chê bôi là tay mơ, rồi có khi lại phải mua lại hàng F2, F3 của họ với giá cao.
Thực tế thị trường 2,3 năm qua là như vậy.
Mua thực để ở quá ít cụ. Một vị trí khác đẹp hơn nhiều có hơn 80 lô bán mãi từ 2018 đến giờ không hết. Mà cũng kỳ lạ lúc 2018 bán 8tr không ai mua, đến giờ lại tăng lên bán 13tr. :P :P :P. Còn xem danh sách bán, thì dựán nào cũng bánđược khoảng 25% là các quan chức mua xuất ngoại giao :-s:-s:-s. Loạiý thì giá nàocũng mua vì tiền chùa.

rulongem

Xe máy
Chỗ nào cũng sốt nhưng bán được hay không thì tùy nơi.
Có lô lên x3 x4 theo giá thị trường nhưng bán vài năm rồi vẫn không bay được :D
chuẩn cụ, em cũng đi tìm nhà đây,
em cũng ko gấp, nhưng chỗ e xem năm 2018, giá 33tr/m năm nay lên 36-38. nhưng giờ lại ko thích ở đó vì đi làm xa qá, đang tìm lên mạn cầu giấy cho gần.

rulongem

Xe máy
mạn đông anh nhà em giờ không có giao dịch rồi. cụ nào dùng đòn bẩy tài chỉnh chắc chỉ tầm này sang năm là lên đường.
Đông Anh cụ nào vào đỉnh mà dùng margin thì sắp ra khơi rồi.
Đông anh bây giờ tuyệt nhiên chẳng thấy tin tức con mie ji cả, chắc tay to ăn đủ rồi, đ éo cần truyền thông nữa, hay do em ít đọc báo.

rulongem

Xe máy
nhà nước ta quản lý thế nào đừng để giá nhà như hk là được :D,

Kuko87

Xe tải
Thực ra em quan sát từ lúc trước dịch đã có nhiều dấu hiệu nhà nước cố tình để hút tiền từ bds. Khi bds lên cao, gìm ngân hàng, kém thanh khoản để không vỡ. Qua đỉnh dịch cái là mọi nơi đấu giá đất (mà ra càng nhiều, đất càng lên mới lạ). Tiền bây giờ thu, chi rất tính toán (nhà nước ấy) mà lấy tiền từ bán đất là dễ nhất rồi. Còn cụ nào mà so sánh giá đất VN (cụ thể là HCM hay HN) với HK hay Sing thì đúng là nực cười. Nửa hy vọng giá nó trùng xuống về giá trị thực (người ở mua được), nửa hy vọng giá lên để còn lấy tiền làm hạ tầng cho đất nước tốt lên tí. :)

Thanhvuóng71

Xe container
Thực ra em quan sát từ lúc trước dịch đã có nhiều dấu hiệu nhà nước cố tình để hút tiền từ bds. Khi bds lên cao, gìm ngân hàng, kém thanh khoản để không vỡ. Qua đỉnh dịch cái là mọi nơi đấu giá đất (mà ra càng nhiều, đất càng lên mới lạ). Tiền bây giờ thu, chi rất tính toán (nhà nước ấy) mà lấy tiền từ bán đất là dễ nhất rồi. Còn cụ nào mà so sánh giá đất VN (cụ thể là HCM hay HN) với HK hay Sing thì đúng là nực cười. Nửa hy vọng giá nó trùng xuống về giá trị thực (người ở mua được), nửa hy vọng giá lên để còn lấy tiền làm hạ tầng cho đất nước tốt lên tí. :)
Theo cụ thì sẽ theo chiều hướng nào?. Đẩy mặt bằng giá đất lên thì tạm được nhiều cái trước mắt ( tạo thanh khoản, hút tiền vào bds đỡ sức ép lên lạm phát, tạo các nguồn thu từ bán đất, từ thuế, hỗ trợ lĩnh vực xây dựng , hạ tầng, tạo vốn cho người dân có đất đai.....)Nhưng khi đẩy giá đất lên mặt bằng mới thì nguồn lực nào? Đối tượng nào sẽ duy trì giá cả và thanh khoản . Em sợ như kiểu đa cấp

rulongem

Xe máy
sao không so sánh được cụ, trên tivi vẫn so sánh mà b, thì ae trên này so sánh là bthuong mà. còn năm nay bán đất nhiều mục đích rõ rất là làm mọi cách hoàn thành mục tiêu thu ngân sách. ngoài ra ls bank giảm, dân cũng chả muốn gửi tk, nên có tiền là vác đi mua đất.
nhà nước thu đc đủ thuế, nhưng chủ yếu cho chi thường xuyên nhiều, chi đầu tư phát triển chắc không tăng. kinh tế tăng trưởng kém mà giá nhà đất tăng thì có phải là dở không ạ.