[CCCĐ] Cả gia đình cùng phượt Anh, Scotland bằng xe tự lái

sunrise8x

Xe tăng
từng có co hội ra đi mà ko quyết đc. ngẫm lại âu cũng là cái niễn

MYWAY68

Xe máy
Đồng vợ đồng chồng băng biển đông cũng được

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cuối tháng 6 nhà em đi UK. lịch trình em lên thế này
1/7: London - York3/7: York - Edinburgh
5/7: Edinburgh - Windermere (lake district)
6/7: Windermere to Liverpool
8/7: Liverpool to Bristol
9/7: day tour to Cardiff (Wales), night stay at Bristol
10/7: day tour to Bath, night stay at Bristol
11/7: Bristol to London - Flight to VN
Bác Medela xem dùm em có ổn không ạ
Em muốn đi thử tàu Jacobite từ Fort William đến Mallaig
Có nên bỏ qua York để đi không?
Cảm ơn bác ạ
Có quá nhiều điểm để đi và xem phải không cụ ?
Em thấy chương trình đi của cụ hơi nhiều điểm quá, em thì thích dành thời gian lâu hơn ở mỗi điểm đến (2-3 đêm) để thăm thú kỹ hơn.
Nếu cụ định đi tầu Jacobite thì nhớ đặt vé qua mạng trước vì hôm em đi có nhiều khách đến mua tại ga mà không được đấy.
Cá nhân em thích điểm Fort Augustus hơn là Fort William vì Fort Augustus có hồ Loch ness.

Cái này thì tùy sở thích mỗi người thôi, lựa chọn giữa York và đi tầu Jacobite cũng như là lựa chọn giữa england và scottland vậy.
Cụ lựa chọn nước nào ??

Rebeccale

Xe đạp
Có quá nhiều điểm để đi và xem phải không cụ ?
Em thấy chương trình đi của cụ hơi nhiều điểm quá, em thì thích dành thời gian lâu hơn ở mỗi điểm đến (2-3 đêm) để thăm thú kỹ hơn.
Nếu cụ định đi tầu Jacobite thì nhớ đặt vé qua mạng trước vì hôm em đi có nhiều khách đến mua tại ga mà không được đấy.
Cá nhân em thích điểm Fort Augustus hơn là Fort William vì Fort Augustus có hồ Loch ness.

Cái này thì tùy sở thích mỗi người thôi, lựa chọn giữa York và đi tầu Jacobite cũng như là lựa chọn giữa england và scottland vậy.
Cụ lựa chọn nước nào ??
Mỗi thành phố em ở 2 đêm, riêng windermere em ở 1 đêm. Bristol em ở 3 đêm, nhưng bạn ngày em đi qua Bath và Cardiff chơi vì chỉ mất 30" đi train.
Em đã đi EU thấy các thành phố của họ các điểm tham quan gần giống nhau chủ yếu là cung điện, nhà thờ và bảo tàng. Nhà em lại k thích bảo tàng. Trước đó nhà em ở 1 tuần ở London nữa ạ. Em lăn tăn có nên bỏ qua York vì bạn em bảo nhà thờ York k bằng Westminter nhưng em đọc bài của bác kết Howard Castle và York Lavender. Nhưng để đi Jacobite, từ Edinburgh lên FW xa quá mà em lại k có nhiều thời gian.
Bác quyết dùm một tí ạ
Cảm ơn bác

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mỗi thành phố em ở 2 đêm, riêng windermere em ở 1 đêm. Bristol em ở 3 đêm, nhưng bạn ngày em đi qua Bath và Cardiff chơi vì chỉ mất 30" đi train.
Em đã đi EU thấy các thành phố của họ các điểm tham quan gần giống nhau chủ yếu là cung điện, nhà thờ và bảo tàng. Nhà em lại k thích bảo tàng. Trước đó nhà em ở 1 tuần ở London nữa ạ. Em lăn tăn có nên bỏ qua York vì bạn em bảo nhà thờ York k bằng Westminter nhưng em đọc bài của bác kết Howard Castle và York Lavender. Nhưng để đi Jacobite, từ Edinburgh lên FW xa quá mà em lại k có nhiều thời gian.
Bác quyết dùm một tí ạ
Cảm ơn bác
Em không giám quyết hộ bác đâu. Vì mỗi người đều có ý thích và lựa chọn riêng.

Phần em thì thích cái không khí lồng lộng gió của cao nguyên highlands, sự thô ráp của biển bắc sóng to, gió lớn. Thích phong cảnh thâm trầm của các lâu đài đá ẩn hiện dưới làn sương mù. Thoắt ẩn thoắt hiện với hình các chiến binh mặc váy caro tiến bước dưới tiếng kèn túi bài "Scotland the great" . Rồi mùi của rượu scotch whisky single malt nồng ấm mang hương vị của cỏ, của than bùn, hương vị của đất nước scottland. Được thưởng thức hương vị biển thật sự, không chế biến màu mè, đó là cá hồi hun khói, tôm hùm biển bắc (40£/ cân), cua hoàng đế, chai - sò hấp ngọt lịm và mặn vị biển...

Còn xứ England thì quá đẹp, quá lung linh cao cấp và xa hoa. Các lâu đài, cung điện hùng vĩ quá, các bãi cỏ được chăm sóc và cắt tỉa chuẩn đến từng mi li. Em không đủ trình để cảm nhận sự cao sang đó, khi đi giữa cái xã hội ý em cảm thấy mình thật bần hàn khốn nạn.

Rebeccale

Xe đạp
Em không giám quyết hộ bác đâu. Vì mỗi người đều có ý thích và lựa chọn riêng.

Phần em thì thích cái không khí lồng lộng gió của cao nguyên highlands, sự thô ráp của biển bắc sóng to, gió lớn. Thích phong cảnh thâm trầm của các lâu đài đá ẩn hiện dưới làn sương mù. Thoắt ẩn thoắt hiện với hình các chiến binh mặc váy caro tiến bước dưới tiếng kèn túi bài "Scotland the great" . Rồi mùi của rượu scotch whisky single malt nồng ấm mang hương vị của cỏ, của than bùn, hương vị của đất nước scottland. Được thưởng thức hương vị biển thật sự, không chế biến màu mè, đó là cá hồi hun khói, tôm hùm biển bắc (40£/ cân), cua hoàng đế, chai - sò hấp ngọt lịm và mặn vị biển...

Còn xứ England thì quá đẹp, quá lung linh cao cấp và xa hoa. Các lâu đài, cung điện hùng vĩ quá, các bãi cỏ được chăm sóc và cắt tỉa chuẩn đến từng mi li. Em không đủ trình để cảm nhận sự cao sang đó, khi đi giữa cái xã hội ý em cảm thấy mình thật bần hàn khốn nạn.
Bác mà không đủ trình chắc em ngồi nhà thôi hihi. Nghe bác tả mà em nôn nao quá đi. Mong thời gian trôi nhanh đến ngày được đặt chân xuống Heathrow. Nhà em k có tự lái như bác, đi train thôi nên bị hạn chế.
Em đến Fort William chỉ để đi chuyến Jacobite thôi. Em k thấy train đi thẳng từ Edinburgh đến Fort Augustus. Thời gian có hạn nên em tiếc đoạn lần mò lạc đường lắm.

Nếu em đổi 3 ngày ở Bristol để đi highland của Scot, bác tư vấn dùm em nên đi chỗ nào và đi thế nào cho tiện với ạ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác mà không đủ trình chắc em ngồi nhà thôi hihi. Nghe bác tả mà em nôn nao quá đi. Mong thời gian trôi nhanh đến ngày được đặt chân xuống Heathrow. Nhà em k có tự lái như bác, đi train thôi nên bị hạn chế.
Em đến Fort William chỉ để đi chuyến Jacobite thôi. Em k thấy train đi thẳng từ Edinburgh đến Fort Augustus. Thời gian có hạn nên em tiếc đoạn lần mò lạc đường lắm.

Nếu em đổi 3 ngày ở Bristol để đi highland của Scot, bác tư vấn dùm em nên đi chỗ nào và đi thế nào cho tiện với ạ
Xuống đến sân bay Heathrow cụ mua ngay cho em cái thẻ oyster card 5£ để đi tầu xe nhé (đi hết bao nhiêu thì cụ top up thêm) đừng đi express train hay taxi làm gì cho tốn tiền.

Nếu có 3 ngày ở scotland thì cụ skip đi tầu jacobite đi, mà mua một cái tour 3 days edinburgh - isle of skye thì sẽ đi được nhiều điểm hơn.

Rebeccale

Xe đạp
Xuống đến sân bay Heathrow cụ mua ngay cho em cái thẻ oyster card 5£ để đi tầu xe nhé (đi hết bao nhiêu thì cụ top up thêm) đừng đi express train hay taxi làm gì cho tốn tiền.

Nếu có 3 ngày ở scotland thì cụ skip đi tầu jacobite đi, mà mua một cái tour 3 days edinburgh - isle of skye thì sẽ đi được nhiều điểm hơn.
Em cảm ơn bác. Em thì thích tự đi hơn. Nhưng để em nghiên cứu tour xem thế
nào. Bác có biết nhà tour nào hay giới thiệu em với ạ. À mà bác đặt phòng qua agoda k?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ google "3 days tour of Edinburgh " sẽ ra nhiều nhà cung cấp, rồi chọn nhà cung cấp tour bản địa. Em nghĩ họ đều tin tưởng được, đây là ở anh chứ có phải vn đâu mà sợ bị lừa.

Đặt phòng ở scotland thì em hay chọn b&b; là kiểu nhà dân có phòng cho khách thuê để tăng thu nhập. Họ phục vụ cả ăn sáng luôn. Em không đặt phòng trước mà lái xe nên đến nơi em mới tìm thuê phòng.
Ở london em thuê căn hộ 3 phòng trực tiếp chứ không qua nhà môi giới nào cả.
Cụ có thể đặt phòng qua agoda và booking.com được, em thấy thằng booking mạnh ở châu âu hơn.

Rebeccale

Xe đạp
Em cảm ơn bác. Em search được 2 tour trong đó 1 tour có offer Jacobite (optional). Đi dạng cưỡi ngựa xem hoa nhưng em cũng thích vậy. Vì em không có nhu cầu nghiên cứu tìm hiểu gì cả, chỉ muốn thu vào tầm mắt cảnh đẹp thôi hihi. Em quyết định bỏ qua York, Lake district. Vì scotland đi thăm hồ rất nhiều và York thì chắc k so được với London. Em đi Bristol vì muốn biết ngó xứ Wales một cái và thăm Bath tắm hồ khoáng. Xong em đi sleeper train từ Edinburgh về luôn. Nhờ bài của bác em biết đến vùng highland của Scot. Em hỏi thêm một câu nữa. Có nên mua London pass 3 ngày k bác? Nó có loại bao gồm Oyster cho phép đi full 3 ngày nhưng cao hơn Pass thường 30 bảng, thoả đáng k bác?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Rebeccale
Cái london pass thiết kế ra để kiếm tiền du khách. Chỉ được cái tiện vì tất cả bao gồm trong giá 3 ngày rồi nhưng lại đắt, mà cụ cũng ko có sức đi thăm hết các nơi trong 3 ngày đâu.

Cái Oyster card thì ngược lại, được thiết kế ra để cho bà con cần lao năng đi phương tiện công cộng, giảm ô nhiễm môi trường nên có trợ giá. Em đi thoải mái cả ngày mất độ 10-15 pounds thôi. Còn các bảo tàng lớn ở london vd national museum ...đều free vé vào cửa hết nên cụ ko phải nghĩ đâu.
Chỉ có mấy cái bảo tàng như madame tussauds london, london tower thì cụ tự mua vé vẫn rẻ hơn.

Trẻ con dưới 10 tuổi không phải mua thẻ oyster cụ nhé.

Kinh nghiệm du lich của em là luôn đi phương tiện công cộng và ko bao giờ mua thẻ travel pass cả.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mà cụ mới đi lần đầu thi cứ đi hết các free museum và công viên đã là cũng hết thời gian rồi

Rebeccale

Xe đạp
Mà cụ mới đi lần đầu thi cứ đi hết các free museum và công viên đã là cũng hết thời gian rồi
Em đi mùa hè sợ xếp hàng dài mua vé. Em ở London 6 ngày lận nên định mua pass 3 ngày còn 3 ngày đi mấy chỗ free hihi. Mỗi ngày bác đi 10-15 bảng vậy em
mua kèm oyster nó cộng thêm 28.5 bảng cũng ok. Phòng của UK nnỏ xíu bác nhỉ. Có phòng nó để có 3m2 em k hình dung được luôn.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em đi mùa hè sợ xếp hàng dài mua vé. Em ở London 6 ngày lận nên định mua pass 3 ngày còn 3 ngày đi mấy chỗ free hihi. Mỗi ngày bác đi 10-15 bảng vậy em
mua kèm oyster nó cộng thêm 28.5 bảng cũng ok. Phòng của UK nnỏ xíu bác nhỉ. Có phòng nó để có 3m2 em k hình dung được luôn.
Đợt em đi đặt phòng apartment ở london cũng rộng phết, em đặt căn hộ ở St Stephens Gardens trong Notting Hill Gate

WWW.LONDONRENTALFLATS.COM.
Công ty này có toàn căn hộ ở khu trung tâm london.

Chỉnh sửa cuối:

sorciere_vn

Xe buýt
Đẹp quá cụ à, không biết bao giờ em được như cụ nà :D

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Em muốn làm thủ tục cho bố mẹ em sang thăm đứa em gái bên Anh ạ. Không biết trên OF mình có cụ nào tư vấn hoặc làm dịch vụ không ạ, em mông lung quá ~X(:((:((

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em muốn làm thủ tục cho bố mẹ em sang thăm đứa em gái bên Anh ạ. Không biết trên OF mình có cụ nào tư vấn hoặc làm dịch vụ không ạ, em mông lung quá ~X(:((:((
Cụ tự làm được mà, hồ sơ khai qua mạng thì cụ cần gì dịch vụ nữa.

Rebeccale

Xe đạp
Đợt em đi đặt phòng apartment ở london cũng rộng phết, em đặt căn hộ ở St Stephens Gardens trong Notting Hill Gate

WWW.LONDONRENTALFLATS.COM.
Công ty này có toàn căn hộ ở khu trung tâm london.
Em lên trang này nhưng họ k có phòng cho thời gian em đi. Có một điều khá nghịch lý là giá phòng ks 3*, 4* của các trang booking và agoda gần như ngang nhau. Em tìm dạng B&B thì phòng rất nhỏ. Chắc em canh mấy trạm train đặt phòng gần đó cho tiện vậy.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em lên trang này nhưng họ k có phòng cho thời gian em đi. Có một điều khá nghịch lý là giá phòng ks 3*, 4* của các trang booking và agoda gần như ngang nhau. Em tìm dạng B&B thì phòng rất nhỏ. Chắc em canh mấy trạm train đặt phòng gần đó cho tiện vậy.
Em cũng hay đặt hai trang agoda và booking, giá bọn này thì same same nhau cụ ạ.
B&B thì có thể diện tích phòng nhỏ nhưng mình được dùng cả bếp và sân vườn với chủ nhà nữa nên ko cảm thấy chật đâu cụ.

kimanbn

Xe hơi
Bác quyết dùm một tí ạ
Cảm ơn bác
Cụ đi các tp gần nhau trong UK rồi sang scotland cụ ạ. York gần Liverpool cụ đi liền 1 mạch, York nên đi cụ ah, rất đẹp, cụ đi thuyền cho thơ mộng, mua thêm ít chocolate làm quà.