[CCCĐ] Cả gia đình cùng phượt Anh, Scotland bằng xe tự lái

5125

Xe hơi
Ước mơ đến anh của e :((

onlylove_foreve

Xe hơi
Phố phường ngăn nắp quá, sạch sẽ quá. Taxi và xe bus đều có phong cách riêng không lẫn vào đâu được.

Đường đến bảo tàng tự nhiên. Chỉ dẫn cho khách du lịch đến từ những nước quen đi bên phải, chú ý phòng bị đụng xe. Look Right

Phố phường thật là thanh bình, biển chỉ dẫn rõ ràng, rành mạch.

Đẹp quá. Không biết khi nào em mới được đi

onlylove_foreve

Xe hơi
Hoa oải hương, có lẽ chị em nào cũng chết mê mùi hương này.

Ngồi giũa vườn hoa này thì thật là thư giãn, các cụ nhỉ

Khi em sang (T7) đang đúng mùa hoa oải hương, nên đi đâu cũng thấy những khóm hoa này.

Góc vườn kiểu Nhật

Công viên gì mà trông như rừng các cụ nhỉ

Hoa đẹp, người đẹp

onlylove_foreve

Xe hơi
Vì nghề của em liên quan đến sữa mẹ, nên khi vào thăm bảo tàng tự nhiên, thấy phòng cho con bú là chụp ngay. Cửa đóng im-ỉm, thỉnh thoảng em lại thấy một bà mẹ bế con lẻn vào, tò mò quá thôi? Em giơ máy ảnh lên chụp để làm tư liệu mà các em bé ngồi chỗ đấy nhìn em như người ngoài hành tinh rơi xuống ý, rất là mắc cỡ với cái ảnh này.

Một em bên trái, một em bên phải các cụ chọn đi, em thích cái khoản gầy gầy bên trái

onlylove_foreve

Xe hơi
Công viên Hyden Park rất rộng, có đường cưỡi ngựa, các hồ nước, lâu đài, các thảm cỏ xanh. Nói chung là không thể đi chơi hết trong một ngày được.

Lâu đài trong công viên.

Một góc vườn hoa

Nhìn cảnh nước ngoài khác hăn Việt Nam có cái gì đó sang choảnh

onlylove_foreve

Xe hơi
Quảng trường trafalgar nơi diễn ra các hoạt động ăn mừng chiến thắng của đế quốc Anh.
Cứ tưởng tượng ra cảnh các đoàn quân diễu hành ăn mừng chiến thắng phát xít Đức thì hoành tráng như thế nào các cụ nhỉ.
Người Anh có quá nhiều điều để tự hào với TG.

Anh cu Scot này đứng quay ngay ít vào biểu tượng chiến tranh của người Anh và thổi bài "Scotland the brave"

Có anh chàng mặc váy

onlylove_foreve

Xe hơi
Ảnh cả nhà mình thẳng tiến đến Windsor bằng xe thuê.

Mấy phút đầu lái xe rất chi là bỡ ngỡ, mình lái nhầm đường lung tung nên gần chiều mới đến nơi cho quãng đường chỉ 15 km

Đường đi bên Anh nói chung là có nhiều khúc cua và hay uốn lượn. Thay vì làm đường thẳng từ điểm A đến điểm B thế nào người Anh cũng sẽ làm con đường uốn lượn qua C, D, E, F... rời mới đến B, có lẽ họ muốn con đường phải romantic hơn Châu Âu.

Hai bên đường có rất nhiều cây cối rậm rịt nên tầm nhìn bị hạn chế tương đối. Kết quả là bác tài thì mệt còn người đi cùng thì lại được xem nhiều cảnh đẹp.

Tốc độ trên đường cao tốc 2 làn là 70 mph, đường làng là 60 mph, trong phố là 30 mph.

Các giao cắt ở bên Anh thường được thay thế bằng bùng binh, nhiều khi gặp phải bùng bình có nhiều lối ra mình phải chạy 3-4 vòng xung quanh mới xác dịnh được lối ra, làm cho mọi người trên xe chóng mặt và buồn nôn kêu la thảm thiết.

Không có cảnh sát anh hùng núp, lỗi sẽ được camera ghi lại và sẽ thu tiền phạt vào tài khoản.
Không có bằng lái bên đó mà cụ cũng dám lại ah

onlylove_foreve

Xe hơi
Lâu đài quá hoành tráng bắt ta phải quay trở lại ngắm nhìn nó và thán phục.

Bọn tây tôn trọng thú nuôi hơn ta, các bác cứ nhìn cái dây dắt chó trong ảnh mà xem. Dây này thì sẽ không làm đau chó, làm cho ông chó thấy rất thoải mái khi đi dạo.
Em thấy nhiều cụ ở nhà dùng dây xích sắt quấn quanh cổ rồi lôi chó đi xềnh xệch, em mà nuôi chó thì cũng sẽ rất tôn trọng các ông ấy và đối xử với các ông ấy đầy tình yêu như thế này.

Bọn tây đến đâu cũng rất cặm cụi đọc các chú thích của công trình và tìm hiểu xem công trình đó có ý nghĩ gì ? Có lẽ ý thức ham tìm hiểu này được luyện từ nhỏ.
Còn mình thì rất ngại đọc các chú thích của công trình, lúc nào cũng vội chụp hình tự sướng rồi đi, cũng chẳng thèm quan tâm xem công trình trong ảnh là cái gì nữa.

Cái này mà có thời gian, chụp phơi sáng để lấy thêm ánh đèn từ lâu đài hắt vào thì sẽ rất lung linh.

Đẹp quá, đã mắt, thế này cũng là du lịch rồi

onlylove_foreve

Xe hơi
Em rút ra được 1 điều rất tích cực sau chuyến đi chơi ở Anh và Scotland đó là về Việt Nam lái xe đã biết chờ và nhường đường cho các xe khác trên đường ưu tiên. Bên đấy, nhiều lúc từ đường nhánh rẽ ra đường chính thấy chờ đến sốt cả ruột vì chả thấy mống nào trên đường mà driver cứ ngó ngang, ngó dọc, sau khi biết chắc chắn kg có ai mới dám đi ra đường chính.
Thế trước ở Việt Nam cụ không như thế ah?

onlylove_foreve

Xe hơi
Các bác có thể mua một tour đi chơi ra ngoài biển như thế này. Tàu đã cắm cờ của Scotland rồi.

Một số ảnh cầu cảng, nay đã được chuyển đổi thành chỗ đi dạo hoặc nơi mọi người ngồi thư giãn.

Các tàu nhỏ phải đi vào bến phía trong thành phố

đài tưởng niệm liệt sỹ, không hoành tráng nhưng rất trang nghiêm.

Cụ giải ngố giúp em cái ảnh có đầu người ý là gì đấy ah?

onlylove_foreve

Xe hơi
Chiều mùa đông ở hn mà được thưởng thức hương vị trà kiểu Anh thì thật tuyệt vời, ngoài ra thức đồ uống này cũng rất ngon và bổ dưỡng. Đối với người Anh thì buổi trà chiều "afternoon tea" là rất quan trọng. Em thấy mọi người bảo ở anh, cứ vào giờ uống trà chiều là sở điện phải tăng thêm tải cho toàn bộ vương quốc vì giờ này các hộ đồng loạt cắm điện siêu tốc để pha trà. Việc pha trà tưởng đơn giản nhưng thực ra phải theo một quy trình nghiêm ngặt thì mới được tách trà ngon.

- Để pha trà anh, các bác cần có trà đen, đường và sữa. Bộ ấm pha trà càng đẹp thì uống trà càng ngon, và không gian đẹp (cái này khó à nha, chơi tiếng sg tí cho máu)

- Liều lượng: cứ mỗi tách trà một thìa cafe trà, cộng thêm 1 thìa cafe trà cho ấm trà. Vd các bác định pha 3 tách trà thì dùng hết 4 thìa cafe trà.

- Đầu tiên ấm phải được làm nóng bằng nước sôi trước khi cho trà vào. Sau đó cho trà vào ấm theo liều lượng nêu ở trên. Tiếp theo đổ nước sôi vào ấm (chú ý: nước đang sôi là đổ vào ngay, ko đổ nước ấm. Boiling water not boiled water)

- Các bác đợi đúng 3 phút thì rót trà ra ngay (nếu để quá đến 4 phút là trà sẽ bị chát, ko uống được)
Nước trà pha đúng cữ sẽ có màu óng ánh như mật ong. Sau đó cho thêm sữa và đường theo nhu cầu.
Bây giờ mời các bác thưởng thức đặc sản của Anh quốc
Cụ Comment hay quá!!!1

onlylove_foreve

Xe hơi
Hostel ở trong lâu đài đây ạ, có cả dịch vụ nằm võng mát xa.

Phòng ăn và ngủ thông nhau, rất ấm cúng. Lò sưởi phải trả extra tiền củi

Biển hiệu nhà nghỉ thiết kế đẹp, và mời gọi.

Phòng deluxe cho khách hàng thích yên tĩnh.

Khi nào mới được đến chỗ này đây

onlylove_foreve

Xe hơi
Ảnh chụp từ đồi calton phía đông tp. Ở đây chụp cảnh hoàng hôn thành phố thật đẹp, bạn có thể nhìn được 360 độ xung quanh thành phố.

Nelson Monument, Tháp kỷ niệm chiến thắng của tướng Nelson trong trận Trafalgar

National Monument of Scotland, đài kỷ niệm nước Scotland

Bên phải hình là đài tưởng niệm Dugald Stewart Monument

Máy ảnh cụ đẹp quá

Rebeccale

Xe đạp
Cuối tháng 6 nhà em đi UK. lịch trình em lên thế này
1/7: London - York3/7: York - Edinburgh
5/7: Edinburgh - Windermere (lake district)
6/7: Windermere to Liverpool
8/7: Liverpool to Bristol
9/7: day tour to Cardiff (Wales), night stay at Bristol
10/7: day tour to Bath, night stay at Bristol
11/7: Bristol to London - Flight to VN
Bác Medela xem dùm em có ổn không ạ
Em muốn đi thử tàu Jacobite từ Fort William đến Mallaig
Có nên bỏ qua York để đi không?
Cảm ơn bác ạ