[Funland] Các gia đình quán tính

CuongNguyenPhuc71

Xe container
VC em 5x, nhưng giờ giấc sinh hoạt trái nhau.

Vợ em ngủ từ 9g đến 4-5 giờ sáng. Rồi 6g30 đi làm.

Em ngủ từ 22-23 từ đến 6g30 sáng rồi 7gio30 đi làm.

Vậy nên nhiều lúc muốn giao lưu sợ ảnh hưởng giác ngủ của vợ, em phải canh lúc 4 sáng, hoặc phải nhịn đến cuối tuần =))=))=))
Khổ kụ lại là fan của mu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
VC em 5x, nhưng giờ giấc sinh hoạt trái nhau.

Vợ em ngủ từ 9g đến 4-5 giờ sáng. Rồi 6g30 đi làm.

Em ngủ từ 22-23 từ đến 6g30 sáng rồi 7gio30 đi làm.

Vậy nên nhiều lúc muốn giao lưu sợ ảnh hưởng giác ngủ của vợ, em phải canh lúc 4 sáng, hoặc phải nhịn đến cuối tuần =))=))=))
Kụ ở miền bắc đợt rồi lạnh 8~9 độ kéo dài mà dậy lúc 4h sáng hành sự thì nhẽ kụ phải sắm thêm cái nhíp gẩy gẩy 😅

Citronella

Xe buýt
Thế này trái ngược với nhà em ạ, nhà em là 3 gia đình nhỏ ở 3 nơi thế nhưng cứ đến giờ cơm là tụ nhà ông bà, chờ đủ người là ăn, còn lại ai về muộn hay ở nhà thì người cùng nhà mang thức ăn và cơm về cho. Ông bà ngoại cũng thích nấu và thích con cháu về vừa ăn vừa tám chuyện, bà ngoại thì kể chuyện từ đi chợ, đi chơi, đi tụ tập; ông kể đi họp Đảng, tổ dân phố rồi chuyện trên TV, chuyện vụ án... Bọn em đều thu xếp về với ông bà vì nghĩ bố mẹ mình còn chả mấy thời gian nữa, ông bà nấu có mặn có nhạt, có ngon, có chán nhưng chỉ cần nhìn thấy nhau, nghe giọng ông bà càm ràm mình đã thấy hạnh phúc lắm rồi.

Thế còn vụ ngủ riêng thì chính bọn con là bọn em xui ông bà ngủ riêng thì nhiều khi bà nói nhiều làm ông cáu nhưng rồi cũng không tách được nhau ra vì thương nhau quá, bảo ngủ chung còn đập đập khi người kia mê ngủ... còn xem có ho hắng gì không? Thế nên nhà em hội trẻ có thể vì công việc thì ăn riêng, ngủ riêng chứ các cụ U90, U80 đều chung hết ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thế này trái ngược với nhà em ạ, nhà em là 3 gia đình nhỏ ở 3 nơi thế nhưng cứ đến giờ cơm là tụ nhà ông bà, chờ đủ người là ăn, còn lại ai về muộn hay ở nhà thì người cùng nhà mang thức ăn và cơm về cho. Ông bà ngoại cũng thích nấu và thích con cháu về vừa ăn vừa tám chuyện, bà ngoại thì kể chuyện từ đi chợ, đi chơi, đi tụ tập; ông kể đi họp Đảng, tổ dân phố rồi chuyện trên TV, chuyện vụ án... Bọn em đều thu xếp về với ông bà vì nghĩ bố mẹ mình còn chả mấy thời gian nữa, ông bà nấu có mặn có nhạt, có ngon, có chán nhưng chỉ cần nhìn thấy nhau, nghe giọng ông bà càm ràm mình đã thấy hạnh phúc lắm rồi.

Thế còn vụ ngủ riêng thì chính bọn con là bọn em xui ông bà ngủ riêng thì nhiều khi bà nói nhiều làm ông cáu nhưng rồi cũng không tách được nhau ra vì thương nhau quá, bảo ngủ chung còn đập đập khi người kia mê ngủ... còn xem có ho hắng gì không? Thế nên nhà em hội trẻ có thể vì công việc thì ăn riêng, ngủ riêng chứ các cụ U90, U80 đều chung hết ạ.
Nhà kụ hết sẩy ý

Pumzen

Xe ba gác
Nhiều trường hợp về già tính tình trở nên trái tính, cũng có thể do giờ giấc sinh hoạt, làm việc của 2 người khác nhau nữa. Bà vợ cũng không thể chiều mãi ô chồng được, cuối cùng thống nhất ăn uống thân ai người ấy lo, đương nhiên là vẫn sống chung 1 mái nhà.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ xưa lấy nhau theo kiểu đặt đâu ngồi đó, lấy vì môn đăng, lấy vì ko lấy là ế....đại khái lấy nhau vì yêu rất ít, nên bây giờ khi ko chịu đc nhau thì tách ra thôi. Chứ còn lấy vi yêu nhau thì già vẫn bên nhau bth. Con chăm cha ko bằng bà chăm ông. Các lí do cho việc ngủ riêng chỉ là biện luận, chả qua hết tình còn nghĩa nên giữ cái nhà nguyên vẹn cho con cái nó nhìn vào. Ví dụ như nhà em bố em tiểu đg, huyết áp cao. Ngủ riêng mà gặp hôm tăng xông thì giời cứu. Mấy người già còn vợ/chồng ngủ riêng chắc chưa gặp cửa tử nên còn mạnh miệng lắm.
Bố em xưa tán mẹ em gãy lưỡi, thư tình các kiểu mới cưới được, nên nhà em bố mẹ em vẫn ngủ chung, ăn chung. Xưng hô thì bố em gọi bà/tôi. Còn mẹ em vẫn anh/em bth.

Đợt cận Tết em về Hải Dương nhà ông chú họ lập nghiệp ở đây chơi. Ông chú em năm nay đã gần 80 còn bà cô năm nay cũng ngoài 70. Lạ cái lúc ghé chơi thì thấy ông đang ăn cơm 1 mình. Em hỏi vợ chú đâu mà không ngồi ăn cơm... Hỏi kỹ ra 2 ông bà bây giờ mỗi người 1 nồi cơm và tình trạng này đã lâu rồi. Em thấy lạ nên về HN có kể chuyện cho hội cà phê cuối tuần thì các bạn bảo tình trạng này là nhiều chứ không phải cá biệt như em nghĩ.
Sao con người ta phải khổ vậy các kụ nhỉ? Nhân Xuân mới đoàn viên, em mời các kụ chém nguyên nhân và cách khắc phục tình trạng trên để cuộc sống nó thanh thoát tẹo chứ sao lại ngột ngạt mỗi người 1 tầng nhà như vậy ạ
Chưa li dị là may rồi cụ ạ. Ông họ nhà em đến đúng 80 tuổi còn bị vợ lôi ra li dị mới chán cơ :))

maimaubinhyen

Xe tải
Lúc kụ về già cũng thế thì sao
Em sẵn thế từ 3 năm nay rồi cụ ạ 😅 nên mới hiểu ra 1 mình cũng tốt. Tìm 1 người phù hợp khó hơn tự sống một mình gấp trăm lần. Việc cụ cảm thấy cô đơn qua nhanh hơn là ức chế, dằn vặt, tranh cãi, chê bôi nhau

Vietex

Xe điện
Nhà em bố mẹ ko hợp nhau, ko chỉ khắc khẩu đâu mà ko hợp tất cả mọi thứ, ông chê bà, bà chê ông. Trẻ thì bố làm xa cả năm về một vài lần. Mỗi lần về nghỉ Tết chúng em về nghe cãi nhau suốt ngày ko khí ngột ngạt lắm nên chỉ muốn ông bà ở riêng nhau ra mà ở quê sợ điều tiếng cũng ko có nhà đất để ra riêng. Giờ lại thêm 1 bà bác ko chồng cũng khó tính và nói nhiều nữa. Thực sự em ko biết làm thế nào, nhưng không muốn ở lâu ở nhà.
Ở quê cháu gần như vậy. Các ông nông dân ở quê, có đi đâu xa, có ăn uống gì cho sang đâu mà cứ hễ về nhà nói đến câu thứ 3 là chê vợ con. Nấu canh thừa thì bảo lãng phí, nấu mặn, nấu nhạt đều chê. Chả bao giờ vào bếp nhưng lại dạy nấu như này, như kia mới ngon. Ngồi gói bánh chưng đó nhưng gói xong là chửi, kêu mệt, sang năm đếch gói nữa. Nhưng năm nào cũng gói. Nói chung là luôn tìm ra cách để chê. Thành ra là ăn riêng. Cháu nghĩ không biết có phải do văn hóa hay do các ông ít học không nữa. Thời các ông đa số học cấp 1, cấp 2 xong là bỏ rồi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở quê cháu gần như vậy. Các ông nông dân ở quê, có đi đâu xa, có ăn uống gì cho sang đâu mà cứ hễ về nhà nói đến câu thứ 3 là chê vợ con. Nấu canh thừa thì bảo lãng phí, nấu mặn, nấu nhạt đều chê. Chả bao giờ vào bếp nhưng lại dạy nấu như này, như kia mới ngon. Ngồi gói bánh chưng đó nhưng gói xong là chửi, kêu mệt, sang năm đếch gói nữa. Nhưng năm nào cũng gói. Nói chung là luôn tìm ra cách để chê. Thành ra là ăn riêng. Cháu nghĩ không biết có phải do văn hóa hay do các ông ít học không nữa. Thời các ông đa số học cấp 1, cấp 2 xong là bỏ rồi.
Tự làm cũng nhọc cái thằng người. Trên HN thì full service... Đỡ cày cuốc gói bánh

datinh

Xe container
cái này đối với các thày xem tử vi nó không lạ lẫm gì cả
cung phu thê của các vị ấy mà đầy rẫy hung bại tinh. thì chuyện cãi vã bỉ bôi nhau nó như cơm ăn nước uống vậy
chống chỉ định với đội anti mê tín nhé

Vietex

Xe điện
Tự làm cũng nhọc cái thằng người. Trên HN thì full service... Đỡ cày cuốc gói bánh
Có gói thì gia đình mới quây quần với nhau được. Mỗi ng một việc, ng thì rửa lá, người thì ướp thịt. Người thì gói, người ngoài thì vo gạo. Cháu thấy gói là để lấy không khí là chính, chứ kh phải vì ăn.

Vietex

Xe điện
cái này đối với các thày xem tử vi nó không lạ lẫm gì cả
cung phu thê của các vị ấy mà đầy rẫy hung bại tinh. thì chuyện cãi vã bỉ bôi nhau nó như cơm ăn nước uống vậy
chống chỉ định với đội anti mê tín nhé
Nhưng các ông bà tầm 6 sọi bị nhiều, chứ đội trẻ thì hơn nhiều. Thế nên cháu mới nghĩ có thể do giáo dục. Do thế hệ trẻ đc giáo dục nhiều hơn nên hành vi cư xử tốt hơn.

minhtallica

Xe buýt
Kinh nghiệm cho thấy những đôi là bạn rồi lấy nhau, ở với nhau được đến tuổi già (từ 6x trở lên) thì càng già càng đầm tính, kiểu đôi chim cu :x, kiểu tri kỷ!

datinh

Xe container
Có gói thì gia đình mới quây quần với nhau được. Mỗi ng một việc, ng thì rửa lá, người thì ướp thịt. Người thì gói, người ngoài thì vo gạo. Cháu thấy gói là để lấy không khí là chính, chứ kh phải vì ăn.
chính xác là để tiếp nối truyền thống từ xa xưa. tiền mua được rất nhiều nhưng cái không khí. cái tinh thần tết ta thì chả tiền bạc nào mua nổi. phải xắn tay vào tự làm nó mới đậm đà bản sắc. toát lên cái hương vị tết .

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em hiểu ý tốt của kụ mà...

datinh

Xe container
Nhưng các ông bà tầm 6 sọi bị nhiều, chứ đội trẻ thì hơn nhiều. Thế nên cháu mới nghĩ có thể do giáo dục. Do thế hệ trẻ đc giáo dục nhiều hơn nên hành vi cư xử tốt hơn.
đương nhiên. khi có ăn có học thì cái suy nghĩ, cái thái độ ...sẽ được tiết chế. ứng xử hài hòa hơn cánh bố cu mẹ đĩ.

prado2012

Xe điện
Nhiều trường hợp về già tính tình trở nên trái tính, cũng có thể do giờ giấc sinh hoạt, làm việc của 2 người khác nhau nữa. Bà vợ cũng không thể chiều mãi ô chồng được, cuối cùng thống nhất ăn uống thân ai người ấy lo, đương nhiên là vẫn sống chung 1 mái nhà.
Vài chục năm nữa mà phỉ phui Chồng em dở chứng phải ăn riêng thì chắc ông ý suốt ngày đặt cơm hộp mất, lấy nhau đôi chục năm chưa bao giờ vào bếp. Đặc sản chàng hay làm buổi tối cho vợ con là tôm khô nướng và bánh phồng tôm nướng lò vi sóng trong 2 phút, món duy nhất tay nghề cho phép để nhấp nháp với rượu vang ngoài cắt salami và phomai. Nói vậy chứ về già lui cui một mình cũng cám cảnh cụ nhỉ.