[Funland] Các kụ chuẩn bị gì khi AI cạnh tranh

Leean

Xe tăng
Vấn đề đáng lo hơn là quy tắc đạo đức đang bị xem nhẹ và chưa có quy chế kiểm soát hiệu quả trong việc phát triển trí tuệ nhân tạo AI. Vũ khi sát thương với độ chính xác cao hơn hàng trăm lần so với loại thông thường đã được tạo ra với sự hỗ trợ của AI

Trong lĩnh vực quân sự , người ta có thể tạo ra các bầy drome lên đến hàng ngàn con , bay tầm thấp và cực thấp và liên kết với nhau qua mạng nơ ron thần kinh nhân tạo với các siêu thuật toán được cài đặt sẵn, phá vỡ mọi hệ thống phòng thủ truyền thống (vô tác dụng trong trường hợp này), hoạt động không cần có sự tác động cua rcon ngừoi, chúng có thể tác chiến và phân tích tính huống theo thời gian thực với độ chính xác và tốc đô nhanh hơn con ngừoi cả triệu lần. Nếu như dùng đám drome này mang vũ khí sát thương, đánh kiểu cảm tử thì chẳng có hệ thống phòng vệ nào đỡ nổi. Tổn thất là kinh hoàng đến mức huỷ diệt. Chi phí chế tạo chúng cực rẻ với số lượng lớn, nó thực sự là game changer đấy. Cứ nhìn đám drome hàng trăm con liên kết với nhau để tạo ra các màn trình diễn ánh sáng và hiệu ứng 3D thì mới thấy câu chuyện nó lên một mức cực kỳ nguy hiểm nếu như trí tuệ nhân tạo được dùng sai cách, không chỉ là chuyện giải trí thông thường nữa. Phi công không chiến ( dogfight ) mất hơn 10 năm đào tạo cũng chưa có cửa khi thi đấu với với mấy con AI đã qua huấn luyện, thua trắng áo , sấp mặt với tỷ lệ thương vong 100%. Đây là một ví vụ nhỏ cho các cụ thấy là AI nó chẳng phải chỉ là mấy cái chatGPT, mấy con Midjourney vẽ mấy cái ảnh mà mấy cụ đang khen lấy khen để. So với mức độ áp dung trí tuệ nhân tạo trong quân sự mà bọn Mỹ nó làm thì mấy con AI người ta đang hít hà thì chỉ là muỗi mà thôi.

Bọn sản xuất và bào chế dược phẩm chúng nó cũng đang đối diện với nguy cơ tạo ra vũ khí giết người hàng loạt chỉ bằng việc thay đổi tham số đàu vào và đảo ngược quy trình có thể tạo ra hàng trăm công thức chế tạo chất độc thần kinh còn mạnh hơn loại XV đang có cả trăm lần, hàng trăm, hàng ngàn biến thể của nó có thể tạo ra trong thời gian từ vài tiếng đến 1 ngày chỉ bằng các công thức bào chế đang có dựa vào trí tuệ nhân tạo, hoàn toàn có thể đưa vào sản xuất trên dây chuyền hiện tại được đấy nhé.

Con ngừoi luôn bị kiểm soát hành vi thông qua đạo đức và nhận thức, đó là phần "con người" , còn mấy con AI thì không, nó có thể làm những việc mà con người không thể làm như đánh tự sát và huỷ diệt toàn bộ nếu cần đến mức điên rồ nhất, vì chúng không có khá niệm sợ hãi là gì. Đây cũng là điểm yếu của con người so với máy móc

Chỉnh sửa cuối:

Delta

Xe buýt
Các cụ lo gì....
Chả bao giờ AI có thể làm tốt hơn con người trong lĩnh vực Nghệ thuật như : Hội họa, Âm nhạc.... được.
AI có thể chơi 1 bản nhạc piano của Chopin, nhưng chơi chỉ ở mức mà người không rành về âm nhạc nghe thấy giống giống nghệ sỹ chơi thôi....người có Level thẩm âm cao hơn mức trung bình sẽ nhận ra ngay.

Tôi đố các cụ tìm ra 1 con AI nào chơi piano hay bằng nghệ sỹ Đăng Thái Sơn đó....:))

Cúng thế, AI có thể vẽ tranh rất nhanh...nhưng chỉ ở mức độ mà người không hiểu về hội họa cảm thấy nó giống giống tranh của Họa sỹ vẽ. AI vẽ tranh minh họa cho truyện tranh thì được....chứ ở Level cao hơn mức TB thì AI không bao giờ vẽ bằng Họa sỹ.

Tôi đố các cụ tìm ra 1 con AI nào vẽ tranh có chất nghệ thuật như Họa sỹ Bùi Xuân Phái đó...:))

Tôi đố các cụ tìm ra 1 con AI nào chơi bóng giàu cảm xúc, có những pha xử lý đầy cảm giác bóng vượt ra khỏi các định luật vật lý như Ronaldo và Messi đó....:)) ( bóngđi theo quỹ đạo hình quả chuối chẳng hạn)
Đơn giản....AI chỉ là cái máy không có cảm xúc, còn con người có cảm xúc, có cảm giác. :))
Cụ đã thấy AI đã bắt đầu làm các công việc sáng tạo rồi. Ở trong công nghệ, việc khó nhất là bắt đầu làm được một thứ gì mới, còn sau khi đã làm được rồi, việc cải tiến hoàn thiện trở nên dễ dàng hơn nhiều. AI lại có khả năng tự học tự cải thiện với tốc độ khủng khiếp, nên tốc độ hoàn thiện của nó sẽ cao hơn nhiều so với con người.

Cụ yên tâm là trong thời gian tới, chúng ta sẽ có những bản nhạc được AI sáng tác hay chẳng kém Chopin hay Beethoven, những bức tranh đẹp chả kém Michelangelo hay da Vinci, những nghệ sỹ dương cầm chơi nhạc như Rubinstein hay Zimerman.

Thử tưởng tượng cụ có thể đặt AI sáng tác một bản song tấu piano violin phát triển theo một tứ nhạc cụ tự nghĩ ra rồi cho robot AI chơi ngay trong nhà mình với các phong cách khác nhau!!!

sskkb

Xe tăng
Trước đó thì nhiều người lý luận là không bao giờ máy “khôn” hơn người, vì người lập trình cho máy chạy mà…
Máy không bao giờ khôn hơn con người cụ ạ. Ví dụ về việc chơi cờ, nếu cụ không dạy ý nghĩa các quân cờ, cách đi quân cờ, cách ăn, cách chiếu ... cho 1 đứa trẻ chừng 7 tuổi và chỉ cho nó quan sát 2 người chơi, thì sau 1 thời gian tự nó sẽ học được cách chơi cờ.

Nhưng máy tính, bất kể là AI hay gì, cụ cũng phải dạy nó ít nhất là cách chơi. Cụ không có cách nào chỉ để nó "nhìn" mà nó tự học được.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã thấy AI đã bắt đầu làm các công việc sáng tạo rồi. Ở trong công nghệ, việc khó nhất là bắt đầu làm được một thứ gì mới, còn sau khi đã làm được rồi, việc cải tiến hoàn thiện trở nên dễ dàng hơn nhiều. AI lại có khả năng tự học tự cải thiện với tốc độ khủng khiếp, nên tốc độ hoàn thiện của nó sẽ cao hơn nhiều so với con người.

Cụ yên tâm là trong thời gian tới, chúng ta sẽ có những bản nhạc được AI sáng tác hay chẳng kém Chopin hay Beethoven, những bức tranh đẹp chả kém Michelangelo hay da Vinci, những nghệ sỹ dương cầm chơi nhạc như Rubinstein hay Zimerman.

Thử tưởng tượng cụ có thể đặt AI sáng tác một bản song tấu piano violin phát triển theo một tứ nhạc cụ tự nghĩ ra rồi cho robot AI chơi ngay trong nhà mình với các phong cách khác nhau!!!
Cụ nói linh ta linh tinh, âm nhạc là hơi thở, đôi khi đang hứng như vì buồn ị độ gõ thay đổi. Ai vào mắt.

Leean

Xe tăng
Cụ nói linh ta linh tinh, âm nhạc là hơi thở, đôi khi đang hứng như vì buồn ị độ gõ thay đổi. Ai vào mắt.
Em thật sự lấy làm quan ngại về tương lai nghề nghiệp và cuộc sống của những người mang trong mình lý luận kiểu cụ,
Haizz, quy luật đào thải nó sẽ vô cùng khắc nghiệt đây

sskkb

Xe tăng

Cụ nhầm lẫn nghiêm trọng giữa "sáng tạo" và "bắt chước". Em đố cụ yêu cầu AI nghĩ ra 1 trường phái hội họa hoàn toàn mới? Em đố cụ yêu cầu AI sáng tạo ra bảng tuần hoàn các nguyên tố nếu chưa có ai từng nghĩ ra :)

sskkb

Xe tăng
Em thật sự lấy làm quan ngại về tương lai nghề nghiệp và cuộc sống của những người mang trong mình lý luận kiểu cụ,
Haizz, quy luật đào thải nó sẽ vô cùng khắc nghiệt đây
Cụ nghĩ có bao nhiêu người sẽ bỏ tiền ra để đến nhà hát nghe AI trình diễn âm nhạc? Con số đó so với số người bỏ tiền ra nghe người thật trình bày là bao nhiêu?

Leean

Xe tăng
Em đang tham gia một dự án với một startup ở US dùng AI để khôi phục chất lượng các bản phối được phân phát qua các dịch vụ streaming của mấy thằng lớn như Tidal hay Spotify, chất lượng âm thanh để có thể đạt chứng nhân MQA ngay tại thiết bị đầu cuối, nó đánh dấu sự góp mặt của trí tuệ nhân tạo trong lĩnh vực này, và sẽ sớm xuất hiện thiết bị giải mã âm thanh AI trong lĩnh vực highend thôi, thương mại thì tầm vài năm nữa. cái prototpye thì cũng đã work rồi, còn hoàn thiện nhiều cái khác nữa, nhưng hoàn toàn thương mại được. Tiếc là không chia xẻ thêm được vì nhiều ràng buộ ctrong cái NDA đã ký.

Nói vậy để các cụ nào đang lý luận rằng cảm xúc con người là cái không thể clone được bởi AI, chỉ là chưa, nó đang và sẽ có , nhanh thôi

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Cụ nghĩ có bao nhiêu người sẽ bỏ tiền ra để đến nhà hát nghe AI trình diễn âm nhạc? Con số đó so với số người bỏ tiền ra nghe người thật trình bày là bao nhiêu?
Cụ đọc cái post dưới của em nhé, nghành công nghiệp âm nhạc nó kiếm bộn tiền qua các dịch vụ streaming, đó là xu thế tất yếu, số lượng người tham gia các buổi hoà nhạc chỉ tổ chức tỉnh thoảng một lần ( hoà nhạc chất lượng cao , nghệ sỹ đẳng cấp thế giới) như cụ là vô cùng nhỏ so với doanh thu hàng chục tỷ và dự đoán lên đến hàng trăm tỷ đô hàng năm . Cụ chỉ là một tập khách hàng cực nhỏ và khác biệt trong lĩnh vực này.
em trích lại cái post của mình bên dưới

Em đang tham gia một dự án với một startup ở US dùng AI để khôi phục chất lượng các bản phối được phân phát qua các dịch vụ streaming của mấy thằng lớn như Tidal hay Spotify, chất lượng âm thanh để có thể đạt chứng nhân MQA ngay tại thiết bị đầu cuối, nó đánh dấu sự góp mặt của trí tuệ nhân tạo trong lĩnh vực này, và sẽ sớm xuất hiện thiết bị giải mã âm thanh AI trong lĩnh vực highend thôi, thương mại thì tầm vài năm nữa. cái prototpye thì cũng đã work rồi, còn hoàn thiện nhiều cái khác nữa, nhưng hoàn toàn thương mại được. Tiếc là không chia xẻ thêm được vì nhiều ràng buộ ctrong cái NDA đã ký.

Nói vậy để các cụ nào đang lý luận rằng cảm xúc con người là cái không thể clone được bởi AI, chỉ là chưa, nó đang và sẽ có , nhanh thôi

Chỉnh sửa cuối:

Delta

Xe buýt
Cụ nhầm lẫn nghiêm trọng giữa "sáng tạo" và "bắt chước". Em đố cụ yêu cầu AI nghĩ ra 1 trường phái hội họa hoàn toàn mới? Em đố cụ yêu cầu AI sáng tạo ra bảng tuần hoàn các nguyên tố nếu chưa có ai từng nghĩ ra :)
Bây giờ chưa làm được không có nghĩa là sẽ không bao giờ làm được. AI đang phát triển cực nhanh, nhờ sự đầu tư rất lớn của cả các công ty big tech và các startup.

Startup về AI không ngốn quá nhiều tiền như các startup về công nghệ khác, chỉ cần ý tưởng tốt, thuật toán tốt, thêm chút coding ngon là kiếm được tiền rồi , nên startup AI đang mọc như nấm sau mưa.

Các cụ nào trên 50 tuổi thì thôi không cần nghĩ nhiều về AI, nhưng các cụ trẻ hơn thực sự nên quan tâm đến nó. Tác động của AI là rất lớn, ít nhất cũng phải ngang tác động của sự ra đời của máy tính hay internet. Không thích nghi được với nó sẽ rất vất vả cho các cụ trong tương lai.

sskkb

Xe tăng
Cụ đọc cái post dưới của em nhé, nhành công nghiệp âm thanh nó kiếm bộn tiền qua các duchj vụ streaming, đó là xu thế tất yếu, số lượng người tham gia các buổi hoà nhạc chỉ tổ chức tỉnh thoảng một lần ( hoà nhạc chất lượng cao , nghệ sỹ đẳng cấp thế giới) là vô cùng nhỏ so với doanh thu hàng chục tỷ và dự đoán lên đến hàng trăm tỷ đô hàng năm . Cụ chỉ là một tập khách hàng cực nhỏ và khác biệt trong lĩnh vực này.
em trích lại cái post của mình
2 cái khác nhau cụ ạ. Streaming thì nó đã kiếm tiền tỷ từ trước rồi. Chả cần streaming hay AI, khi đĩa CD ra đời thì người ta đã ngồi nhà mà nghe nhạc giao hưởng chứ ko cần đến nhà hát rồi. Tuy nhiên người ta vẫn bỏ tiền đi đến nhà hát xem và nghe người thật trình diễn.

Câu em hỏi là ai sẽ chịu bỏ tiền để đến nhà hát nghe AI trình diễn, nếu cụ bảo AI có thể copy được cảm xúc như con người :) Mời cụ giải đáp câu hỏi này. Chứ ngồi nhà nghe qua Internet thì ko tính nhé.

sskkb

Xe tăng
Bây giờ chưa làm được không có nghĩa là sẽ không bao giờ làm được. AI đang phát triển cực nhanh, nhờ sự đầu tư rất lớn của cả các công ty big tech và các startup.

Startup về AI không ngốn quá nhiều tiền như các startup về công nghệ khác, chỉ cần ý tưởng tốt, thuật toán tốt, thêm chút coding ngon là kiếm được tiền rồi , nên startup đang mọc như nấm sau mưa.

Các cụ nào trên 50 tuổi thì thôi không cần nghĩ nhiều về AI, nhưng các cụ trẻ hơn thực sự nên quan tâm đến nó. Tác động của AI là rất lớn, ít nhất cũng phải ngang tác động của sự ra đời của máy tính hay internet. Không thích nghi được với nó sẽ rất vất vả cho các cụ trong tương lai.
Không bao giờ làm được :) AI không có khả năng sáng tạo ra 1 thứ chưa từng có trước đây, hay nói cách khác là không có trong cơ sở dữ liệu của nó. Nhưng con người thì có thể. Nếu cụ làm nghề lập trình thì cụ sẽ biết. Tiền không phải là vấn đề, vấn đề là bản chất cái máy tính nó khác con người nên nó không làm được việc "sáng tạo". Và đây là thứ mà tiền không thay đổi được.

TN1805

Xe điện

Never.
Jamais. !!!
Tôi khẳng định luôn.
Trừ các công việc có tính chất thuần kỹ thuật, cần độ chính xác, tỷ mỉ, lặp đi lặp lại và không cần cảm xúc, cảm giác, tính sáng tạo ra....AI không bao giờ bằng được con người.
Cứ đợi rồi mà xem.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
2 cái khác nhau cụ ạ. Streaming thì nó đã kiếm tiền tỷ từ trước rồi. Chả cần streaming hay AI, khi đĩa CD ra đời thì người ta đã ngồi nhà mà nghe nhạc giao hưởng chứ ko cần đến nhà hát rồi. Tuy nhiên người ta vẫn bỏ tiền đi đến nhà hát xem và nghe người thật trình diễn.

Câu em hỏi là ai sẽ chịu bỏ tiền để đến nhà hát nghe AI trình diễn, nếu cụ bảo AI có thể copy được cảm xúc như con người :) Mời cụ giải đáp câu hỏi này. Chứ ngồi nhà nghe qua Internet thì ko tính nhé.
Chưa cần phải tổ chức cho AI biểu diễn, người ta cũng đã dùng nó rất nhiều trong sản xuất âm nhạc và phát hành rồi, bán cái đia nhạc với chất lượng âm thanh và hiệu chỉnh cảm xúc do AI tạo ra bởi con người là cái hoàn toàn làm được.

Cụ có thể không bỏ tiền ra để đi xem AI biểu diễn, nhưng người khác thì có thể nếu như nó tạo ra được một hình thức giải trí mới, tạo ra xu thế mới, xa hội nó luôn vận động chứ không đứng im, tất nhiên là những người như cụ thì vẫn có thể tồn tại song song trong một xã hội mà sự góp mặt của AI trong mọi ngóc ngach cuộc sông, nhưng sẽ nhanh thôi thế hệ như cụ sẽ trở nên già cỗi và biến mất dần theo thừoi gian và bị thay thế bởi các thế hệ khác mới hơn , sống và trưởng thành trong một thế giới công nghệ thay đổi từng ngày, xu hướng giải trí của giới này nó sẽ không giốnhg thế hệ cha chú nó

sskkb

Xe tăng
Chưa cần phải tổ chức cho AI biểu diễn, người ta cũng đã dùng nó rất nhiều trong sản xuất âm nhạc và phát hành rồi, bán cái đia nhạc với chất lượng âm thanh và hiệu chỉnh cảm xúc do AI tạo ra bởi con người là cái hoàn toàn làm được.

Cụ có thể không bỏ tiền ra để đi xem AI biểu diễn, nhưng người khác thì có thể nếu như nó tạo ra được một hình thức giải trí mới, tạo ra xu thế mới, xa hội nó luôn vận động chứ không đứng im, tất nhiên là những người như cụ thì vẫn có thể tồn tại song song trong một xã hội mà sự góp mặt của AI trong mọi ngóc ngach cuộc sông, nhưng sẽ nhanh thôi thế hệ như cụ sẽ trở nên già cỗi và biến mất dần theo thừoi gian và bị thay thế bởi các thế hệ khác mới hơn , sống và trưởng thành trong một thế giới công nghệ thay đổi từng ngày.
Cụ cứ lòng vòng không dám trả lời thẳng câu hỏi, không trả lời được lại vòng sang chê bai người khác già cỗi trong khi bản thân cụ không hiểu rõ bản chất vấn đề. Khi nào mà cụ, vâng chính cụ, vẫn còn khoe là dùng AI để kiếm tiền thì về cơ bản AI nó đã không khôn hơn cụ, nó đã kém cụ rồi. Khi nào mà cụ bị AI điều khiển để kiếm tiền cho nó thì mới đáng lo.

Thôi thì em thấy cụ làm nghề lập trình, cụ nhờ AI sáng tạo ra 1 ngôn ngữ lập trình hoàn toàn mới để giúp AI giải quyết được các vấn đề về việc sáng tạo ra 1 thứ hoàn toàn mới mà hiện nay AI chưa làm được, xem con AI của cụ nó ngon như nào?

tasx

Xe tăng

Cụ có thể không bỏ tiền ra để đi xem AI biểu diễn, nhưng người khác thì có thể nếu như nó tạo ra được một hình thức giải trí mới, tạo ra xu thế mới, xa hội nó luôn vận động chứ không đứng im, tất nhiên là những người như cụ thì vẫn có thể tồn tại song song trong một xã hội mà sự góp mặt của AI trong mọi ngóc ngach cuộc sông, nhưng sẽ nhanh thôi thế hệ như cụ sẽ trở nên già cỗi và biến mất dần theo thừoi gian và bị thay thế bởi các thế hệ khác mới hơn , sống và trưởng thành trong một thế giới công nghệ thay đổi từng ngày, xu hướng giải trí của giới này nó sẽ không giốnhg thế hệ cha chú nó
Cách đây mấy năm em đã có đọc 1 bài viết. Đại ý, cho 1 nhạc sỹ và AI sáng tác bản nhạc. Sau đó cho mấy ông chuyên gia nhận xét độc lập. Bản của AI thì các ông ấy bảo do nhạc sỹ sáng tác. Bản của nhạc sỹ thì họ lại bảo của AI :)). Nếu bài viết ấy tào lao thì em chịu vì mình không được thực chứng.

Delta

Xe buýt
Không bao giờ làm được :) AI không có khả năng sáng tạo ra 1 thứ chưa từng có trước đây, hay nói cách khác là không có trong cơ sở dữ liệu của nó. Nhưng con người thì có thể. Nếu cụ làm nghề lập trình thì cụ sẽ biết. Tiền không phải là vấn đề, vấn đề là bản chất cái máy tính nó khác con người nên nó không làm được việc "sáng tạo". Và đây là thứ mà tiền không thay đổi được.
Never.
Tôi khẳng định luôn.
Trừ các công việc có tính chất thuần kỹ thuật, cần độ chính xác, tỷ mỉ, lặp đi lặp lại và không cần cảm xúc, cảm giác, tính sáng tạo ra....AI không bao giờ bằng được con người.
Cứ đợi rồi mà xem.
Quan điểm của tôi ngược với các cụ. Chả có cái gì con người làm được mà máy không làm được, thậm chí làm được nhanh nhiều tốt rẻ hơn gấp nhiều lần.

Chỉ cần đủ thời gian, AI nói riêng, máy móc nói chung sẽ làm được hết. Máy móc rồi sẽ có nhận thức. Sẽ đến thời điểm máy sẽ vượt xa trí tuệ và nhận thức của loài người tới mức loài người không thể tưởng tượng hay nhận biết được sự tồn tại của máy. Lúc đó sự chênh lệch giữa nhận thức và trí tuệ của máy so với loài người cũng giống như giữa nhận thức và trí tuệ của loài người so với sinh vật đơn bào vậy.

TN1805

Xe điện
Các nhân tôi vẫn ủng hội công nghệ AI.
AI có ích trong rất nhiều lĩnh vực. Nó giúp con người giảm tải nhiều việc.

Nhưng ....luôn có giới hạn mà AI sẽ không bao giờ có khả năng với tới, hay nói chính xác hơn là sẽ ở tương lai rất xa, tính bằng hàng ngàn năm nữa, khi nền văn minh trái đất đạt cấp độ 3 trở lên thì lúc đó AI mới có thể làm những công việc như sáng tác Nghệ thuật, Âm nhạc, Hội họa, Văn học....:))

Các cụ phân biệt sáng tác khác với sao chép có sửa đổi ( hay còn gọi là "Đạo" ) nhé.

Anyway, các cụ nên tham khảo thêm về 7 mức độ của nền văn minh Vũ trụ, hiện tại trái đất chúng ta đang ở cấp độ dưới cấp 1 ( cỡ 0,72 ) thôi. :))

Có tất cả 7 mốc phát triển trong nền văn minh Vũ trụ, Trái Đất còn chưa với tới mức thang thứ nhất (genk.vn)

P/S: mấy ông lập trình viên non kinh nghiệm và kiến thức....cứ ra sức tự huyễn hoặc chính mình , định phong "thánh" cho AI chăng ??? :))

Chỉnh sửa cuối:

tasx

Xe tăng
Chủ đề hay, mà lại bàn về tương lai gần. Mong các Cụ đừng vật nhau để kéo dài tranh luận ;))