BURMA _Vấn vương!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
em sắp sang myanmar, chưa có tí kinh nghiệm nào có bác nào có chỉ giùm em với thank các bác nhiều nhiều
Cụ định đi kiểu như nào, thời gian bao nhiêu lâu và bao nhiêu người? Cụ dự định đến những nơi nào? e lên lộ trình cho cụ.

chuot08

Xe lăn
Bài & ảnh mợ hay quá! Mong được 1 lần đi như mợ! Em thích những vùng đất giàu văn hóa truyền thống & yên bình như này!

35N1169

Xe điện
Ảnh đẹp quá! Em thấy sứ BURMA này thật là huyền bí, có lẽ cũng phải phấn đấu đi một chuyến. Nhưng tiếc là không có nhiều đồ chơi như của mợ :D

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Ảnh đẹp quá! Em thấy sứ BURMA này thật là huyền bí, có lẽ cũng phải phấn đấu đi một chuyến. Nhưng tiếc là không có nhiều đồ chơi như của mợ :D
Nên đi các cụ ạ. Họ lạc hậu hơn mình nhưng văn hóa và ý thức của họ chắc hơn mình đến 15 20 năm. Em còn nhiều chuyện, nhiều ảnh lắm cơ mà về nhà là em lười nên e vẫn chưa up lên được. Đành câu dầm vậy hi hi!!!

35N1169

Xe điện
Nên đi các cụ ạ. Họ lạc hậu hơn mình nhưng văn hóa và ý thức của họ chắc hơn mình đến 15 20 năm.
Em cũng thấy thế vấn đề này đi đâu nhìn họ mà nghĩ đến mình cũng thấy buồn buồn.

Em còn nhiều chuyện, nhiều ảnh lắm cơ mà về nhà là em lười nên e vẫn chưa up lên được. Đành câu dầm vậy hi hi!!!
Mợ cứ thong thả mối ngày xây một tờng cho nó chắc ạ :D Nói thật là chơi như mợ em thấy thật ngưỡng mộ.

DuongTri1111

Xe buýt
Mr. Saw, gửi email chúc tết các bạn đã và sẽ tiếp tục tới thăm Miến Điện, em xin phép copy lại.

"
From : saw <saww.myanmar@googlemail.com>
Dear all ;

www.toursmyanmar team wishing you the best for year 2012.

Year 2011 / 12 is the best year for Myanmar and changes forwarding to
new democracy system.

Myanmar become the world's top No.3 Travel destination on CNN choice
for year 2012 .

http://mix1051.radio.com/2011/12/28/cnn-names-orlando-one-of-worlds-top-travel-destinations-for-2012/

Thanks to you all of your pioneer expeditions in Myanmar.

Happy New Year !!!!

Best Regards ,

SAW

Myanmar ( Burma ) "

Clayton

Xe điện
Tuyệt quá! Mợ như "người quảng bá vĩ đại" cho văn hóa và du lịch xứ Miến ;)

Tập ký và ảnh của mợ quá hay, cộng thêm cái tính "bầy đàn" vĩ đại và sẵn có của người Việt, thì chắc mấy ông E lai từ HN và SN sang YG sẽ tăng chuyến dài dài.

Cảm ơn mợ thật nhiều!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Chúc mừng năm mới ;)
Cảm ơn ChuotLang!

Từ giờ đến Tết rảnh em sẽ lại viết tiếp về Myanma,còn nhiều điều lý thú khi e đến đất nước này.

Chúc tất cả mọi người một nă mới an lành hạnh phúc, chân cứng đá mềm đi được đến mọi nơi mà mỗi người mong muốn!

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Ở thế vụ đi Nguyên Duơng vừa rồi chưa có ảnh hả Dims ơi?

zeromanvp

Xe tăng
Mợ yêu Burma thế, muốn tụ tập với hội Burmese ở HN thì ới em

buituananh_as

Xe điện
mợ viết hay thật, em rất ghét phải đọc nhưng bài của mợ em lại bị lôi cuốn bởi dòng chữ hơn ảnh..đặc biệt mợ tả về cheroot cigar..em ko hút thuốc mà cũng thấy nhạt mồm mới chít chứ...hóng bài mợ tiếp ạ (b)

CD125TBL

Xe tải
Longi vừa đi vừa quấn! Đương nhiên là thế, đàn ông Miến vừa bước đi vừa quấn longi. Đơn giản không quấn thì nó tụt!
[
Tháng 10 cái nóng mùa hè chưa qua, mùa mưa chưa dứt. Không khí đặc lại sau những vòm cây. Có lẽ vì thế mọi thứ uể oải chậm rãi như không khí nơi này. Những người đàn ông nhàn tản đứng ngồi, đi lại luấn quấn trong chiếc longi!

Longi gọi nôm na là chiếc váy quây phía trên người ta mặc sơ mi hoặc áo phông, phía dưới là mảnh vải hình chữ nhật, rộng chừng 2m dài đến mắt cá chân, được thắt nút buộc hoặc vấn phía trước bụng.

Đàn ông thường dùng logi kẻ ka rô, đàn bà mặc longi hoa và các màu sặc sở, trẻ con mặc đồng phục đến trường longi màu xanh lá cây.

Từ giới công sở, đến lao động nặng nhọc người ta mặc longi hết! Áo thì bỏ vào trong, nom lịch sự đấy chứ!

Người ta nói Burma sống chậm có lẽ có lý. Bởi những người đán ông em thấy họ quấn longi rất sơ sài. Túm căng longi sang 2 bên, ấp sát vài mông rồi cuốn vào đằng trước túm 2 bên lại. ai cẩn thận thì buộc lại 2 đầu, ai đơn giản túm nó lại rồi cuộn nó thành 1 nắm tròn tròn trước bụng.

Nhìn họ làm như vậy nên nhìn rất “nguy cơ” vì nó có thể tuột bất kỳ khi nào. Việc tụt và quấn lại Longi như là một điều tất nhiên. Em thấy người ta bẩu trung bình 1 ngày người ta phải quấn lại longi khoảng 30 lần. Trừ thời gian ngủ ra còn lại thời gian hoạt động thế thì trung bình 1 tiếng phải quấn lại 2 đến 3 lần. Cho nên có muốn vội cũng chả vội được.

Đạp xe nhấp nhổm ...tụt!
Đứng lên ngồi xuống ...tụt!

Đôi khi vì cái sự tụt mà khiến chị em tò mò. Có lần ở Bagan đứng nói chuyện cùng với cậu thanh niên , đang đứng cậu ta lại quấn lại longi. Em cười cợt: mày cho tao xem cái bên trong longi được không? Cậu ta cười phá lên: Không không!

Đàn ông Miến có dùng underwear?

Thế đố mọi người họ có dùng không?
Mợ này vui tính quá, lâu lắm mới đọc được giọng văn tưng tửng mà cười vỡ cả bụng.
Trộm nghĩ câu đo đỏ của mợ mà sắp lại trật tự từ thì sẽ có một số câu ...cực vỡ bụng nữa.
Phần xanh xanh thì nếu cái váy đó mà ...giặt hàng ngày thì chắc ...ko có cái under kia.

Londoner

Xe tải
Em thấy đất nước đẹp nhưng sao e cứ thấy đẹp buồn vậy nhỉ?

Clayton

Xe điện
Em thấy đất nước đẹp nhưng sao e cứ thấy đẹp buồn vậy nhỉ?
Bao giờ chẳng vậy! Trong sự thanh bình và tĩnh lặng của cảnh vật luôn ẩn chứa sẵn nỗi buồn, cho dù đó chỉ là nỗi buồn man mác, buồn thơ thẩn, buồn vẩn vơ, hay buồn xao động nhẹ nhàng trong lòng lữ khách.

Tại những mảnh đất sôi động về kinh tế, vẻ đẹp tĩnh lặng dần bị nhường chỗ cho sự náo nhiệt của cuộc sống. Rồi đây, khi Myanmar mở cửa (có thể theo cách mà Việt Nam đã đi, hoặc gần giống như thế), thì nhịp sống nói chung của đất nước này sẽ nhanh dần lên, náo nhiệt dần lên, sự ồn ào gia tăng sẽ làm vẻ đẹp tĩnh lặng đến mê lòng kia suy giảm phần nào. Và cũng sẽ không lạ khi tại một đôi chỗ mà bạn đã ghé thăm, vẻ đẹp trong veo và tĩnh lặng đã khiến bạn nặng lòng, một ngày nào đó sẽ hoàn toàn biến mất.

Một thời chưa xa lắm, tại rất nhiều nơi trên đất nước Việt Nam của chúng ta, và ngay cả tại Hà Nội náo nhiệt ngày nay, vẻ đẹp tĩnh lặng gần như tuyệt đối kia không phải khó tìm. Với nhiều bạn trẻ bây giờ, thật khó giúp họ tưởng tượng ra rằng, đã có những chiều bên hồ Tây, ta đứng ngắm cảnh hoàng hôn trên mặt hồ, ráng chiều lấp lánh trong làn sương giăng mỏng nhẹ đẹp đến mê hồn và nghe rõ tiếng cá đớp se sẽ dưới nước hay tiếng vỗ cánh của bầy chim nhỏ phía mặt nước xa xa.

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Dims làm mình nhớ Myanmar quá, viết tiếp và post ảnh tiếp đi bạn.

Mình đi Myanmar năm 2008. Ngay lập tức bị vùng đất này mê hoặc. Nhưng lúc đó Alice đi nhiều ở vùng Tam giác vàng (Golden Triangle)

Ấn tượng cụ già ở vùng Golden Triangle này. Cụ cầm trong tay chiếc giỏ có hình tháp Eiffel, chiếc giỏ của một khách du lịch tặng cụ. Cụ không nói được nhiều tiếng Anh, hay đúng hơn là đã quên nhiều, nhưng cụ vẫn ao ước có ngày đến Paris, nơi cụ từng đã có dịp theo học một thời gian.

Ở vùng Tam giác vàng có một ngôi chùa là bản sao của chùa Shwedagon. Các vị sư Myanmar quả thật là đẹp trai theo kiểu hiền lành và thoát tục. :P

Trăm lạy các Mợ .Để yên cho người ta tu.( múa rìu bằng 1b ca dao cổ: Sư đang tụng niệm nam mô,
thấy cô A Lít này vô trong chùa- lòng sư luống những mơ hồ- bỏ kinh bỏ kệ tìm cô hỏi chào- ai ngờ cô " biến chẳng chào"- tay lần tràng hạt ra vào bâng khuâng )

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Bao giờ chẳng vậy! Trong sự thanh bình và tĩnh lặng của cảnh vật luôn ẩn chứa sẵn nỗi buồn, cho dù đó chỉ là nỗi buồn man mác, buồn thơ thẩn, buồn vẩn vơ, hay buồn xao động nhẹ nhàng trong lòng lữ khách.

Tại những mảnh đất sôi động về kinh tế, vẻ đẹp tĩnh lặng dần bị nhường chỗ cho sự náo nhiệt của cuộc sống. Rồi đây, khi Myanmar mở cửa (có thể theo cách mà Việt Nam đã đi, hoặc gần giống như thế), thì nhịp sống nói chung của đất nước này sẽ nhanh dần lên, náo nhiệt dần lên, sự ồn ào gia tăng sẽ làm vẻ đẹp tĩnh lặng đến mê lòng kia suy giảm phần nào. Và cũng sẽ không lạ khi tại một đôi chỗ mà bạn đã ghé thăm, vẻ đẹp trong veo và tĩnh lặng đã khiến bạn nặng lòng, một ngày nào đó sẽ hoàn toàn biến mất.

Một thời chưa xa lắm, tại rất nhiều nơi trên đất nước Việt Nam của chúng ta, và ngay cả tại Hà Nội náo nhiệt ngày nay, vẻ đẹp tĩnh lặng gần như tuyệt đối kia không phải khó tìm. Với nhiều bạn trẻ bây giờ, thật khó giúp họ tưởng tượng ra rằng, đã có những chiều bên hồ Tây, ta đứng ngắm cảnh hoàng hôn trên mặt hồ, ráng chiều lấp lánh trong làn sương giăng mỏng nhẹ đẹp đến mê hồn và nghe rõ tiếng cá đớp se sẽ dưới nước hay tiếng vỗ cánh của bầy chim nhỏ phía mặt nước xa xa.
Cảm ơn cụ! Có lẽ tại em hay hoài niệm nên thích cái gì cũ, thích yên bình lặng lẽ nên em mới thế ạ!

Thái Phượt: cụ lạy giè nào, cụ đi cũng oách xà lách thế còn rì!!!!

hotboymyanmar

Xe hơi
bên trong cái longi...

không phải chỉ bạn Dims, mà gần như tất cả các bạn, nhất là các bẹn nữ sang MM đều quay trở lại VN với một câu hỏi lớn trong đầu, là bên trong cái longi của các anh trai miến kia có gì...
thực ra ngoài cái mà tất nhiên anh nào cũng phải có, thì bên trong đó nó cũng đa dạng lắm...
theo như một số anh bạn Miến thì không phải 20% không mặc gì bên trong, mà đúng là chỉ 20% có mặc gì bên trong, cái này thì có vẻ thực tế vì với việc đi vệ sinh, các bạn cứ thử hình dung xem độ phức tạp của nó sẽ như thế nào, cái thì phải kéo lên, cái thì phải tụt xuống, rùi thì...
thực ra lo sợ về việc váy bị tụt thì thực tế là gần như 100% chưa anh nào bị tụt váy giữa đường cả, bởi vì thứ nhất họ quấn rất khéo và chặt, thậm chí xung quanh cạp còn dắt đủ cả ví, điện thoại, chìa khóa linh tinh nữa... đó là chưa kể thỉnh thoảng lại rũ ra quấn lại...
váy longi này là quốc phục của MM, nếu như đi họp quốc hội thì chắc chắn 100% phải mặc longi và đi dép xỏ ngón, hay các buổi tiệc chiêu đãi mà có ghi chú phải mặc quốc phục hay lễ phục thì đều phải diện món này...
hii góp thêm một tí thông tin mà tôi biết được thôi, chứ còn thực ra thì chính bản thân dù có ở MM khá lâu, nhưng cũng chưa được tận mục cái gì ở bên trong longi cả...
đây có lẽ cũng là một điểm nhấn trong du lịch của MM, nó có thể được gọi là "Myanmar's hidden charm!!!"

Skagen

Xe tăng
Buổi sáng trễ nải, nằm trong chăn, thò mỗi cái tay ra ngoài đọc bài của Dím, em thấy phê quá. Chợt thấy mùi cigar ngai ngái, quyện với mùi cafe phảng phất đâu đây. Cảm giác hơi nôn nao như sắp được gặp Người tình. :-ss Nhìn kỹ hóa ra vẫn là mẹ sề nằm cạnh => cảm xúc hơi tụt tí. :D :)) =))