[Funland] Buồn vì hết động lực

tranmanhha

Xe điện
Thôi, em chả đọc nữa.
Đọc đau hết cả đầu. Hoang mang tột độ.

butchikim

Xe ba gác
Tỏi tám hàng tháng thì còn gì động lực nữa ;;)

ManPlus

Xe tải
Nhu cầu sinh hoạt thì chả mấy.
Làm việc tự do tốn tí thời gian thì chán phố, thích nơi yên tĩnh, kiếm cái SL Hoài đức/ Ecopark cũng tầm 20 tỷ, mất 1 năm thu nhập. Ở SL thấy be bé, ít vườn, muốn chuyển đổi đơn lập, vew đẹp cũng phải ngót 30-40 tỷ, lại phải tích thêm 1 năm nữa.
Ở được 1-2 năm thấy con cái đi học xa xa, bố mẹ thì phè hỡn thời gian, con thì thời gian đi đường tốn quá, thôi lại cố cái biệt thự Greenbay/ Star Lake, ngót 100 tỷ, lại phải tích thêm 3 năm nữa.
Mua xong cái BT nội đô, lại tính đến lúc về già là vừa, thích biển/ rừng làm cái biệt thự lại cần 1 năm nữa. Xong lại thấy ồ nhà để nghỉ hưu mà, phải có vườn rộng, phải gần biển, phải có bể bơi riêng ... lại cần tích 2-3 năm nữa.
Loanh quanh cũng cần 10 năm chứ ít gì, lúc đấy già là vừa. Toàn những việc lớn, đâu có phải 1 ngày 2 tiếng là xong đc nhỉ.
Thế nên, giàu có nhu cầu của giàu, nghèo có nhu cầu của nghèo, ai cũng có việc của người đấy cả

• Vodka
Reactions: pix

QD092000

Xe điện
Mỗi khi hết động lực, e lại nhìn cơm 1-2 hôm. Đói quá lại có động lực đi kiếm ăn này

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Coin đợt này đang tăng

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
tháng kiếm 2 tỏi là quá ổn rồi, cụ nhớ không bán hàng đểu, đóng thuế má đầy đủ, không phải mua bán hóa đơn gì nữa là đẹp

Vài hôm nay mấy thớt buồn vì nghèo mở ra hơi nhiều. Tôi mở cái thớt trái chiều cho các cụ vào ném đá. Nói ra nhiều cụ chắc sẽ chửi tôi lắm chuyện nhưng đúng là khoảng gần 1 năm nay, tôi gần như hết động lực cố gắng kiếm tiền.

Các cụ nghĩ để sống thoải mái, con người ta cần bao nhiêu? Gia đình tôi 4 người khoảng 120 triệu tháng là quá đủ, ăn, đi chơi, học hành, chút ít làm từ thiện. Các công việc của tôi ra tiền khoảng 15 lần như thế và rất ổn định, hàng ngày tôi chỉ mất khoảng 2 tiếng làm việc, còn thì ngồi lười, và đúng là càng ngày càng lười.

Thỉnh thoảng tôi nghĩ lẩn thẩn, không biết có phải mình vô công rồi nghề theo 1 kiểu khác không. Vì các thứ của tôi đã ổn định từ vài năm nay, giả dụ ngay bây giờ tôi có biến đi thì việc của tôi vẫn thế, không bị ảnh hưởng gì.

Nhớ lại 16 năm trước, lúc khởi nghiệp lần thứ 2, tôi từng khí thế hoài bão bao nhiêu, giờ lại thành ra lười nhác thế này.

OF nhiều cao nhân, đại gia. Có cụ nào ở trong tình trạng giống tôi không?

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Hết động lực à cụ chủ thớt ?
Vậy cụ nghĩ cách gì giúp đất nước, nhân dân VN đi.
Ví dụ:
1. Giờ dân nhâu đang cần 1 loại thuốc ( hoặc thứ gì đó ), sau khi ăn nhậu xong, uống 1 viên thì nồng độ cồn sẽ bằng 0. Cụ tài ba, giỏi giang, cụ nghĩ cách xem có thể tổ chức SX ra 1 loại hàng hóa như thế giúp anh em ăn nhậu đỡ phải lo bị CSGT thổi nồng độ cồn không ?
2. Các anh em CSGT thì khi thực thi thổi nồng độ cồn hay vớ phải những đối tượng cùn, chống đổi quyết liệt, không chịu thổi....cụ có cách nào tổ chức SX ra 1 cái máy ktra nồng độ cồn chỉ cần dí vào mặt đối tượng bấm nút phát là có ngay kết quả đo nồng độ cồn không ? ( giống cái máy đo nhiệt độ cầm tay ý).
3. Hay cụ có thể tập hợp lực lượng, tổ chức nghiên cứu công nghệ ĐSCT đi, nếu cụ SX được hệ thống đầu máy ĐSCT và hệ thống điều khiển ĐSCT....thế thì có phải là dân ta sẽ sớm có ĐSCT Bắc - Nam để đi không ?
4. Hoặc cụ nghĩ xem có thể SX ra cái loại túi lynon đựng thực phẩm nào mà khi bỏ vào nước thì 24 giờ sau nó sẽ tan ra thành bùn thì hay quá....VN đang thải ra quá nhiều chất thải nhựa, ô nhiễm lắm, mà chưa có giải pháp.
5. Hay cụ có cách nào xử lý rác thải sinh hoạt nhanh, rẻ, ít ô nhiễm không ? VN hiện giờ đang bí việc xử lý rác thải lắm, đâu cũng rác ồn ứ, ô nhiễm môi trường lắm.

=))

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Nhu cầu sinh hoạt thì chả mấy.
Làm việc tự do tốn tí thời gian thì chán phố, thích nơi yên tĩnh, kiếm cái SL Hoài đức/ Ecopark cũng tầm 20 tỷ, mất 1 năm thu nhập. Ở SL thấy be bé, ít vườn, muốn chuyển đổi đơn lập, vew đẹp cũng phải ngót 30-40 tỷ, lại phải tích thêm 1 năm nữa.
Ở được 1-2 năm thấy con cái đi học xa xa, bố mẹ thì phè hỡn thời gian, con thì thời gian đi đường tốn quá, thôi lại cố cái biệt thự Greenbay/ Star Lake, ngót 100 tỷ, lại phải tích thêm 3 năm nữa.
Mua xong cái BT nội đô, lại tính đến lúc về già là vừa, thích biển/ rừng làm cái biệt thự lại cần 1 năm nữa. Xong lại thấy ồ nhà để nghỉ hưu mà, phải có vườn rộng, phải gần biển, phải có bể bơi riêng ... lại cần tích 2-3 năm nữa.
Loanh quanh cũng cần 10 năm chứ ít gì, lúc đấy già là vừa. Toàn những việc lớn, đâu có phải 1 ngày 2 tiếng là xong đc nhỉ.
Thế nên, giàu có nhu cầu của giàu, nghèo có nhu cầu của nghèo, ai cũng có việc của người đấy cả
Mấy thứ cụ nói tôi có hết rồi ợ.
Thế mới hết động lực.

Minmatday

Xe tải
tôi thấy nhiều cụ sân si bỏ mẹ, tin hay không thì tuỳ nhưng việc cụ ấy thu nhập 1.8 tỏi hay 180tr hay thậm chí 18tr cũng chẳng làm các cụ giàu lên hay nghèo đi! Tạm coi đây là chuyện phiếm cũng chẳng mất gì, sân si thật hay không chả phải đích chính. Ý chính cụ ấy nói ở đây là khi vật chất vượt qua nhu cầu thông thường thì làm gì? Nếu vượt qua nhu cầu hàng ngày thì tôi tin là nhiều cụ làm được, thu nhập 3-4-50tr mà gia đình tiêu có 1/2 thì cũng là hết động lực, trừ khi lại phát sinh nhu cầu mới: đổi nhà, đổi xe, đồ hiệu…. Cá nhân tôi cũng nằm trong nhóm tiền kiếm hàng tháng thừa so với nhu cầu và cũng khá nhàn, để lo cái to thì khó chứ những cái thông thường thì ít phải nghĩ! :) từ đây phát sinh ra thiếu động lực cũng dễ hiểu đấy, ví dụ trong giờ hành chính kiếm người đi ngồi chơi nhậu nhẹt chém gió đều đặn cũng k đơn giản! Người giàu hơn cũng bận mà nghèo hơn cũng bận :)) Nhảm nhí show hàng như golf hay cigar thì k thích, cỏ cỏ bình dân như Hải xồm hay mấy ông vẽ tranh, đục tượng thì họ cũng phải làm, k phải suốt ngày sang đấy ngồi được :)) Về quê thì họ hàng cũng đi cty hoặc buôn bán! Theo các cụ làm gì để giết thời gian?

Võ Hầu.

Xe hơi
Vài hôm nay mấy thớt buồn vì nghèo mở ra hơi nhiều. Tôi mở cái thớt trái chiều cho các cụ vào ném đá. Nói ra nhiều cụ chắc sẽ chửi tôi lắm chuyện nhưng đúng là khoảng gần 1 năm nay, tôi gần như hết động lực cố gắng kiếm tiền.

Các cụ nghĩ để sống thoải mái, con người ta cần bao nhiêu? Gia đình tôi 4 người khoảng 120 triệu tháng là quá đủ, ăn, đi chơi, học hành, chút ít làm từ thiện. Các công việc của tôi ra tiền khoảng 15 lần như thế và rất ổn định, hàng ngày tôi chỉ mất khoảng 2 tiếng làm việc, còn thì ngồi lười, và đúng là càng ngày càng lười.

Thỉnh thoảng tôi nghĩ lẩn thẩn, không biết có phải mình vô công rồi nghề theo 1 kiểu khác không. Vì các thứ của tôi đã ổn định từ vài năm nay, giả dụ ngay bây giờ tôi có biến đi thì việc của tôi vẫn thế, không bị ảnh hưởng gì.

Nhớ lại 16 năm trước, lúc khởi nghiệp lần thứ 2, tôi từng khí thế hoài bão bao nhiêu, giờ lại thành ra lười nhác thế này.

Em còn ít tuổi, trẻ người non dạ nhưng trộm nghĩ mất động lực có hai lý do:

01. Quá khó khăn để vượt qua mục tiêu. Cái này gọi là nhụt chí.

02. Không còn mục tiêu (lớn). Bác thuộc lý do thứ hai. Theo những gì em hiểu, mất đi mục tiêu do thế giới quan gói gọn trong mục tiêu đó. Thay đổi thế giới quan mục tiêu sẽ thay đổi theo. Còn thay đổi thế giới quan thế nào thì phục thuộc vào hoàn cảnh và tâm thế của mỗi người (đa phần phải có sự biến cách lớn hoặc trải rộng lòng mình mới vượt qua những định kiến cố hữu trong tâm mới cải tạo được thế giới quan trong tiềm thức).

cha biet chi

Xe điện
E ăn bám còn chả nói huống gì cụ.

Vuthuychi

Xe tải
Em thấy hơn 100 cụ/mợ đang xem thớt này mà ít còm quá. Chắc phần lớn giống em, kinh ngạc vì sao có những người làm ra nhiều tiền dễ dàng thế :D
Em nghĩ cụ không cần buồn khi mệt hay hết động lực vì cũng là quy luật thôi, đến tuổi nào đó mình sẽ như thế, để dành chỗ cho các bạn trẻ và F1 khẳng định bản thân.

Tuoitan

Xe buýt
Bác nên lấy tiền tạo thu nhập cho người nghèo như chúng em làm động lực. Khi bản thân đã đủ nên nghĩ đến những người xung quanh. Cho đi là hạnh phúc.

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
Cụ có thể viết hồi ký được không ? Để giới trẻ bọn em mở mang tầm mắt.

Võ Hầu.

Xe hơi
Em còn ít tuổi, trẻ người non dạ nhưng trộm nghĩ mất động lực có hai lý do:

01. Quá khó khăn để vượt qua mục tiêu. Cái này gọi là nhụt chí.

02. Không còn mục tiêu (lớn). Bác thuộc lý do thứ hai. Theo những gì em hiểu, mất đi mục tiêu do thế giới quan gói gọn trong mục tiêu đó. Thay đổi thế giới quan mục tiêu sẽ thay đổi theo. Còn thay đổi thế giới quan thế nào thì phục thuộc vào hoàn cảnh và tâm thế của mỗi người (đa phần phải có sự biến cách lớn hoặc trải rộng lòng mình mới vượt qua những định kiến cố hữu trong tâm mới cải tạo được thế giới quan trong tiềm thức).
"Đất có tuần, nhân có vận" Em đọc được đâu đó câu này.

Dải ngân hà, mặt trời mặt trăng to lớn là vậy. Con người có kiếp sống trăm năm, loài hổ gọi là ông ba mươi... Muôn vật đều có chu kỳ của nó thì cái tâm trạng hay hoàn cảnh của mỗi người cũng đều có chu kỳ nhất định nên việc duy trì động lực mãi là điều khó có thể làm được.

Theo những gì em hiểu, khi chu kỳ mất động lực xảy ra, tâm thức cố hữu sẽ không chấp nhận điều ấy (sự nhàm chán), nó sẽ nhanh chóng sắp xếp lại kinh nghiệm và tự xây dựng một "động lực" mới đẩy con người ta tiến về phía trước.

Cho nó (tâm thức) ít thời gian, nó sẽ tìm kiếm được cái mà bác nghĩ là mình cần (có cần thực sự hay không lại là chuyện khác).

Vài dòng mạo muội.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thật, quan trọng sức khoẻ của cụ thế nào, có đc đêm hattrick, mỗi shot tính = tiếng ko?
Nếu chuyện đó yếu đi thì mất động lực là bình thường, ông nào khoẻ xxx thì chả bao h mất động lực cả :))

TN1805

Xe điện
Mấy thứ cụ nói tôi có hết rồi ợ.
Thế mới hết động lực.
Cụ đã đạt tầm Vương giả theo chuẩn VN rồi, giờ cụ vươn tầm tới lối sống của giới thượng lưu quốc tế, giới Playboy quốc tế đi....

Cụ có máy bay riêng chưa ? Có du thuyền riêng chưa ?
Biệt thự cụ có rồi nhưng có đến 3000 m2 chưa ? Nếu có Biệt thự 3000 m2 rồi thì cụ mua cái Biệt thự 100 ha, có sân gốp, có trường đua ngựa trong biệt thự đi....
Nhà cụ tuyển đội quản gia, giúp việc vài ngàn người đi....

Nhu cầu con người là vô hạn mà, kiếm ra bao nhiêu thì vẫn là thiếu....:))

tung5917

Xe điện
Tôi cũng đang làm từ thiện, góp tiền xây cầu vùng cao.
Cụ làm vậy vẫn chưa hết buồn được. Cụ phải đứng ra tổ chức điều hành 1 quỹ từ thiện mới thấy bận rộn được.
Chị người quen em làm luật sư, đứng ra bao nuôi tài trợ toàn bộ 1 trung tâm nuôi trẻ mồ côi là 1 ngôi chùa ở Thanh Trì - Hà Nội. Ngày rằm , mồng 1 nào cũng xuống chùa thăm hỏi ăn cơm chay cùng các cháu mồ côi. Ngày lễ tết còn tổ chức các chương trình văn nghệ cho các cháu.

_AHA_

Xe điện

Cũng không đơn giản là thế. Rủi ro cũng khó lường. Hết động lực là cuộc đời gàn hết ý nghĩa