[Funland] Buồn vì f1- 4,5t suốt ngày ốm

BanglaiB2

Xe buýt
E mới cho đi. Thành công, đội cấn , đội nhân, lương thế Vinh, nguyễn chí thanh, và viện nhi thôi. Hnay thì cho đi cầu giấy nữa. Ko biết thế nào nữa.
Em cũng ạ cụ, khám lắm chỗ thế thì mỗi chỗ phán 1 bệnh kê 1 loại thuốc thì nguời lớn cũng yếu đi chứ đừng nói trẻ con. Cụ đã vào viện nhi rồi thì cứ quay lại mà khám. Còn trẻ con tầm tuổi đấy ho hắng sổ mũi là chuyện bình thường. Cụ cho uống lắm kháng sinh quá giờ có khi mấy con khuẩn vi rút ở F1 nhà cụ nhờn thuốc rồi cũng nên, cải thiện bằng cách cho ăn nhiều hoa quả vào

NAM CHÍCH

Xe tăng
Cụ ở nhà đất hay chung cư?
Đêm có điều hòa hay quạt?
Dạo này thời tiết thất thường quá nên phải chú ý hơn cụ ơi! Đêm nằm lúc tối thì nóng, gần sáng lại lạnh nên nếu nhiều mồ hôi và bị nhiễm lạnh thì rất dễ viêm họng, sau dẫn đến viêm phế quản và viêm phổi, nặng hơn có thể bị hen phế quản co thắt đó cụ.
Chúc cháu mau khỏi bệnh để bố mẹ đỡ lo nhé.

VCHDHN

Xe container
Bs Dũng - Phan Đình Giót gọi là có kinh nghiệm nhưng kê thuốc chưa có tâm, tuyền phang loại nặng nhất cho lần khám đầu cho con khám tại đây chỉ tổ nhờn thuốc, trước h e chỉ tin tưởng bs Hà viện Việt Pháp số 112 ngõ Thịnh Quang và bs Cảnh bv Tai Mũi Họng ở 32 Cao Bá Quát. Cccm con nhỏ nên mua máy lọc không khí loại tốt, đây là thứ ko nên thiếu khi nuôi con nhỏ để phòng tránh các bệnh hô hấp.
Em chỉ khám, chưa bao giờ dùng thuốc theo đơn của ông Dũng:-o. Nhưng em thấy cụ nói k có tâm là sai.

Thangnet

Xe tải
F1 nhà e đi học mẫu giáo cả ngày rồi. E thì thuê nhà bán tạp hoá. Nên chiều đón con về ăn cơm xong. 8h là e cho 2 mẹ con về nhà. Bụi thì cũng làm gì mấy.
Điều hoà thì gần như e không dùng luôn. Đợt nóng nhất mùa hè vừa rồi. Mà nhà e chỉ giám bật quạt. Vì ốm từ ra tết đến bjờ mà. Toàn ốm vặt.
F1 nhà e đẻ thág 1. Tính ra chắc hơn 3 tháng nữa là 5t.
Đi khám nhi 4 lần rồi. Ko thấy hiệu quả lắm. Lại tốn thời gian quá. Nên e mới chuyển sang phong khám.
Vợ nhà e thì chăm quá cẩn thận. Đến e nhiều Luc còn cáu vì tính cẩn thận quá.
Nhiều Lúc bảo kệ nó tự đề kháng. Mà càng để càng nặng.

BanglaiB2

Xe buýt
F1 nhà e đi học mẫu giáo cả ngày rồi. E thì thuê nhà bán tạp hoá. Nên chiều đón con về ăn cơm xong. 8h là e cho 2 mẹ con về nhà. Bụi thì cũng làm gì mấy.
Điều hoà thì gần như e không dùng luôn. Đợt nóng nhất mùa hè vừa rồi. Mà nhà e chỉ giám bật quạt. Vì ốm từ ra tết đến bjờ mà. Toàn ốm vặt.
Đi khám nhi 4 lần rồi. Ko thấy hiệu quả lắm. Lại tốn thời gian quá. Nên e mới chuyển sang phong khám.
Cụ xem ở lớp nó sinh hoạt thế nào. Nhiều bé ngủ trưa cô cho nằm ngay dưới quạt trần quay vù vù ấy. Mùa này đang có chanh đào, cụ làm 1 cân + chai mật ong + củ gừng ngâm lấy nước cho uống cũng rất tốt. Như F1 nhà em có húng hắng ho hoặc chảy nước mũi là cho uống ngay, ngày 3 cữ mỗi lần 5-7 ml.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ phải chú ý tới môi trường xung quanh , đặc biệt là độ ẩm không khí , nhiệt độ và gió , bụi. Những thứ này làm cho các cháu mùa này hay bị cảm cúm lắm cụ ạ ,
Còn chắc thêm nữa cụ cho cháu tiêm vaccin cúm hàng năm , vaccin phế cầu

xetaudoidau

Xe tăng
có những nguyên nhân cực kì đơn giản như buổi tối con hay ra mồ hôi trộm,ko lau kịp khi bật quạt là bị nhiễm lạnh ngay. Hoặc bật quạt nhưng để thẳng vào mặt con thì sáng hôm sau ko viêm họng hơi phí. Cụ chịu khó trước khi ngủ xịt mũi cho cháu bằng dd xịt nước biển, tối ngủ bật quạt nhưng chỉ để thẳng vào chân thôi, tuyệt đối ko đc để dính tí nào vào mặt bé.

Hạnh TTM

Xe tải
bé có dễ uống thuốc không? Nếu dễ uống, thì hết đợt kháng sinh, cụ làm ntn cho em nhé. Rưả mũi hàng ngày, xay dấp cá với 1-2 hạt muối cho con uống hàng ngày hoặc nếu gia đình có điều kiện thì mua mật ong manuka về cho con uống ngayd 1-2 thìa. Mùa này thì mua cái kem giữ ấm ngực, bôi vào lưng bụng và gan lòng bàn chân con trc khi ngủ. Dần dần đề kháng sẽ lên.

pisces_hn

Xe container
Có điều kiện cho vào miền nam vài tháng là khỏe lên ngay cụ ạ. Còn không thì mua cái lọc không khí.

ADCSee

Xe tăng
Xem không khí trong nhà, nơi học có sạch không.

ca_kiem

Xe container
Cụ ra đặng văn ngữ, mặt đường gần sô 7 có cửa hàng bác sỹ tmh . Nếu chỉ là viêm họng sổ mũi cụ cho vào đó hút mũi xông họng là ookie ( 2 thằng cu nhà em toàn sử lý ở đó ) không phải kháng sinh nhiều.
Cô bác sỹ này em đánh giá chuẩn.

skuadi

Xe điện
Bệnh xoàng mà uống thuốc Tây
Về sau hối hận bây hây cả người
Miễn dịch cũng giống như người
Rất cần tập luyện những nơi khó nhằn
Vô lo vô nghĩ khéo ăn Thập thành :))

kienvinh

Xe lăn
bé có dễ uống thuốc không? Nếu dễ uống, thì hết đợt kháng sinh, cụ làm ntn cho em nhé. Rưả mũi hàng ngày, xay dấp cá với 1-2 hạt muối cho con uống hàng ngày hoặc nếu gia đình có điều kiện thì mua mật ong manuka về cho con uống ngayd 1-2 thìa. Mùa này thì mua cái kem giữ ấm ngực, bôi vào lưng bụng và gan lòng bàn chân con trc khi ngủ. Dần dần đề kháng sẽ lên.
Em đồng ý cả cụ mợ này. Cụ thớt mua cái máy hút chân không nhé, giá hơn triệu.

koi_2003

Xe hơi
Chán quá các cụ a. Các cụ nào có f1 4-5t k. Vào tư vấn e với.
Chẳng hiểu năm nay nó làm sao ý. F1 nhà e ốm liên tục. Từ tết đến giờ tháng nào GĐ e cũng phải cho nó đi khám. Mỗi cái bệnh sổ mũi nhiều, dẫn đến viêm họng. Mà ko thể khỏi dứt điểm được. Nhiều người giới thiệu và tư vấn đi hết chỗ này chỗ kia. Bjờ uống đến kháng sinh loại max rồi. Mà cứ khỏi đc mấy hôm lại bị lại.
Mọi người thấy uống thuốc nhiều quá. Thì bảo sức đề kháng f1 nhà e yếu quá. Mà e vẫn thấy cháu nghịch kinh khủng. Chẳng hiểu yếu kiểu ji.
Hnay vợ e lại cho cháu qua chỗ mới 42 cầu giấy. Vì mới có người mách. Chẳng hiểu ăn thua gì ko . Kháng sinh uống nhiều quá. E cũng thấy xót hết cả người.
Thật sự nhiều lúc vợ chồng suốt ngày cãi nhau cũng chỉ vì F1. Thấy nản thật.
bé nhà cụ chắc 90% là VA quá phát (ban đêm con ngủ có tiếng khò khè như tiếng ngáy ngủ), ảnh phía trên là trường hợp bình thường, không có VA. ảnh thứ 2 thường gặp ở trẻ em, có khối VA quá phtas che kín cả mũi,

vì khối VA làm hẹp đường thở của bé mà thể tích không khí mỗi lần thở vẫn cần phải đủ, nên có 2 xảy ra 2 tình huống
- luồng không khí đi qua chỗ hẹp còn lại của mũi sẽ có tốc độ lớn hơn, kích thích khối VA tiết dịch, dịch này bám bẩn và 1 phần chảy xuống họng gây viêm
- cháu sẽ phải thở 1 phần bằng miệng, nhưng miệng lại không có chức năng làm ẩm và làm ấm không khí, nên dễ gây viêm đường hô hấp
Cụ nên cho cháu đi khám kiểm tra tại viện tai mũi họng hoặc bv hồng ngọc, nếu đúng là VA quá phát thì nạo đi cho cháu, sẽ hết ốm và cháu lớn nhanh hơn hẳn

Thangnet

Xe tải
E cũng biết . Mỗi người nuôi con một kiểu. Có ng nuôi rất nhàn. Có người nuôi rất vất vả. Nhà e nó lại rơi trường hợp t2. E lần này đi mà k khỏi. E cho nó ở nhà tự vệ sinh mũi họng một thời gian. Chứ cứ đi khám kiểu này. E thấy cũng k ổn tý nào.

Ali55

Xe buýt
Gừng, tranh thái lát mỏng với mật ong. Ngâm cho cháu nó uống cụ ạ

URAL CCCP

Xe ba gác
Cháu bé thé mà cụ đã cho uống kháng sinh max rồi, em sợ sau này kháng thuốc thì mệt. Chúc f1 nhà cụ mau khỏi

truonghuyen1912

Xe hơi
Cụ chịu khó rửa mũi cho cháu bằng cái bình rửa mũi ý. F1 nhà em ngày trước cũng bị y như nhà cụ, từ ngày dùng bình rửa mũi đỡ hẳn, ít khi phải dùng đến kháng sinh

Thangnet

Xe tải
Các cách e đều đã thử qua. E thấy cái cách nằm nghiêng xịt mũi vẫn là hiệu quả nhất. Nhưng năm ngoái đi khám, thấy bsi bảo cách đấy dễ bị viêm tai , do lực xịt của mình sợ mạnh quá nó chảy lên tai. Còn cái loại xịt mũi đứng thẳng thì e thấy k hiệu quả lắm.
Còn các cách dân gian, vợ e cũng cho thử nhiều rồi. E thấy k hiệu quả lắm. F1 nhà e bjờ phải 6t mới dùng tiếp kháng sinh đc.
Chắc lại phải đè ra xịt mũi thôi.

xd642a7

Xe tải
Nhóc nhà e 5 tuổi cũng đang khám viêm phế quản phổi ở Vinmec đây. Bác sỹ khuyên nên nhập viện vì nồng độ oxy trong máu thấp. Cũng khá là mệt với bạn ấy!!!