[Funland] Buồn ngủ khi lái xe trên cao tốc.

trungbdt.hd

Xe đạp
Em có lần buồn ngủ đi cố vì sắp đến nơi, bật nhạc to, nhai kẹo cao su, gào hát ông ổng theo mà đến ngã tư gần cơ quan rõ ràng nhìn thấy đèn đỏ rà phanh để chuẩn bị rẽ phải mà choàng cái tỉnh lại tí xô vào xe đằng trước 😭. Từ lần sau vội mấy ko dám cố nữa các bác ạ.

Stark88

Xe buýt
e cũng dính mấy lần buồn ngủ trên cao tốc đi buổi trưa. Kiểu mắt vẫn mở nhưng não nó ngủ hay sao ấy, hút hồn lạng tay lái luôn.

caisua

Xe lăn
Có lần em chạy 1 mình đoạn Vực Vòng, đường trưa vắng nên phi 120, lúc sóc phát bừng tỉnh thì thấy đang 80, hú vía. Thả chân ga thì từ 120 về 80 khoảng mấy km nhỉ?
Bữa đó đến giờ cứ buồn ngủ là em vào trạm làm giấc 20p xong chạy vô tư

Mytv

Xe điện
E hồi trẻ đi cao tốc rất hay buồn ngủ. Toàn đổ nc vào khắn lạnh rồi lau mặt. Nếu ko đỡ thì dừng lại cho cả chai mặt. Từ lúc ngoài 35 đi thoải mái chả bao h bị buồn ngủ nữa

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Xe em lên cao tốc bật bám làn với bám xe trước xong ko cần đụng vô lăng hay chân ga luôn. Ít nhất yên tâm ko ngủ quên lạng xe lung tung

botmingoc

Xe tải
Đối với e chỉ có 1 cách duy nhất là ngủ, ngắt đc não chỉ cần 5p là ngon. Chứ cafe, tăng lực,… các thứ ko ăn thua, đi buồn ngủ nguy hiểm lắm.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chả hiểu sao đi cao tốc e thỉnh thoảng bị buồn ngủ, lúc mà buồn ngủ quá thì em tấp vào làn khẩn cấp bật hazzard lên rồi nghỉ 1 lúc.
Hôm nay đang đi cao tốc thì buồn ngủ, em đi 1 mình, thi thoảng vả bốp bốp vào mặt cho tỉnh, nhai kẹo, bật nhạc to. xong tấp vào lề 1 chút, vẩn hơi buồn ngủ, xong đi tiếp 1 lúc thì hơi mơ màng rất nhẹ thôi, tay lái hơi chệch làn 1 tí sắp va vào thằng limo đang đi 90km/h > bừng tỉnh đánh lái giật sang thẳng làn, quả đấy va chạm rồi lật ngửa ra thì xác định, đằng sau cũng có mấy xe đang chạy. Sau cú đấy thì tỉnh hoàn toàn luôn, phóng 1 mạch về. Từ sau chắc phải vào lề rồi ngủ 1 lúc
Em đi xa hay pha 1 ấm chè thật đặc rồi cho vào bình giữ nhiệt, thi thoảng làm 1 ngụm nhỏ, nước chè vừa giúp tỉnh táo, vừa giúp ko khát nước cụ ạ. Kinh nghiệm của lxe bên em và em đã áp dụng thấy rất hiệu quả ạ.

j23

Xe container
may mà tay lái em khá vững,
Đi cao tốc buồn ngủ là điều bình thường, cụ đừng cố quá mà nên bằng mọi cách tỉnh lại rồi tạt vào trạm dừng nghỉ gần nhất đánh 1 giấc 20-30 phút, hạn chế tối đa dừng ở làn khẩn cấp cực cực nguy hiểm.
Từ lúc buồn ngủ díu mắt tới lúc miên man khoảng 5-7 giây hoàn toàn vô thức nó rất nhanh, có thể chỉ trong 20-30 giây thôi nhé, khoa học chứng minh và bản thân em cũng trải qua ít lần rồi, tự tát vào mặt hay thậm chí cấu sứt cả da tay như em làm rồi cũng chỉ ăn thua ở 1 vài pha đầu thôi, sau cơ thể nó quen thì ko có tác dụng :(

cha biet chi

Xe điện
Em khi làm việc gì mệt cũng k thể ngủ dk.e rất tập trung.xong việc thì lăn ra ngủ luôn chứ k để tình trạng vừa làm vừa ngủ dk.

SubmarineTH

Xe buýt
Em cũng 1 lần suýt thăng trên CT HN-HP. Thấy hơi buồn ngủ nhưng nghĩ mình vẫn tỉnh táo đc nên vẫn chạy làn trong cùng. Ko biết e thiếp đi lúc nào mà bỗng nhiên thấy cái rầm 1 phát, e choàng tỉnh và phản xạ túm chặt tay lái giữ xe ổn định, giảm tốc rồi mới hoàn hồn nhận ra bánh trước vừa xe liếm vào chân giải phân cách, may ko sao. Chắc các cụ nhà gánh còng lưng vì lúc đó đang chạy hơn 100km/h. 3 đứa em đi cùng cũng đang thiu thiu ngủ thì giật mình hỏi chuyện gì mà em ko dám nói thật, chỉ bảo ko có gì vì sợ chúng nó bay mất vía. Hậu quả xe bị lệch thước lái phải đi căn chỉnh lại. Từ đó em sợ hẳn, thấy có cảm giác buồn ngủ là nghỉ luôn.

j23

Xe container
Em cũng 1 lần suýt thăng trên CT HN-HP. Thấy hơi buồn ngủ nhưng nghĩ mình vẫn tỉnh táo đc nên vẫn chạy làn trong cùng. Ko biết e thiếp đi lúc nào mà bỗng nhiên thấy cái rầm 1 phát, e choàng tỉnh và phản xạ túm chặt tay lái giữ xe ổn định, giảm tốc rồi mới hoàn hồn nhận ra bánh trước vừa xe liếm vào chân giải phân cách, may ko sao. Chắc các cụ nhà gánh còng lưng vì lúc đó đang chạy hơn 100km/h. 3 đứa em đi cùng cũng đang thiu thiu ngủ thì giật mình hỏi chuyện gì mà em ko dám nói thật, chỉ bảo ko có gì vì sợ chúng nó bay mất vía. Hậu quả xe bị lệch thước lái phải đi căn chỉnh lại. Từ đó em sợ hẳn, thấy có cảm giác buồn ngủ là nghỉ luôn.
Cao tốc Hanoi Haiphong cực nhiều pha như cụ, bản thân em đã vài lần thúc còi báo hiệu cho các xe đó "tỉnh giấc", vì thấy đi loạng choạng và bay bay là đoán ngay là tài xế đang trạng thái miên man, sau khi tỉnh lại thì bao giờ cũng có động tác giằng lái nhẹ 1 phát

khong_co_xe

Xe tăng
Xe cụ không có chức năng hỗ trợ bám làn đường à ?
Xe tôi có chức năng này, đi tốc độ >60km/h là nó tự kích hoạt. Mấy lần đi đường cao tốc cũng buồn ngủ chợp 1 phát, may có chứ năng này, xe kêu tít tít và tự đánh lái bám làn đường....Nghĩ bụng, may thật, nếu xe không có chức năng này thì xác cmn định là va vào xe khác hoặc va vào dải phân cách giữa đường rồi....:)
Xe gì thế cụ?

XSim

Xe container
Em mấy lần bị nhưng không phải do thiếu ngủ mà cứ lái là buồn ngủ, vào trạm dừng lại tỉnh. Cái này giống ngày xưa đi học, trong giờ học thì ngủ gật ra chơi lại tỉnh như sáo :D

tientaninfotech

Xe tăng
Trường hợp này ai cũng dính, nếu mệt quá cụ nên tập vào ngủ 10-15 phút lái tiếp cho khỏe.

Ai ngồi trên xe đều có hiện tượng buồn ngủ cả. Như nhà em chỉ em lái, còn vợ con lên xe 1 lúc là năn ra ngủ hết.

ngxchinhs

Xe tải
Chả hiểu sao đi cao tốc e thỉnh thoảng bị buồn ngủ, lúc mà buồn ngủ quá thì em tấp vào làn khẩn cấp bật hazzard lên rồi nghỉ 1 lúc.
Hôm nay đang đi cao tốc thì buồn ngủ, em đi 1 mình, thi thoảng vả bốp bốp vào mặt cho tỉnh, nhai kẹo, bật nhạc to. xong tấp vào lề 1 chút, vẩn hơi buồn ngủ, xong đi tiếp 1 lúc thì hơi mơ màng rất nhẹ thôi, tay lái hơi chệch làn 1 tí sắp va vào thằng limo đang đi 90km/h > bừng tỉnh đánh lái giật sang thẳng làn, quả đấy va chạm rồi lật ngửa ra thì xác định, đằng sau cũng có mấy xe đang chạy. Sau cú đấy thì tỉnh hoàn toàn luôn, phóng 1 mạch về. Từ sau chắc phải vào lề rồi ngủ 1 lúc
Tốt nhất cứ trạm dừng nghỉ cụ vào làm tí nước nôi, ngoài ra thỉnh thoảng buồn ngủ thì tấp vào đường xuống hít khí 1 2p, hạ thấp cửa kính tí. Đổi sang hút gió ngoài 1 chút.
Kết hợp thể thao, người khỏe lên cũng ổn hơn nhiều cụ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất là khi mệt không lái xe cho an toàn. Vì khi mệt,lái xe dễ gây cảm giác buồn ngủ. Nếu bắt buộc thì nên tắm nước nóng trước khi lái xe,dựng ghế đứng hơn chút. Xe nên hé chút cửa lái,cửa sau cho không khí lưu thông. Nên chia làm nhiều chặng để nghỉ,dù chỉ 5,10p.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân tôi thì cứ 2 tiếng là nghỉ.
Ra vươn vai 1 min thôi, uống lon bia, kiểu vậy.
Tôi nhiều khi chạy hơn 4 tiếng tục, tuy nhiên đr bảo sức khỏe và ngủ đủ. Trên xe luôn có nước lọc,và 1,2 lon bò húc. Và tôi tuyệt đối không chạy cố. Có hiện tượng là phải tìm cách dừng nghỉ nơi an toàn dăm phút. Có lần tôi chạy HN cao Bằng,1 lèo đi lên. Chứng 1h quay về HN luôn.

Mr.Chem

Xe điện
Nếu cụ hay bị cái "bệnh" nhàn dẫn đến buồn ngủ thì cụ nên thuê lái xe hoặc hạn chế đi 1 mình mà đi 2 người khi đi trên cao tốc. Em cũng có lần mơ màng khoảng 2s trên đường và biết cảm giác nguy hiểm thế nào.