[Thảo luận] Bùng binh Big C - Chiến đấu vì lẽ phải

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
cụ giỏi thật đấy! e phục cụ lắm,e thích cái đoạn Em tiếp: Thứ 2, biển chỉ dẫn này cắm không đúng theo qui định tại điểm B, điều 21 trong điều lệ báo hiệu đường bộ
xxx2, xxx1, và xxx3 vừa từ đâu chạy tới: Vâng
Em: Thứ 3, biển này là biển 411, có tác dụng qui định làn đường xe phải đi theo vạch phân làn và mũi tên chỉ hướng. Tại đây không có bất kỳ một vạch phân làn nào, do đó không thể bắt được.
xxx1: Em nói với anh thế này, vì đường này đang hoàn thiện nên chưa có vạch kẻ đường anh ạ
Em: Anh nói với em thế này nhé, Nếu chưa kẻ vạch theo đúng qui định của pháp luật, thì bọn em không được bắt, cùng lắm chỉ là hướng dẫn cho người tham gia giao thông biết, để làm sao cho an toàn.

hung303

Xe điện
Cái chỗ gạch dưới chỉ thể hiện một điều: luật tự vả vào mặt mình :P
Nói chung là người soạn luật rất thiếu hiểu biết. Thông thường thì đúng là biển báo hiệu GT cắm ở bên tay phải nhưng trên thực tế họ cần phải hiểu là không phải biển nào cũng vậy.

Biển này ở VN có lẽ chửa có (còn phải đợi anh # thu phí đã :D), nó cắm ở giữa đường mà lại là hiệu lệnh cho phương tiện ở bên phải nó đấy chứ.

Biển này ko phải là biển báo THEO CHIỀU NGANG ĐƯỜNG cụ nhé!! :)

Duong_Anh

Xe buýt
Hihi, ý em có phải so bì đâu, em chỉ đưa ra dẫn chứng là luật lá của ta có nhiều chỗ đang tự vả vào mặt mình đôm đốp b-( :D
Các cụ cứ nhớ lại chỗ này mà xem:

Mấy cái này có phải là thừa không? cầu hẹp thì đã có biển 203c đường bị thu hẹp, và biển 1 bên xe được nhường/phải nhường (màu xanh ở dưới đây).

Những chỗ "Dưới gầm cầu vượt, đường vòng..." thì xóa me. nó đi vì đã có quy định không được đè vạch liền rồi, chỗ nào không cho vượt thì kẻ vạch liền phát là xong chứ việc gì phải nhiều lời... Còn nhiều ví dụ lắm...

Thực ra em nghĩ các anh ý thích sáng tạo hơn là bắt chước :P mặc dù trong lĩnh vực này, nếu bắt chước được y chang 1 nước văn minh thì chỉ có tốt chứ chả có gì là xấu cả.

Hehe, em không nhớ đường 5 có hay chưa, nhưng ý nghĩa của biển đấy không phải thế. Nó được cắm trên cái "đảo giao thông ở giữa đường" để chỉ các phương tiện xuôi chiều phải vượt qua nó về phía bên phải. Ở các ngã 3 ngã 4 to (đường có nhiều làn) thì nó hay cắm ở trên dải phân cách để khi rẽ vào người ta còn biết đâu là đường của mình, khỏi đi nhầm vào làn ngược chiều.

biển này ở VN hoàn toàn có và có rất nhiều rồi, cụ chắc ít ra đường thôi. Ý nghĩa của biển thì đúng như cụ nói

xebokeooto

Xe tăng
Em hoan nghênh tinh thần cứu trợ anh em của cụ trước hiểm họa xxx nhưng ko hài lòng với 2 lí lẽ trên của cụ. Biển 411 tuy là biển chỉ dẫn nhưng có tác dụng bắt buộc phải đi http://xeexpress.com/forum/bien-411-huong-di-tren-moi-lan-duong-theo-vach-ke-duong.t41314 . Về vị trí đặt biển tuy ko đặt đúng quy định bên phải nhưng vị trí đó là trên cao nên cũng khó cãi là sai. Cuối cùng e thấy chỉ có lí lẽ ko có vạch phân làn của cụ là chuẩn. Hai lí lẽ trên nếu ko phải bị cụ át vía xxx cũng ko "vâng" dễ dàng thế đâu ạ.
Điều đó không thể cãi đựoc chứ không phải khó Cụ ạ.
Theo khoản B, điều 20:

E xin trích dẫn: "Nếu hiệu lực của biển chỉ hạn chế trên một hoặc một số làn đường thì nhất thiết phải treo biển ở phía trên làn đường..............."

thanhsquin

Xe buýt
Biển này là biển phải tránh chướng ngại vật về phía bên phải của chiều đi cụ ợ. Cụ xem lại 22 TCN về biển báo hiệu đường bộ đi nhé. Các biển này thường đặt tại đầu các dải phân cách chia đường

etran

Xe buýt
Ô, vâng... chính em cũng đang thắc mắc thế nào là biển báo THEO CHIỀU NGANG ĐƯỜNG đây :-s ngoài ra còn biển báo theo chiều gì nữa... cụ chỉ giúp em được thì tốt quá :)

biển này ở VN hoàn toàn có và có rất nhiều rồi, cụ chắc ít ra đường thôi. Ý nghĩa của biển thì đúng như cụ nói
Vâng, em không nhớ mà, hơn năm nay em không được ra đường :D hehee
cụ thanhsquin dịch thế này là chuẩn nhất đấy: "biển phải tránh chướng ngại vật về phía bên phải của chiều đi"

Chỉnh sửa cuối:

Thichcuala

Xe buýt
Cụ đúng là thần tượng cụa em! Mời cụ Chivas nhé!

khanhnguyen09

Xe container
Em hoan nghênh tinh thần cứu trợ anh em của cụ trước hiểm họa xxx nhưng ko hài lòng với 2 lí lẽ trên của cụ. Biển 411 tuy là biển chỉ dẫn nhưng có tác dụng bắt buộc phải đi http://xeexpress.com/forum/bien-411-...e-duong.t41314 . Về vị trí đặt biển tuy ko đặt đúng quy định bên phải nhưng vị trí đó là trên cao nên cũng khó cãi là sai. Cuối cùng e thấy chỉ có lí lẽ ko có vạch phân làn của cụ là chuẩn. Hai lí lẽ trên nếu ko phải bị cụ át vía xxx cũng ko "vâng" dễ dàng thế đâu ạ.
Em cũng Vot cho cụ một ly, qua đây cũng thấy XXX nhiều thằng cũng non, và không thuộc luật.

echkep

Xe tải
sơn ăn tùy mặt,ma bắt tùy người các bác nhể

viciv

Xe buýt
Cụ mapu thật là "anh hùng hảo hán, hào khí ngất trời" ! Em hứa là ngày mai em sẽ thực hiện lại đúng như cụ đã làm.

Chỉnh sửa cuối:

Renault

Xe hơi
Hay qua, thank bac chủ thớt

Sao cụ k vote nốt đoạn còn lại, em chỉ xem đc mỗi đoạn đến khi cụ nói với xx bật đèn và đeo dây an toàn thôi, đoạnn này nhà cháu cũng thường xuyên qua đây

lukhach

Xe tải
chuẩn, em vote cụ, không ai có bản lĩnh thì khó mà chiến đấu với xxx được, phần nhiều là do lỗ hổng về giáo dục luật cụ nhỉ. Ai mà cũng thuộc làu như cụ thì em dự là xxx hết cách làm càn. Các cụ cố gắng thuộc luật nhé. Cám ơn cụ chủ, em được tiếp thêm sức mạnh roài, cho em hỏi cái camera của cụ là loại gì đấy ạ, trông hiện đại quá, có hình ảnh và tốc độ xe luôn ạ? Em đang tìm mua một cái mà ko biết nên dùng loại nào vừa túi tiền..hihii

perfum

Xe hơi
Cụ chủ hay quá. Cách đây 1 tháng em cũng bị bắt lỗi như vậy tại đây, nhưng mà xe em chỉ đi sát làn trong thôi vì bên trái em vẫn có 1 xe đang rẽ, còn xe em đi thẳng (song song nhau), vậy mà vẫn bị xxx bắt. Em cũng chẳng biết cãi như cụ chủ, chỉ đứng xin xxx và được xxx tha cho đi, không mất xèng nào. Bây giờ em học cụ, chẳng xin xỏ gì nữa sẽ tự tin nói lí lẽ với xxx. Vote cụ.

Why_Me

Xe buýt
Cám ơn cụ Mapu nhé. Em đã đọc và cố gắng ghi nhớ nhưng nói chung là mấy cái biển, đèn hướng dẫn cái nào quyết định cho cái nào, cắm sai ở điều nào a,b,c rồi câu chữ hiệu lệnh đường bộ...làm em khó nhớ quá nhưng khi vào trận nói đúng từ chuyên ngành, gẫy gọn, đúng luật là tác dụng ngay tắp lự. Khổ cho em là buffer gần tràn vì trên OF có quá nhiều cái để xem - ngẫm và ghi nhớ nên cảm thấy tức cả mình là không thể nhớ details như mình muốn. Hay mỗi bài hay như vậy nên in ra và để trong xe các cụ nhỉ, rỗi lại lôi ra đọc phát coi như ôn bài. Cụ nào có idea gì khác và hay không, méc em phát nhé.

puppu

Xe tải
em toàn đi qua chỗ nay, có lẽ em sẽ học tập cụ chủ để ' tát ' vào mặt bọn xxx này 1 cái, bao nhiêu ức chế mà chả biết xả vào đâu

ca_voi

Xe lăn
Cứ như là không tưởng vậy các cụ ạ,
cụ gấu quá..

Loong Phoong

Xe điện
cụ được mấy chú xxx phong làm đại ca thì quá chất rồi, hehe

gestapo04

Xe hơi
"trong lòng thấy vui vui vì đã giúp đỡ được anh đồng hương của chị dâu thằng bạn của cậu em làm cùng công ty" => Úi dà, đọc mãi em mới luận ra là cụ chủ có vấn đề với bà chị dâu ạ, em thề :P