Budapest êm đềm

khoai.feat

Xe tải
âu em đi nhiều òi, nhưng Đông Âu chửa đi bao giừo, mấy cảnh ở Balan và Budapet , áo có rất nhiều đường nét giống nhau, dễ nhận nhất vẫn là CityHall

sun10

Xe buýt
Ôi, nhớ nước Hung quá :( mình cũng đã ở đây gần 10 năm ...

vili

Xe tải
Cái Szobor Park (Statue Park) có lịch sử bắt đầu từ cuối những năm 80 - đầu 90 thế kỷ trước - sau khi Đông Âu sụp và phong trào đập phá các kiểu tượng đài "XHCN" dâng cao thì có vài chú "Nhậy bén" bèn đi xin lại các tượng này, sau đó gom vào một chỗ (Cũng nằm xa xa) - bây giờ bán vé thu tiền khách đến xem :D

Theo tôi điểm đáng yêu của người Hung - một đất nước trung âu, là các em gái người nhỏ nhắn - khá xinh tươi. Còn điểm đáng ghét là tiếng Hung thuộc loại khó nhằn- ngoài ra nước Hung nhỏ và kinh tế khá dặt dẹo (Nhưng yên tâm vưỡn vượt xa Vịt mình cỡ 50 năm :D là ít :D :D )

XeOnline

Xe tăng
Nhìn các công trình kiến trúc ven sông và cây cầu , em lại mong 1 ngày sông Hồng được như thế, biết bao giờ các cụ nhỉ?

vili

Xe tải
Em có thêm vài cái ảnh góp vui:

Quảng trường "Những người anh hùng" - ban ngày đông vui phét nhưng 11h đêm đã vắng như vầy

Thêm cái nữa - đây là nơi có vị trí như tường đài "anh hùng" để quan khách đặt vòng hoa - vì chắc tụi Hung này ko có Lăng bác nên không có chỗ đứng nghiêm

Tạm gọi là cảnh phát: sông Danuyp (Duna) chụp từ "Tháp ngư ông"

Nhà hát opera của Budapest - ở trong thì hoành tráng hơn, nhưng nhìn kỹ thì cũng giông giống nhà hát lớn thôi, chỉ có được cái chăm chút hơn :D :D

Phố đi bộ (Vaci utca) nằm ở trung tâm Budapest, mùa hè thì hầu như chỉ có mấy chú Hung bán hàng ở đây thôi, còn lại là xí xộ đủ thứ tiếng

Thêm phát nữa trong phố đi bộ này - các nghệ sỹ tự do biểu diễn đủ các thể loại, nhiều phát hay phết, cực độc đáo (Ví dụ ở ảnh này là dàn nhạc từ chai lọ)

Tạm hầu các bài vài cái, nếu các bác thấy hay hay thì để em post tiếp :D :D

innova02

Xe hơi
Em có thêm vài cái ảnh góp vui:

Tạm hầu các bài vài cái, nếu các bác thấy hay hay thì để em post tiếp :D :D
Không biết bác này có phải đây không :21: - chụp tại phố đi bộ

Luotgio

Xe tải
Ảnh đẹp quá. Nữa đi cụ ới:41::41::41::41:

N68

Xe điện
Em rất ngạc nhiên và không hiểu vì sao mà hầu hết các cụ được tôn vinh tại Cụm tượng đài Anh hùng đều để lộ "cái món kia" ra cho mưa nắng dãi dầu

Các Cụ đã ở bển lâu năm khai sáng giúp em với (b)

sun10

Xe buýt
szia!te lány vagy fiu vagy?szeretnék veled ismerkedni!hány éves vagy?(l)
Bác nói tiếng Hung kinh quá :) em giờ đọc truyện báo, xem phim thì okie chứ nói thì ngọng líu cả lưỡi
Udv,
sun10

BSK

Xe tăng
Bác nói tiếng Hung kinh quá :) em giờ đọc truyện báo, xem phim thì okie chứ nói thì ngọng líu cả lưỡi
Udv,
sun10
e thẻ xanh vẫn còn hạn, Tết này e sang chơi 2 tuần, bác đi cùng k????

chuotlang

Xe lừa
hóa ra bác đang nằm trên thớt à, em ước ao đấy, photo thi Num1. Cảnh Hung thì quá chuẩn, em cũng quen nhiều người bên đó mà ko có cơ hội sang, visa phiền quá

Vova

Xe container
Khiếp quá, toàn bác nếu muốn là có 2 quốc tịch thế này :77:
Thẻ xanh bên Hung là thẻ 10 năm ạ?

Vova

Xe container
Dạo trước em ở bên hàng xóm của bác. Bằng lái thì không có hạn, nhưng thẻ thì chỉ được có 5 năm mới chuối :102:

BSK

Xe tăng
Đúng rồi, thẻ, bằng lái xe đều 10 năm cả :)
từ năm 2005 thẻ xanh chỉ cấp 5 năm, đi sang chơi ít thời gian thì thích chứ bảo ở lại :77::77::77:vn mình vẫn là nhất quả đất (l) theo thống kê của báo Nhịp Cầu Thế Giới ( 1 tờ báo của dân Cộng khá uy tín ở Hung) kiều bào Vn là gần 4000, Tìu 37.000, ko tính đi bộ đội ( bác nào ở Hung lâu mới hiểu câu này :21:)

e và ex-gf hồi sv đây ợ :6:

vili

Xe tải
Em bổ sung thêm vài cái ảnh liên quan tới Budapest nữa:

Đường phố thực sự yên bình - hơi bẩn :D nhưng em rất thích những chậu hoa nhỏ treo bên đường, thực sự nó làm "mềm" khung cảnh rất nhiều

Chợ Lehel - một chợ bán đồ tươi, gi gỉ gì gi cái gì cũng có - nhìn rất thích mắt các loại thực phẩm, có cụ già lên chợ này chỉ để bán chục bó hoa lavender nho nhỏ (Trị giá khéo chỉ đủ công mò từ nhà lên chợ)

Anh hùng một thời - Traban của Đông Đức, bây giờ vẫn chạy - vẫn có giấy lưu hành thế mới lạ, thỉnh thoảng lắm mới thấy

ANh em họ hàng gần với Traban - cũng của Đông Đức, tên họ là Wartburg (Không biết em gõ có đúng không - nhưng na ná như vậy), xe 2 kỳ được mênh danh là "chuồng gà di động", Những năm 70-80 nếu mua xe Tranban thì có thể có ngay, xe Warburg phải chờ 6 tháng. Còn Lada thì phải 2-3 năm xếp hàng. Thế mới thấy Cộng mình chờ có vài tháng đã kêu :D :D :D - hiện nay Open đã mua toàn bộ chú Wartburg này rồi, nhưng chắc không dám sử dụng cái brand này trên thị trường.
Khoe tí, ngày xưa em cũng có 1 cái xe này nhưng là mầu đỏ cờ - mỗi lần lên xe nổ máy là phải cắm đầu cắm cổ chạy rõ nhanh vì cái khoản khói thì còn hơn cả chú xe buýt tệ nhất :D :D

Thêm cái nữa: Thắt cổ manocanh ở ngay đại lộ trung tâm :D

Chỉnh sửa cuối: