[Thảo luận] Bức xúc!!!

FujiS5200

Xe điện
Vô cảm có lẽ là chính xác nhất. Nếu thử đặt địa vị mình vào người đang ngồi trên chiếc cứu thương kia thì mới thấy mấy cái xe ngang ngạnh ở phía trước kia đáng ghét và đáng trách như thế nào.

Riêng với em, thấy xe cứu thương là em tránh từ xa luôn. Nếu có bị vướng xe chưa tránh kịp thì cũng phải xi nhan phải và đi chậm lại cho xe kia dễ vượt lên.

Vodka số 1

Xe máy
Đối diện UBND P. Khương Trung - Thanh Xuân - HN
E đề xuất giải pháp trang bị thêm và cho phép xe cứu thương một loại còi đặc dụng nữa, nó có âm thanh giống như xe tải hạng nặng đang phi với tốc độ cao hoặc tiếng xe tăng cũng được. Đảm bảo bà con khi kịp ngoái lại nhìn thì đã dạt hết sang bên rồi! Để đỡ bị dân tình oán trách thì dán thêm dòng chữ sau xe "Cảm ơn đã nhường đường, xin đừng xúc động quá! Vạn bất đắc dĩ thôi mà".
Lưu ý chỉ được sử dụng trong trường hợp khẩn cấp ở mức độ cao và dân cố tình không chịu tránh.

cuongba

Xe buýt
em là cứ thấy cứu thương, cứu hỏa, xe quân sự, xe dẫn đoàn và đặc biệt là xe tập lái là em nhường khẩn trương. ưu tiên số 1 mấy bố tập lái. :))
Mai em ra dán đề can tập lái đằng đầu và đằng đuôi. Vậy là nghiễm nhiên thành xe ưu tiên. Ít ra là dc cụ tránh xa khi thấy em =D>

Toyota Celica

Xe container
Vô cảm , vô học , vô đạo đức , vô nhân tâm là để chỉ những đoàn người mang tiếng là con người chỉ 1 việc cỏn con là nhường cho người bệnh đi cấp cứu
Vn mà sóng thần , nhà chưa xập dân đã dẫm đạp nhau mà chết hết rồi

vuahe77

Xe điện
Tự hào là dân tộc có nền giáo dục truyền thống tốt đẹp là như thế này à???:-s Có chăng là truyền thống tự sướng và chém gió thì phải
Nhà em mà đang đi ngoài đường bất kể phương tiện gì khi nghe thấy tín hiệu các xe ưu tiên nhất là xe cấp cứu hay cứu hỏa là em giảm tốc độ rồi dạt luôn sang lề phải

Bobby Car

Xe buýt
Em đọc từ đầu đến cuối mà chưa có biện pháp nào khả thi cả .

Biện pháp của em thế này các cụ xem nhá . Một hôm đẹp trời nào đó huy động khoảng 5,6 cứu thương và lính cơ động ngồi trong xe cứu thương , tất cả những người điều khiển phương tiện không nhường đường đều tóm hết và phạt thật nặng.Cứ làm như vậy nhiều lần có lẽ mới có hiệu quả được .

vuahe77

Xe điện
Em đọc từ đầu đến cuối mà chưa có biện pháp nào khả thi cả .

Biện pháp của em thế này các cụ xem nhá . Một hôm đẹp trời nào đó huy động khoảng 5,6 cứu thương và lính cơ động ngồi trong xe cứu thương , tất cả những người điều khiển phương tiện không nhường đường đều tóm hết và phạt thật nặng.Cứ làm như vậy nhiều lần có lẽ mới có hiệu quả được .
Iem ủng hộ ý tưởng của bác này ạ...=D>

cukiss

Xe điện
Bây giờ đi ra đường nhiều dễ bị thần kinh lắm các Cụ ợ :-L

Toyota Celica

Xe container
Xây tàu điện ngầm , xe buýt em thề em đi tàu điện ngầm cho nó lành .....

Móp

Xe tăng
cái này nó là ý thức cụ ạ, mà phần lớn dân mình lại không có, buồn...[-(

jumanji225

Xe hơi
ôi giời ơi, thì làm gì được người dân???
các bác cũng thông cảm cho tính bon chen và vô kỷ luật, thật đáng buồn là chúng ta cũng nằm trong số đó :(
em đi đường gặp mấy bác xế hộp, chả biết có vào 4r không, nhưng đis xe có logo OTOFUN to đùng vậy mà ...

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
xã hội càng ngày càng nhiều người vô cảm:(,đáng buồn,em tin trong số đó không có Ofer:)

Kam_HN

Xe tải
Đi 2B hay 4B, nghe xe cứu thương họ còi là em tránh hẳn sang bên phải ạ.

Chỉ tội có đợt, xe í ò em nhường từ 3 phút trước, đi lên thêm một đoạn vẫn gặp nó bò ở làn bên cạnh.

verybadrat

Xe hơi
Cụ dùng từ "vô cảm" rất chuẩn cụ ạ. Chuyện không nhường đường cho xe cứu thương ở Hà Nội em thấy rất phổ biến. Em đi taxi ở Sài Gòn, nghe còi cứu thương, cậu taxi bật xi-nhan, nhường đường ngay. Em cứ nghe còi ưu tiên là em né.

Ga que

Xe buýt
Nói đúng thì ai cũng phải tránh đường nhưng hiện tại do nhiều trường hợp xe cứu thương chạy láo, không có việc cũng bật còi hụ để vượt đèn đỏ, để người khác nhường đường khi đường tắc hoặc là để đi ngược chiều cho nhanh nên dẫn đến mất niềm tin trong nhiều người. Ngay cả xe xxx nhiều khi bấm còi inh ỏi nhưng khi đi qua thì nhiều khi e thấy một xxx mặc áo dân sự, có lần là xe xxx cơ động mà ngó qua gương chiếu hậu thì thấy ông tài mặc luôn cả may ô. Bó tay. Điều đó đôi khi đã tạo thành sự mất niềm tin đối với các xe ưu tiên. Nhà cháu nghĩ là nếu không tiến hành xử phạt nghiêm khắc những trường hợp lạm dụng còi ưu tiên như trên thì tình trạng người ta coi thường còi ưu tiên là khó tránh khỏi.
Đây cũng là một phần của nguyên nhân đấy ạ. Riêng em vẫn biết vậy những vẫn nhường đường cho xe ưu tiên.
Xã hội hiện tại là rất rất vô cảm và lộn xộn hết sức mà biểu hiện rõ nhất là văn hóa tham gia giao thông.
Haizzzz, thượng bất chính hạ tắc loạn thôi.

tuanzs

Xe container
Em vẫn luôn nhường xe ưu tiên rất nhanh

Nhưng hôm nọ trên đường đê Trần Quang Khải liếc gương em thấy một xe chữ thập đỏ nháy đèn + còi ngay sau lưng trong khi em đang đứng chờ đèn thế là em lách nhẹ xe qua vượt vạch cho xe kia lên (lúc này em đứng trong giao lộ rồi) nhìn lại thấy xe kia có mỗi chú lái xe và chú này dừng xe đúng chỗ em vừa lách ra.
Bực hết cả mình, may mà chú áo vàng nhìn thấy chắc hiểu ra vấn đề nên chả hỏi han gì em cả