[Funland] Bức xúc với chế độ bảo hành của Apple

T2589

Xe hơi
Chào các cụ, em xin chia sẻ để xả stress với chính sách bảo hành của Apple các cụ ạ. Gần đây báo đài có lên cả truyền hình về vấn đề từ chối bảo hành của Apple, em cũng chỉ nghe cho biết chứ ko nghĩ có ngày nó đến với mình.
Một ngày đẹp trời, máy 14 plus của vợ em tự nhiên cắm sạc không vào (máy mua tháng 01/2023 hàng FPT, bảo hành 2 năm), trong lúc lo lắng vì ko biết vì nguyên nhân gì cắm ko vào điện, thì có thử qua 1 loạt cáp sạc ở nhà, thì vớ đc cái cáp lởm (cáp em mua có mấy chục để cắm con iphone cũ làm carplay trên ô tô) thì lại sạc đc
==> do ko có chuyên môn nên vẫn ko hiểu tại sao, mang qua TTBH của Apple ở 357 cầu giấy thì bị từ chối bảo hành với lí do 1 đầu chân sạc bị gãy (em có đc xem thì bên trong chân sạc của máy, có khoảng 8 cái chân sạc con to như cái đầu tăm, thì nhìn ảnh phóng to đúng là có 1 cái bị lệch so với các cái còn lại). Có hỏi tại sao cáp lởm thì lại lên thì đc giải thích có thể do cáp lởm kích thước to hơn cáp zin nên đc ==> :D
Đc báo đưa ra 2 phương án: 1 là cầm máy về từ chối BH, 2 là đc "hỗ trợ" sửa chữa từ hãng với giá hơn 13 củ, do hãng thay cả main chứ ko thay mỗi cụm chân sạc. Em cạn lời, cũng chốt cầm máy về ==> xong điều làm em bức xúc nhất là có hỏi thêm câu, nếu máy bị lỗi cách thành phần khác trong diện bảo hành (như màn hình, cam...) thì nhận đc câu trả lời là bị từ chối hết do bị gãy 1 đầu chân sạc

Ảnh demo đầu chân sạc trong máy, e bị gãy chân 4 or 5 gì đó.
P/S: từ đầu đến cuối trong quá trình sử dụng vợ e đều dùng cáp sạc zin tặng trong hộp mua máy, do pin con này rất trâu, tối đi làm về mới phải cắm sạc
Máy chưa từng sửa chữa, do khi mua máy đc bảo hành 2 năm từ FPT, nên chưa bao giờ có ý định mang ra ngoài sửa, máy dùng ốp nên chưa móp méo, cong vênh gì

NNS

Xe ngựa
sao máy cụ mong manh dễ vỡ vậy? bao đời iphne em cắm tả bổ xiểng khắp nơi, tiện đâu nhờ đấy, cắm nhờ từ sạc dự phòng hay trạm sạc ngoài sân bay nếu quên, chả thấy hư vì cái cáp đểu bao giờ sất
'cụ cứ đấu tranh đòi bảo hành, bảo tao éo biết sao hỏng, tao toàn cắm sạc xịn của mày bán theo máy, mang điều hoản bảo hành đây xem có câu nào loại trừ trách nhiệm bảo hành xem nào

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ tắt máy, dùng que nắn lại thử cái chân sạc cho thẳng xem sao.
Không được thì làm như cụ NNS

tquang

Xe tăng
Apple ko có cửa hàng ở VN, fpt nó chỉ là ủy quyền thôi thì vụ này liên quan gì đến Apple đâu ạ. Bọn fpt làm ăn bố láo nên từ chối bảo hành thôi. Nếu ko làm căng cụ mang ra các cửa hàng đt to họ thay chân sạc lightning mới cho.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khả năng vừa sạc vừa dùng giằng dây nó xô lệch chân sạc.
Nhiều cái người dùng thấy vô lý nhưng có hiện tượng hỏng hóc vật lý họ từ chối là bt cụ ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Em từng đến hai văn phòng bảo hành của Apple. Một lần em nhớ em mua con Iphone 6s pin bị lỗi và hãng bảo hành là thay pin. Đến nơi thấy bạn tiếp đón nói đóng 4 triệu mới thay vì quy chế của họ vậy. Vài ngày sau đến lấy máy ngắc ngứ hẹn 2 lần mới trả hết tiền.

T2589

Xe hơi
sao máy cụ mong manh dễ vỡ vậy? bao đời iphne em cắm tả bổ xiểng khắp nơi, tiện đâu nhờ đấy, cắm nhờ từ sạc dự phòng hay trạm sạc ngoài sân bay nếu quên, chả thấy hư vì cái cáp đểu bao giờ sất
'cụ cứ đấu tranh đòi bảo hành, bảo tao éo biết sao hỏng, tao toàn cắm sạc xịn của mày bán theo máy, mang điều hoản bảo hành đây xem có câu nào loại trừ trách nhiệm bảo hành xem nào
dạ, đổ tại đen thôi cụ, vợ e cũng bao đời iphone mà lần đầu bị đấy, còn họ có trả tờ giấy ghi rõ lỗi vật lý từ chối bảo hành rồi, ko phải nói mồm đâu

T2589

Xe hơi
Khả năng vừa sạc vừa dùng giằng dây nó xô lệch chân sạc.
Nhiều cái người dùng thấy vô lý nhưng có hiện tượng hỏng hóc vật lý họ từ chối là bt cụ ạ.
cái này e cũng đã phải chấp nhận, nhưng cụ thấy bị gẫy chân sạc thế, do hiện e còn bảo hành 2 năm, e chấp nhận ko sửa để tránh mở máy dùng dây sạc lởm kia để sạc tiếp, hoặc e sẽ xài sạc magsafe của apple để sạc, nhưng nó nói luôn từ chối bảo hành mãi mãi cho cả những lỗi khác (màn hình, cam...) ==> cái này mới làm em đắng ==> thế bảo hành chúng nó bảo hành cái gì, trong khi máy chưa mở, chưa rơi móp méo :D

T2589

Xe hơi
Cụ tắt máy, dùng que nắn lại thử cái chân sạc cho thẳng xem sao.
Không được thì làm như cụ NNS
e ko dám chọt vô, nó bé tí, cửa hàng họ chụp bằng kính hiển vi thì nhìn mới rõ cụ à

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cái này e cũng đã phải chấp nhận, nhưng cụ thấy bị gẫy chân sạc thế, do hiện e còn bảo hành 2 năm, e chấp nhận ko sửa để tránh mở máy dùng dây sạc lởm kia để sạc tiếp, hoặc e sẽ xài sạc magsafe của apple để sạc, nhưng nó nói luôn từ chối bảo hành mãi mãi cho cả những lỗi khác (màn hình, cam...) ==> cái này mới làm em đắng ==> thế bảo hành chúng nó bảo hành cái gì, trong khi máy chưa mở, chưa rơi móp méo :D
Hãng nào cũng tìm cớ từ chối BH cụ ạ. Trước em mang ra hãng, xước tí góc mà cũng bị từ chối.

T2589

Xe hơi
Apple ko có cửa hàng ở VN, fpt nó chỉ là ủy quyền thôi thì vụ này liên quan gì đến Apple đâu ạ. Bọn fpt làm ăn bố láo nên từ chối bảo hành thôi. Nếu ko làm căng cụ mang ra các cửa hàng đt to họ thay chân sạc lightning mới cho.
e qua FPT hỏi họ bảo cũng chỉ tiếp nhận rồi gửi lên trung tâm ủy quyền nó giải quyết tiếp, nên e qua trung tâm luôn đó, ko qua FPT đâu, còn cái em bực là rõ ràng máy còn mới, nó từ chối bảo hành ==> đây có phải hành động ép người dùng phải mang ra ngoài sửa để vi phạm lỗi mở máy, nó càng có lý hơn

NNS

Xe ngựa
dạ, đổ tại đen thôi cụ, vợ e cũng bao đời iphone mà lần đầu bị đấy, còn họ có trả tờ giấy ghi rõ lỗi vật lý từ chối bảo hành rồi, ko phải nói mồm đâu
chắc cụ có thói quen rút điện phích cắm vừa rút vừa lắc ngang. Thói quen này của thời đồ điện thời Liên xô, các cụ tuổi cứng cứng hay mắc =))

Alongcamepolly06

Xe container
Công nhận đắng thật, mà đen không hiểu sao lại bị vênh cái chân trong đó được nhỉ?

huuhuy

Xe tăng
Chuyển qua dùng sạc ko dây thôi cụ, hư hao vật lý do người dùng thì đúng là hãng nó từ chối bảo hành thật.

sắt con

Xe điện
Cụ thử mang qua uỷ quyền AA của Dunkshop xem ạ

phamthoaibk

Xe buýt
Em dùng từ đời iphone 3 tới giờ chưa con nào bị hỏng chân sạc cả. Chưa con nào tự lăn ra chết, chủ yếu đi thay pin về lại dùng phà phà.

ubisapro

Xe trâu
Cái này chắc tính do tác động vật lý, từ chối bảo hành cũng có lý của nó? Nhưng đúng là trần đời e chưa thấy bị kiểu này bao giờ :D