[VHGT] Bức xúc ô tô rẽ trái tại ngã tư ko nhường đường cho xe đi thẳng chiều ngược lại

Camie

Xe hơi
Bẩm các cụ, vấn đề này e thấy rất bức xúc nhưng có vẻ ở ta thì nó là chuyện bình thường nên không thấy cụ nào kêu?

Em cụ tỉ vấn đề như này: khi tới ngã tư mà cần rẽ trái, rất nhiều xe cướp đường, đánh sang hẳn làn ngược chiều từ sớm (nhiều lúc chưa tới ngã tư đã đánh rồi), để định nhanh được vài đến vài chục giây. Nhưng khi đó thì các xe từ hướng trực diện đi tới bị vướng các xe này, rồng rắn ùn lại tại ngã tư. Cảnh hỗn loạn xảy ra, xe nào cũng tranh nhau đi trước :-&. Điển hình là tại ngã tư Hàng Bài, Hai Bà Trưng, sáng nào đi làm em cũng gặp. Em đi trên HBT hướng từ Hilton đi Hà Nội Tower, đến ngã tư này là y như rằng bị các xe đi chiều ngược lại muốn rẽ trái (từ HBT) ra Hàng Bài cướp đường, mà sáng ra đường đông nên kiểu gì cũng ùn ứ lại rất lâu. Ai cũng biết sẽ gây tắc đường nhưng dường như họ cứ mặc kệ, cứ tranh thủ vài giây cho mình đã (nhưng cũng có nhanh được đâu, vì tắc hết cả lại), còn kệ bố con ông cụ những thằng khác :-?.

Theo luật và lẽ thường thì khi tới ngã tư mà muốn rẽ trái thì phải nhường đường cho các xe chiều ngược lại đi thẳng trước đã, kể cả phải dừng hẳn lại tại ngã tư (bên phần đường đang di chuyển), các xe đi thẳng qua hết thì mình mới được rẽ. Em thấy tại ngã tư Cầu Giấy, Xuân Thủy với Nguyễn Phong Sắc xxx phải đứng vài chú để phân làn kiểu như vậy; hôm nào ko có xxx thì y như rằng lại nhao nhao tranh cướp đường, xung đột giao thông dẫn tới ùn tắc.

Ko biết có cụ nào bức xúc giống e ko? :-?

Em update ảnh luôn:

Chỉnh sửa cuối:

tt0812us

Xe điện
Chính ra cứ đặt cái bùng binh bé bé làm hiệu để xe nào muốn rẽ phải vòng qua bùng binh cái đã.

Liver

Xe hơi
Việt nam mình ý thức kém cứ nhìn qua cách tham gia giao thông rất rõ

RubynamitnA

Xe điện
Em cũng ghét kiểu đi này của người mình quá.
Nhưng cụ cho em hỏi thực lòng là đã lần nào cụ đang đi thẳng mà đã dừng lại nhường cho xe rẽ trái chưa ạ? Cũng vì tâm lý là tao đi thẳng được ưu tiên hơn mà ông đi thẳng cách xa hàng vài trăm mét đến ngã tư cứ nối đuôi với xe trước thản nhiên đi qua mà không biết ông rẽ trái đã đứng trong ngã 4 vài phút rồi.

anhtho

Xe ngựa
Nhưng cụ cho em hỏi thực lòng là đã lần nào cụ đang đi thẳng mà đã dừng lại nhường cho xe rẽ trái chưa ạ? Cũng vì tâm lý là tao đi thẳng được ưu tiên hơn mà ông đi thẳng cách xa hàng vài trăm mét đến ngã tư cứ nối đuôi với xe trước thản nhiên đi qua mà không biết ông rẽ trái đã đứng trong ngã 4 vài phút rồi.
Em đã từng nhường như vậy, và cũng là học của tụi khoai tây. ở bển, nếu định rẽ trái là cứ phải chờ cho tới khi không có xe ở khoảng cách đủ xa (có ghi trong luật) thì mới được rẽ, đôi khi dòng xe dài quá, em đã nhìn thấy lái xe ngược chiều chủ động phanh lại, vẫy tay cho đi. Em cũng đã làm như vậy, cụ được nhường khá bất ngờ và không dám đi ngay, phải 1 giây sau mới định thần và yên tâm cho xe qua.

Jinzin

Xe điện
Ý thức dân mình còn kém quá cụ ạ, cứ mỗi lần ra đường là 1 lần bức xúc. Buồn ghê!

K197hvan

Xe tải
ủng hộ cụ chủ thớt, bọn rẽ trái toàn bọn mua bằng thôi, có biết gì về luật đâu nên bọn họ mới đi như thế, còn em đi 2 bánh cũng như 4 bánh đều đi đúng luật, vì cũng chẳng nhanh hơn đc bao nhiêu nên kệ họ vượt trc cũng đc

Camie

Xe hơi
Cụ hỏi khó :D. Thú thực là e rất nóng tính, cực kì dị ứng mấy kiểu như đi cướp đường, rọi pha, đi làn ngoài nghe điện thoại... Nhưng ko phải là em ko bao giờ nhường cho xe rẽ trái trước. Nếu họ đã tới chỗ giao nhau (chính giữa ngã tư) mà rẽ thì thường em sẽ nhường, mà ko nhường cũng ko đc đúng ko cụ. Trường hợp như vậy thì e ko có gì bức xúc, nhưng em đang nói cái vụ mà đèn đỏ chưa hết các bố kia đã ỉn luôn nguyên cả con xe sang làn đường ngược chiều, cái kiểu khôn lỏi, ma lanh và rất vô ý thức ý cụ ạ.

pnew

Xe điện
Em luôn thực hiện đúng quy tắc nhường đường "khi đến gần đường giao nhau". Từ xa thấy có cụ đợi rồi thì nhường ngay. Còn những thằng bon chen như cụ nói thì nếu có thể thì không nhường. Đến gần còn tùy vào tình huống cụ thế, nếu tốc đọ lưu thông cao thì có thể vài trăm m, còn ở ngã tư đông thì gần thì chỉ vài chục m thôi.

Kenket

Xe điện
Dân mình luôn có ý thức đi tắt đón đầu trong mọi lĩnh vực mà :))

Camie

Xe hơi
Sáng nay đi làm e làm vài tấm update (trong bài đầu tiên) cho các cụ dễ coi. Có cả xxx đứng đấy, và còn vẫy cho các xe kia đi, em cũng đến ạ luôn @-)

rebels

Xe điện
Bản tính đa phần là bon chen + điều hành giao thông kém trí tuệ = Thực trạng giao thông như Mứt.

Cho vang

Xe máy
Em đã từng nhường như vậy, và cũng là học của tụi khoai tây. ở bển, nếu định rẽ trái là cứ phải chờ cho tới khi không có xe ở khoảng cách đủ xa (có ghi trong luật) thì mới được rẽ, đôi khi dòng xe dài quá, em đã nhìn thấy lái xe ngược chiều chủ động phanh lại, vẫy tay cho đi. Em cũng đã làm như vậy, cụ được nhường khá bất ngờ và không dám đi ngay, phải 1 giây sau mới định thần và yên tâm cho xe qua.
Khi mới về VN em cũng hay làm như cụ nhưng thực tế ở VN thì muốn lương thiện cũng không được cụ ạ. Vài lần em chủ động dừng, có lần em dừng giữa đường để nhường đường cho người đi bộ (người đi bộ đang đi trên vạch ưu tiên) thế mà bị các xe sau còi inh ỏi, họ còn vượt lên em mắng, không biết lái xe à'

Khổ thế đấy các cụ ạ

Camie

Xe hơi
Khi mới về VN em cũng hay làm như cụ nhưng thực tế ở VN thì muốn lương thiện cũng không được cụ ạ. Vài lần em chủ động dừng, có lần em dừng giữa đường để nhường đường cho người đi bộ (người đi bộ đang đi trên vạch ưu tiên) thế mà bị các xe sau còi inh ỏi, họ còn vượt lên em mắng, không biết lái xe à'

Khổ thế đấy các cụ ạ
Em giống hệt cụ, nhiều lúc muốn dừng hẳn xe để nhường người đi bộ nhưng ko ổn tí nào. Chính những người đi bộ người ta cũng ko bao giờ nghĩ là mình nhường đâu, nên cũng ko dám đi, thành ra cứ dền dứ càng mất thêm nhiều thời gian.

blackpaint

Xe container
Nói thật, đây có thể là cái gọi là văn hóa giao thông, về Luật thì nhiều khi áp dụng cũng khó. Em nhiều khi đi thẳng, vẫn vẫy tay cho ng muốn rẽ đi trước vì:
1. Nếu họ đứng chờ rẽ thì tắc ở sau do đường hẹp.
2. Nếu đường mà họ định rẽ vào trống, thì việc họ thoát là dễ dàng. Nhường luôn.
Nhưng nhiều khi cái đường mà họ định rẽ nó đông nghịt, thì có nhồi vào cũng chả khá khẩm hơn. Có hôm em đi từ Láng Hạ qua cầu sang Lê Văn Lương, khi giao với Hoàng Đạo Thúy, xe đi trước em rẽ trái vào HĐT đè đầu xe em, tuy nhiên họ ngu ở chỗ là bên phải em còn 2 làn nữa mà toàn xe máy nên ếch nhường cho cái xe rẽ trái đó, thế là cứ đứng trước đầu xe em, các xe đi sau cứ còi inh ỏi...ngã tư chỗ này rộng, nên nếu như trong SG họ sẽ rẽ rồi dừng ở ngã tư, chờ đến lượt đèn tới thì rẽ. Nhiều hôm phải có xxx thì xxx mới phân luồng như thế.

NNS

Xe ngựa
sao ko nhường cho nó rẽ mẹ nó đi mà cứ chen lên mũi nó để đi trước?
quyền ưu tiên cho xe đi thẳng là đúng, nhưng ko phải là dành cho thằng đang đi thẳng ở éo tận đâu cắm đầu phi lên tranh đường. 2 thằng cùng đến ngã tư 1 thời điểm thì thằng đi thẳng đc đi trước chứ ko có nghĩa là thằng rẽ trái nó nằm chềnh ềnh ở ngã tư đợi tất tần tật các liền anh liền chị đi thẳng hết mẹ nó đèn rồi nó mới rẽ.
hãy vòng ra sau lưng ngừoi khác mà đi, bạn sẽ thấy mọi thứ dễ đi hơn nhiều

Lái xe quê

Xe buýt
Em có thể hiểu được nỗi bực của Cụ chủ. Nhưng ý thức của những người rẽ trái kia là một phần nhỏ thôi Cụ à. Cụ thể là tại cái ngã tư củ chuối đấy đến thời điểm hiện tại nó lại treo cai biển phần làn 412 , rẽ trái vào không cướp đường thì rất khó vào làn ô tô, còn nếu nhường thì cả nhịp đèn đỏ may ra chỉ 1 ô tô thoát khỏi ngã tư đó được. Đáng ra bỏ phân làn ở đó mới hợp lý thì các xe mới đủ cua để rẽ, để nhường đường. Mà tiên sư chúng nó, mấy chục mét mà chúng nó phân làn, phân được cái vạch liền ngắn tũn là lại vạch đứt. GTCC đã bỏ phân làn sau khi chúng nó thấy ý của chúng nó hơi bị ngờ u nhưng sau đó chắc vì cám dỗ nào đó nên lại treo biển, lại chấp nhận ngờ u tạo điều kiện cho xxx ở Ngã tư Hàng Bài-Tràng Tiền kiếm tí. Cụ cứ đi từ HBT rẽ trái sang HB Cụ sẽ thấy rất chuối.

vietran

Xe ba gác
Em thì tỷ phú thời gian nên ông nào vội cứ đi em nhường, nhưng nhường ở VN có mà đợi đến tết vì thằng léO nào cũng nghĩ mình lái giỏi vàvquan trọng nhất, nêN đợi một lúc xong em đè, k đè thì tết cũng chả về dc nhà

kienkid

Xe container
Cái này em chứng kiến nhiều rồi,. Nhưng quen rồi nên kệ!

Camie

Xe hơi
Em có thể hiểu được nỗi bực của Cụ chủ. Nhưng ý thức của những người rẽ trái kia là một phần nhỏ thôi Cụ à. Cụ thể là tại cái ngã tư củ chuối đấy đến thời điểm hiện tại nó lại treo cai biển phần làn 412 , rẽ trái vào không cướp đường thì rất khó vào làn ô tô, còn nếu nhường thì cả nhịp đèn đỏ may ra chỉ 1 ô tô thoát khỏi ngã tư đó được. Đáng ra bỏ phân làn ở đó mới hợp lý thì các xe mới đủ cua để rẽ, để nhường đường. Mà tiên sư chúng nó, mấy chục mét mà chúng nó phân làn, phân được cái vạch liền ngắn tũn là lại vạch đứt. GTCC đã bỏ phân làn sau khi chúng nó thấy ý của chúng nó hơi bị ngờ u nhưng sau đó chắc vì cám dỗ nào đó nên lại treo biển, lại chấp nhận ngờ u tạo điều kiện cho xxx ở Ngã tư Hàng Bài-Tràng Tiền kiếm tí. Cụ cứ đi từ HBT rẽ trái sang HB Cụ sẽ thấy rất chuối.
Em đồng tình với cụ, đúng là ngã tư đó phân làn củ chuối thật, nhưng các cụ kia đi kiểu cướp đường như vậy ko nhanh hơn cho các cụ ấy (4B có nhường thì 2B cũng chen vào ngay) mà lại gây tắc luôn cho làn đi thẳng. Em là em bức xúc ở chỗ đó :-<

Còn các cụ nào bảo sao ko nhường mà lại chen vào mũi chúng nó, em mời các cụ thử đi ngã tư đó giờ cao điểm ợ :D. Nhường ko xuể các cụ ơi, vì các xe rẽ bao giờ cũng bám nhau rất sát và cố đi dù đèn đã vàng, đỏ.