[Funland] Bức xúc - Lớp 1 học 2 chương trình Tiếng Anh song song

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
À, thế chắc mấy đứa kia nó học trước rồi nên bảo sao nó học nhanh thế.
Không phải là học trước, mà ngôn ngữ (tiếng Anh), học đúng tiến trình là lúc 3 tuổi.
Nếu con cụ vào lớp 1 mới học, có nghĩa là học chậm so với tuổi "vàng" ngôn ngữ.

santavn

Xe tải
Kêu thì nó cũng phải đúng, ngoạc mồm ra theo phong trào, các ctrinh TA liên kết này, đầu năm không đăng ký, không chủ động xin vào các lớp tăng cường, ai người ta ép học.

langthangnoidau

Xe buýt
Cái này có ảnh hưởng j tới kết quả chung năm học của con ko cụ nhỉ?
E thì bảo ko sao, nhưng vợ e cứ cãi là cho vào học bạ nên ảnh hưởng các con.
Lớp 1 lớp 2 chưa tính điểm, nh từ lớp 3 là có tính điểm vào học bạ ạ.
Mà lớp 1 lớp 2 ko học đến lớp 3 ko theo nổi 😅

Mytv

Xe điện
Không phải là học trước, mà ngôn ngữ (tiếng Anh), học đúng tiến trình là lúc 3 tuổi.
Nếu con cụ vào lớp 1 mới học, có nghĩa là học chậm so với tuổi "vàng" ngôn ngữ.
Ý cụ là 3t "phải" đi học nn à? :D

Lucas_lee

Xe tăng
Ý cụ là 3t "phải" đi học nn à? :D
Em có search trên mạng khá kỹ, kết quả là thông tin "độ tuổi vàng" này thường do các tổ chức đào tạo Tiếng Anh đưa ra.
Em có xem 1 bài của báo CAND, trích lời của GS Nguyễn Quốc Hùng - Nguyên Hiệu Phó trường ĐHSP Hà Nội có chia sẻ "thầy Nguyễn Quốc Hùng cho rằng, thực tế không có cái gọi là “tuổi vàng” cho việc học ngoại ngữ mà ngược lại, học ngoại ngữ ở độ tuổi nào cũng được với điều kiện là người học đam mê, có phương pháp học đúng đắn và xác định được mục tiêu thật sự "

Bản thân em cũng bắt đầu học TA từ lớp 6 nhưng kết quả cũng ko phải quá dốt nát gì cả. TOEIC vẫn 900 như thường, nghe nói đọc viết ok cả. Vậy nên e khá dị ứng với những lý thuyết đưa "tuổi vàng" này ra để hù các bà mẹ trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Em có search trên mạng khá kỹ, kết quả là thông tin "độ tuổi vàng" này thường do các tổ chức đào tạo Tiếng Anh đưa ra.
Em có xem 1 bài của báo CAND, trích lời của GS Nguyễn Quốc Hùng - Nguyên Hiệu Phó trường ĐHSP Hà Nội có chia sẻ "thầy Nguyễn Quốc Hùng cho rằng, thực tế không có cái gọi là “tuổi vàng” cho việc học ngoại ngữ mà ngược lại, học ngoại ngữ ở độ tuổi nào cũng được với điều kiện là người học đam mê, có phương pháp học đúng đắn và xác định được mục tiêu thật sự "

Bản thân em cũng bắt đầu học TA từ lớp 6 nhưng kết quả cũng ko phải quá dốt nát gì cả. TOEIC vẫn 900 như thường, nghe nói đọc viết ok cả. Vậy nên e khá dị ứng với những lý thuyết đưa "tuổi vàng" này ra để hù các bà mẹ trẻ.
Tuổi vàng, chuẩn phát âm tiếng anh....Nếu chuản được chả có; Anh Thái, Anh Mỹ, Anh Úc... :D

Binhan.4ever

Xe buýt
Tiếng Anh ở lớp 1 là môn học bắt buộc.

Song song với môn này, còn 1 chương trình liên kết giữa trường với các trung tâm. Như language link, bình minh, edu-language, v.v… cái này là không bắt buộc và hoàn toàn tự nguyện. Giáo án riêng, thầy cô riêng.

Thời gian học môn tiếng anh liên kết này thường ở cuối buổi. Nhằm để các em học sinh không theo học môn này có thể về sớm nếu muốn. Nếu không các em có thể ra thư viện. Một số trường thì vẫn để các em ngồi lại tại lớp. Nhưng không được phát phiếu, kiểm tra, hướng dẫn chi tiết như các em có đóng tiền.

Hoạt động này là hoàn toàn tự nguyện.

Một số phụ huynh vẫn bức xúc. Lập luận là giờ học tiếng anh liên kết ăn lẹm vào giờ học chính khoá của các con. Muốn nếu tổ chức học tiếng anh liên kết thì phải để sau khi giờ học chính khoá kết thúc. Nghe cũng có lý.

alceste

Xe điện
Nay e đi công tác về, thấy vợ hì hục cho con làm bài tập tiếng Anh Language Link, xong lại hì hục cho làm bài tập Tiếng Anh iSmart. 2 chương trình học 2 kiểu tiếng Anh khác nhau và khá khó cho các con mới vào lớp 1 học đánh vần.
Hỏi ra thì biết trường xen kẽ các tiết TA này vào Thời khoá biểu nên nếu ko cho học thì cháu cũng ko biết đi đâu.
Chả biết ở trường học đc chữ gì TA ko, về nhà mẹ lại dạy như mới.
Các thầy cô giờ thật chịu khó kinh doanh.
Lớp 1, lại mới tháng 10, thì đi học ra khỏi lớp quên ngay là chuyện bình thường. Nếu ko quên thì mới là chuyện của 10% còn lại. Trẻ con 6-7 tuổi vào lớp dỗ cho chúng nó ngồi học tập trung 10đã là khó. Còn bắt buộc phải mưa dầm thấm lâu.
Chuyện của cụ rất bình thường, còn chẳng qua vì sẵn định kiến nên mới nghĩ rằng nó ko bình thường thôi.
Còn xã hội hóa giáo dục, con cụ ko thích học liên kết thì thôi, tự ngồi học bài và làm bài tập hoặc chơi hoặc ông bà bố mẹ đến đón về.

Alive007

Xe tải
Em thấy chương trình tiếng anh như thế là hợp lý Cụ/Mợ à, Và em khuyến cáo cụ ko nên dạy, mà chỉ nên "hỗ trợ" cho cháu nó làm btvn (nếu có).

Lucas_lee

Xe tăng
Tiếng Anh ở lớp 1 là môn học bắt buộc.

Song song với môn này, còn 1 chương trình liên kết giữa trường với các trung tâm. Như language link, bình minh, edu-language, v.v… cái này là không bắt buộc và hoàn toàn tự nguyện. Giáo án riêng, thầy cô riêng.

Thời gian học môn tiếng anh liên kết này thường ở cuối buổi. Nhằm để các em học sinh không theo học môn này có thể về sớm nếu muốn. Nếu không các em có thể ra thư viện. Một số trường thì vẫn để các em ngồi lại tại lớp. Nhưng không được phát phiếu, kiểm tra, hướng dẫn chi tiết như các em có đóng tiền.

Hoạt động này là hoàn toàn tự nguyện.

Một số phụ huynh vẫn bức xúc. Lập luận là giờ học tiếng anh liên kết ăn lẹm vào giờ học chính khoá của các con. Muốn nếu tổ chức học tiếng anh liên kết thì phải để sau khi giờ học chính khoá kết thúc. Nghe cũng có lý.
Giờ Tiếng Anh này toàn học ở tiết 2 ấy cụ ạ. Kể mà học ở tiết cuối thì e đón con về sớm luôn.

Mytv

Xe điện
Lớp 1, lại mới tháng 10, thì đi học ra khỏi lớp quên ngay là chuyện bình thường. Nếu ko quên thì mới là chuyện của 10% còn lại. Trẻ con 6-7 tuổi vào lớp dỗ cho chúng nó ngồi học tập trung 10đã là khó. Còn bắt buộc phải mưa dầm thấm lâu.
Chuyện của cụ rất bình thường, còn chẳng qua vì sẵn định kiến nên mới nghĩ rằng nó ko bình thường thôi.
Còn xã hội hóa giáo dục, con cụ ko thích học liên kết thì thôi, tự ngồi học bài và làm bài tập hoặc chơi hoặc ông bà bố mẹ đến đón về.
Nó ko bt ở chỗ các trường xếp lịch hoc ấy. Nếu đã là tự nguyện thì phải bố trí ngoài h học hoặc cuối buổi học. Chứ ko phải cái kiểu cài vào giữa buổi học như vậy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nó ko bt ở chỗ các trường xếp lịch hoc ấy. Nếu đã là tự nguyện thì phải bố trí ngoài h học hoặc cuối buổi học. Chứ ko phải cái kiểu cài vào giữa buổi học như vậy.
Lớp nào cũng học mà đều xếp cuối buổi hết thì làm sao đủ GV để dạy cùng 1 lúc :D

PhongFood

Xe điện

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thực ra xếp đầu giờ học hay cuối giờ học đều được. Đầu giờ học các cháu nó ngủ thêm tí nữa :))
Lớp f1 em xếp luôn ngay đầu giờ , cháu nào ko học thì cứ nhẩn nha mà ăn sáng đã .

KTS1406

Xe tải

Em đồng ý với cụ. Quan điểm của em là trẻ con tuổi mẫu giáo hay kể cả cấp 1 thì thời gian học & chơi nên cân bằng nhau. Nó là tuổi thơ của chúng. Còn nhỏ mà bắt chúng học nhiều (trường hợp bố mẹ không có thời gian trông nên phải cho đi học thì không nói) đôi khi là có tội với chúng.
Hồi xưa em cũng có để ý gì tiếng Anh đâu, đến lớp 8-9 công lập mới có cô giáo TA vào dạy xóa mù. Cũng học bình thường nhưng cuối cấp 2, cả cấp 3 và SV trình độ TA cũng ở mức khá so với các bạn. Giao tiếp và nói chuyện với người nước ngoài bình thường.
Trước thằng cu nhà em hồi 3 tuổi đi học mẫu giáo, được 2-3 tháng thấy trường đã có tờ giấy nhắc bố mẹ chọn CT tiếng Anh để đăng ký cho con học thêm. Em bảo vợ: "Không đăng ký gì hết, thời gian đấy để nó chơi. Khi nào vào cấp 1 nếu thấy yếu so với bạn bè anh sẽ dạy thêm cho nó.

Binhan.4ever

Xe buýt
Em lan man tí về việc học tiếng Anh. Bản chất nó là ngôn ngữ, công cụ giao tiếp. Học để nghe người khác nói gì và để diễn đạt điều mình muốn. Dĩ nhiên ăn nói trơn tru lưu loát, native, mother tongue thì càng tốt. Nhưng không được cũng chẳng sao. Miễn mình nghe hiểu và nói được ý mình là đủ.

Không như các môn tự nhiên. Ví dụ như toán - vua của các môn khoa học. Muốn giỏi phải cần nền tảng. Đi từ thấp đến cao. Phải có quá trình rèn luyện tư duy logic v.v…. Tiếng Anh đơn giản hơn rất nhiều, kiểu như học lái xe thôi. Vứt một ông 30 tuổi ở miền núi sang Mỹ. Chỉ vài năm thôi là đủ giao tiếp với bản xứ, các cháu lao động xuất khẩu bây giờ cũng thế. Học tiếng nửa năm sang nước ngoài. Vài năm về bắn tiếng như gió ngay. Dĩ nhiên để trình bày văn bản. Ngữ pháp chính tả câu cú khúc chiết thì là câu chuyện khác. Nhưng nghe nói được là đủ rồi. Hiểu cho đúng, tiếng Anh chỉ là công cụ giao tiếp, nhận và truyền đạt ý tưởng thôi. Và nó cũng không quá khó để học. Trẻ thì sẽ học nhanh hơn già là hiển nhiên rồi.

Thích Nói Phét

Xe điện
2-30k/tháng mà giờ này điểm đgtx chả có gì. Thời khoá biểu, giao bài.....k có gì :))
Em đóng 120k/1 năm hôm nay vào cũng chưa có điểm.
Screenshot_2023-10-18-00-37-56-478_com.viettel.android.handset.eduone.jpg

Hết kỳ 1 mà không có gì, em lên hỏi 120k của em ra sao :)) :)) :)) :))