[Funland] Bức xúc - Lớp 1 học 2 chương trình Tiếng Anh song song

Nay e đi công tác về, thấy vợ hì hục cho con làm bài tập tiếng Anh Language Link, xong lại hì hục cho làm bài tập Tiếng Anh iSmart. 2 chương trình học 2 kiểu tiếng Anh khác nhau và khá khó cho các con mới vào lớp 1 học đánh vần.
Hỏi ra thì biết trường xen kẽ các tiết TA này vào Thời khoá biểu nên nếu ko cho học thì cháu cũng ko biết đi đâu.
Chả biết ở trường học đc chữ gì TA ko, về nhà mẹ lại dạy như mới.
Các thầy cô giờ thật chịu khó kinh doanh.
Vấn nạn của các trường phổ thông

PhongFood

Xe điện
Vâng, em hiểu. Trường F1 nhà cụ có dạy thêm T, L, H ở trường không ạ? Đi học thêm đại trà hiệu quả không cao do đó em không ủng hộ học thêm ở trường, mà giờ chưa muốn cho con nghỉ ạ.
Ở trường có dạy thêm T,L,H và TA thường + TA liên kết cụ. Như còm trước em nói, lớp đông thường dạy đại trà. Muốn nâng cao hơn thì phải cày bên ngoài cụ.
P/s; trường nhóc nhà em học thêm hay k tùy HS/PH.

dongnat123

Xe container
Theo em biết ngoại ngữ lớp 3 mới là môn học chính thức theo khung của bgd. Các lớp nhỏ hơn học vui thôi, không thích thì không đăng ký

poiuy

Xe ba gác
F1 nhà cụ học đúng tuyến hay trái tuyến? Đúng tuyến thì đề nghị chuyển lớp, trái tuyến thì chấp nhận, khỏi kêu ca.
Nay e đi công tác về, thấy vợ hì hục cho con làm bài tập tiếng Anh Language Link, xong lại hì hục cho làm bài tập Tiếng Anh iSmart. 2 chương trình học 2 kiểu tiếng Anh khác nhau và khá khó cho các con mới vào lớp 1 học đánh vần.
Hỏi ra thì biết trường xen kẽ các tiết TA này vào Thời khoá biểu nên nếu ko cho học thì cháu cũng ko biết đi đâu.

PhongFood

Xe điện
Con e toàn điểm toàn 10 mà về hỏi ko biết cái j ngoài mấy câu kinh điển như hê no, gút bai.. ko hiểu giáo viên, giáo trình của các "trung tâm liên kết" này ntn nữa:))
F1.2 nhà em năm học lớp 5 cũng TA iSmart nó bảo chả cần biết nghĩa. Chỉ cần hiểu toán thường làm là 10₫ do dễ. Còn TA kia thì như cụ nói :))

cutit9999

Xe tăng
Trươgf cu nhà en còn học tiếng Nhật, nếu ph ko đăng ký thì con sẽ bị chuyển sang lớp khác.

Mytv

Xe điện
Language link đã phổ cập vào hầu như tất cả các trường học ở hanoi.Thật hãi hùng.Bọn này cơ to thật, đánh bay tất cả các trung tâm khác kiếm mớ to ngành giáo.
Langguage mạnh từ lúc a đoàn đội lên thì phải. Món TA tăng cường này hơi bị khủng đó cụ. E tạm tính tổng số hs C1 của HN khoảng 700k hs đi. Học phí TA tăng cường tb tầm 200-300k/th. Cac cụ bấm hộ e xem số tiền 1 năm các trung tâm liên kết này thu về bao nhiêu xèng ạ? Quá khủng khiếp luôn

cuong1903

Xe tăng
Cụ thông cảm.

Nhà trường tụi anh chị em cũng không muốn đâu. Nhưng đơn vị đối tác đấy đều là anh A, anh B cả. Các cụ tưởng bọn thầy em là hiệu trưởng thì quyền huynh thế huỵch thôi, chứ bé nhỏ và dễ tổn thương lắm, không thể từ chối được anh nào.

Ah, F1 nhà em học lớp 2. Khi mang giấy về để phụ huynh đăng ký học TA ấy, đúng lúc e mới đi uống về, tick nhầm vào ô "không". Thế là đến giờ đó, có mấy bạn (chắc phụ huynh lúc ký, cũng trong tình trạng lơ đơ như em) ngồi chơi không, cô mang bài về nhà ra mà làm. Tối về thảnh thơi chơi đùa với mẹ, với em. Còn các bạn học TA thì tối về tiếp tục làm bài về nhà.

Chả biết lợi hại ra răng.

phuongmit

Xe cút kít
Con em hồi tiểu học cũng thế này. Cả năm học ngoại ngữ thấy quyển vở ghi mỗi chữ "Good morning" là hết :D
Nhà trường tổ chức học buổi chiều, phụ huynh không đồng ý thì mời đón cháu về để các bạn có nhu cầu tập trung học :D.
Toàn phụ huynh xin mãi mới được xuất bán trú, bố bảo cũng không dám vác con về. Vậy là đóng tiền để ở lại trường
Bán trú trường công cấp 1 chắc suýt 100% rồi, sao phải xin mãi mới dc xuất bán trú hả cụ :))

tieunhupha

Xe điện
Tiếng anh bổ sung ở trường thì bố mẹ đăng ký học con mới phải học nên cụ chủ xem lại nhà mình ai tick vào đó. Nhà người ta tick có thể vì con người ta ko học thêm ở ngoài hoặc muốn con hoà đồng với các bạn trong giờ học đó chứ ko phải tách lớp còn mình ko thích thế thì phải đi đường khác chứ.

Mr met

Xe tăng
Ai chả biết cái này là tự nguyện đăng ký. Học thì đăng ký ko học thì thôi. Nhưng liệu các cụ có dám ko đăng ký cho con nếu ko muốn học ko ạ? Ko đăng ký học thì h đó con câc cụ đi đâu ngồi? Rồi liệu có dám chắc là sẽ dc "đối xử bt" ko?.. Thế nên đành tặc lưỡi nộp vài trăm cho con học vậy. Trường con e cũng có món này. Nhưng khốn nạn ở chỗ tkb nó xếp xen kẽ giữa buổi. Con m ko học thì lên phòng thư viện ngồi. Nếu xếp vào cuối h e cho nghỉ luôn vì học ko có 1 tác dụng mịe j. Chúng nó chơi bài tâm lý với đứa trẻ. Hình dung 1 đưa bé xách balo ra khỏi lớp ngồi bơ vơ nó có cảm giác thé nào?
Các cụ ấy ko đọc kỹ và ko tìm hiểu kỹ chỗ này. Cái tệ nhất đó là các ctrinh clb với các ctrinh liên kết được sắp thời khoá biểu xen kẽ với các môn chính. Cái này là tiểu xảo của các trường gần như ép buộc các học sinh phải tham gia cụ nhỉ.

motthoidongbim

Xe điện
F1 nhà e lớp 1 không tiếng Anh gì sất. Lớp 4-5 thì học chơi chơi thôi. Sau thì tuỳ nhu cầu mà học. Cno doạ dẫm độ tuổi vàng vs chả bạc. Tuỳ định hướng gđ và điều kiện, hoàn cảnh. Cố nhồi nhét, có vào được đâu.
Cụ chủ chắc đky học TA cho f1 đợt đầu năm rồi. E ko đky gì hết. Rồi cả toán TA. Hix. Toán Việt còn chưa xong lại toán TA.

maximax903

Xe điện
F1 nhà e lớp 1 không tiếng Anh gì sất. Lớp 4-5 thì học chơi chơi thôi. Sau thì tuỳ nhu cầu mà học. Cno doạ dẫm độ tuổi vàng vs chả bạc. Tuỳ định hướng gđ và điều kiện, hoàn cảnh. Cố nhồi nhét, có vào được đâu.
Cụ chủ chắc đky học TA cho f1 đợt đầu năm rồi. E ko đky gì hết. Rồi cả toán TA. Hix. Toán Việt còn chưa xong lại toán TA.
Gì chứ các mợ phụ huynh tre trẻ 1 chút cực quan tâm đến độ tuổi vàng với bạc này đấy cụ ah. Học cùng con, phát âm sai 1 từ rất đơn giản, người khác sửa đi sửa lại vẫn sai. Lại còn dẩu mỏ lên bảo giờ ko còn trong độ tuổi vàng nữa nên học ko vào :D . Ngữ này ngày xưa đi học em mà làm thầy giáo củng cho ko tượt phát nào :))

phuongan

Xe điện
Cái này có ảnh hưởng j tới kết quả chung năm học của con ko cụ nhỉ?
E thì bảo ko sao, nhưng vợ e cứ cãi là cho vào học bạ nên ảnh hưởng các con.
Theo chương trình của BGD thì từ lớp 3 môn tiếng Anh mới là môn chính thức, có điểm trong học bạ.
Vì vậy, lớp 1&2 trường thường dùng cái tên thay thế là "Tiếng Anh bổ trợ", lên lớp 3 thì vẫn thêm TA liên kết nhưng gọi là "Tiếng Anh tăng cường"!

nguyen duc2902

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
pg-intertradevn.com
chỗ em cũng thế. Cô giáo chủ nhiệm giao bài phải ghi mai mang quyển TA màu gì vì có tới 3 quyển khác nhau

Xe bọ xít

Xe container
Có mỗi thế này mà đã bức xúc thì bước chân ra ngoài đời, làm việc thì cái gì cũng bức xúc hết.

Lucas_lee

Xe tăng
Có mỗi thế này mà đã bức xúc thì bước chân ra ngoài đời, làm việc thì cái gì cũng bức xúc hết.
Dạ, chỉ là ghét quá. Ngành giáo dục cao quý cũng bị thương mại hoá hết mất rồi. :(

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Do các cụ tíc vào ô đăng ký chứ kêu ca gì !
F1 em cũng có món đó nhưng lớp f1 em đầy người không đăng ký , chả sao cả . Ngay cả học thêm cô chủ nhiệm cũng vậy , lớp f1 em 38 cháu thì chỉ 9 cháu học thêm