[Funland] Bức xúc - Lớp 1 học 2 chương trình Tiếng Anh song song

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Nay e đi công tác về, thấy vợ hì hục cho con làm bài tập tiếng Anh Language Link, xong lại hì hục cho làm bài tập Tiếng Anh iSmart. 2 chương trình học 2 kiểu tiếng Anh khác nhau và khá khó cho các con mới vào lớp 1 học đánh vần.
Hỏi ra thì biết trường xen kẽ các tiết TA này vào Thời khoá biểu nên nếu ko cho học thì cháu cũng ko biết đi đâu.
Chả biết ở trường học đc chữ gì TA ko, về nhà mẹ lại dạy như mới.
Các thầy cô giờ thật chịu khó kinh doanh.
Việc dạy 2 chương trình tiếng Anh là kế hoạch có trước khi vào lớp 1. Bố mẹ không chịu tìm hiểu, không quan tâm đến việc học của con, kêu ca cái gì?

Lucas_lee

Xe tăng
Việc dạy 2 chương trình tiếng Anh là kế hoạch có trước khi vào lớp 1. Bố mẹ không chịu tìm hiểu, không quan tâm đến việc học của con, kêu ca cái gì?
Dạ vậy theo cụ, 1 cháu nhỏ lớp 1 đánh vần chưa sõi mà học 1 lúc 2 chương trình tiếng Anh thì có phù hợp không ạ?

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Dạ vậy theo cụ, 1 cháu nhỏ lớp 1 đánh vần chưa sõi mà học 1 lúc 2 chương trình tiếng Anh thì có phù hợp không ạ?
- Phù hợp hay không chưa bàn ở đây, vì nó phụ thuộc vào từng học sinh.
- Vấn đề cụ đang bức xúc ở đây, là do cụ không chịu tìm hiểu, không quan tâm, không sát sao việc học của con.
- Kế hoạch học 2 chương trình đã có trước khi vào lớp 1, chứ không phải vào học rồi mới phát sinh chương trình thứ 2.

Lucas_lee

Xe tăng
Nhiều cụ vào phán như đúng rồi nhỉ, mở miệng là chê nhà trường này nọ.
Trong khi lỗi chính là nhà cụ thớt chắc chắn đồng ý cho con học 2 môn tiếng Anh song song
Nên cụ thớt đừng đặt tít giật kêu vậy
Dạ ở vị thế phụ huynh cũng khó cụ ạ. Vì ko đăng ký cho con thì ko biết nó đi đâu vào tiết đấy (tiết 2, tiết 3. Tuần 2 tiết nọ, 2 tiết kia).
Mà để thống nhất phụ huynh cả lớp để dẹp đi 1 môn cũng ko được, vì nhiều phụ huynh có quan điểm mình ko dạy đc thì cứ để cho nhà trường, cứ cho học, ko bổ ngang cũng bổ dọc.
Cá biệt còn có PH ngoài 2 chương trình ở trường còn cho học thêm 1 chương trình trung tâm nữa.
Bản thân e cảm thấy lãng phí tiền bạc và quan trọng nhất là lãng phí tuổi thơ của con (Lớp 1 ạ)

Mytv

Xe điện
Ai chả biết cái này là tự nguyện đăng ký. Học thì đăng ký ko học thì thôi. Nhưng liệu các cụ có dám ko đăng ký cho con nếu ko muốn học ko ạ? Ko đăng ký học thì h đó con câc cụ đi đâu ngồi? Rồi liệu có dám chắc là sẽ dc "đối xử bt" ko?.. Thế nên đành tặc lưỡi nộp vài trăm cho con học vậy. Trường con e cũng có món này. Nhưng khốn nạn ở chỗ tkb nó xếp xen kẽ giữa buổi. Con m ko học thì lên phòng thư viện ngồi. Nếu xếp vào cuối h e cho nghỉ luôn vì học ko có 1 tác dụng mịe j. Chúng nó chơi bài tâm lý với đứa trẻ. Hình dung 1 đưa bé xách balo ra khỏi lớp ngồi bơ vơ nó có cảm giác thé nào?

maximax903

Xe điện
Nó bị thương mại hoá nhiều năm rồi, thành trào lưu chung trong toàn xã hội nên nhiều gia đình coi như tất yếu. Em vẫn quan điểm đã học, bất cứ môn gì là phải chuẩn chỉ từ môi trường đến người truyền đạt. Nhưng giờ thì khó, cực kỳ khó để xoay lại như ngày trước.

butchikim

Xe ba gác
Đang giai đoạn xã hội NGỘ tiếng Anh...và chưa có dấu hiệu giảm. Thế nên các cụ cố mà chấp nhận để chờ qua giai đoạn này...

nvh_hn

Xe container
Đài báo nói đầy rồi cụ, lên hẳn cả VTV còn chả ăn thua,tuổi gì đến lượt con kiến mà kiện củ khoai hả cụ.
Thực ra em mới lướt qua những thông tin đó, cụ chủ cũng thông tin không đầy đủ trường sở ở đâu, lớp thế nào... nên không dám ý kiến.

nguyentoan.uct

Xe điện
Thực ra em mới lướt qua những thông tin đó, cụ chủ cũng thông tin không đầy đủ trường sở ở đâu, lớp thế nào... nên không dám ý kiến.
Thực trạng chung cả nước rồi cụ, không biết cụ có con đi học chưa. Em có anh em bạn bè ở nhiều miền, và tình trạng chung bây giờ đều thế. Bà chị ruột em còn làm cho 1 trung tâm tiếng anh, và thực tế nguồn thu nhiều từ các chương trình liên kết này, thế mà năm nay còn bị 1 trung tâm vừa mở xong có cái tên viết tắt của lãnh đạo sở và 1 loạt trường chấm dứt hợp đồng để ký sang với cái trung tâm mới này.

nvh_hn

Xe container
Thực trạng chung cả nước rồi cụ, không biết cụ có con đi học chưa. Em có anh em bạn bè ở nhiều miền, và tình trạng chung bây giờ đều thế. Bà chị ruột em còn làm cho 1 trung tâm tiếng anh, và thực tế nguồn thu nhiều từ các chương trình liên kết này, thế mà năm nay còn bị 1 trung tâm vừa mở xong có cái tên viết tắt của lãnh đạo sở và 1 loạt trường chấm dứt hợp đồng để ký sang với cái trung tâm mới này.
Ối zời, con em còn học ĐH rồi cơ:D

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Kiếm tiền chưa bao giờ là khó khi lợi dụng các HS.

Mytv

Xe điện
Toàn sân sau sân trc hết mà cụ. Ai chẳng biết nhưng có làm dc j. Mỗi cháu thu vài trăm 1 tháng. Dạy ba lăng nhăng rồi thu tiền. Mà nào chỉ mỗi món học này. Cái khốn nạn hơn là cái eêntviet. Ko 1 thông tin j, ko 1 dữ liệu j mà mỗi tháng cno thu 30k. Tóm lại chừng nào ghế còn phải đấu giá thì đừng mơ gd ngày 1 tốt hơn.

I nét việt của con e đây.

PhongFood

Xe điện
Em 2 cháu trường làng đều đăng ký học TA ở lớp. Nhưng thực tế chương trình học TA ở lớp cho các cháu không hiệu quả. Phải đi học thêm TA bên ngoài mấy ngon được, gv trong trường dạy không ăn thua. :D

Alex2023

Xe máy
Toàn sân sau sân trc hết mà cụ. Ai chẳng biết nhưng có làm dc j. Mỗi cháu thu vài trăm 1 tháng. Dạy ba lăng nhăng rồi thu tiền. Mà nào chỉ mỗi món học này. Cái khốn nạn hơn là cái eêntviet. Ko 1 thông tin j, ko 1 dữ liệu j mà mỗi tháng cno thu 30k. Tóm lại chừng nào ghế còn phải đấu giá thì đừng mơ gd ngày 1 tốt hơn.

I nét việt của con e đây.
Cái này mình không đăng kí được không cụ ơi. Tại sao mất 30k vô lý thế. 30k không lớn nhưng 30k của 300k-400k hs tiêu học thì kinh khủng mà chưa kể cấp 2.

Alex2023

Xe máy
Em 2 cháu trường làng đều đăng ký học TA ở lớp. Nhưng thực tế chương trình học TA ở lớp cho các cháu không hiệu quả. Phải đi học thêm TA bên ngoài mấy ngon được, gv trong trường dạy không ăn thua. :D
Con cụ học lớp mấy vậy?

cuhaifus

Xe container
Nay e đi công tác về, thấy vợ hì hục cho con làm bài tập tiếng Anh Language Link, xong lại hì hục cho làm bài tập Tiếng Anh iSmart. 2 chương trình học 2 kiểu tiếng Anh khác nhau và khá khó cho các con mới vào lớp 1 học đánh vần.
Hỏi ra thì biết trường xen kẽ các tiết TA này vào Thời khoá biểu nên nếu ko cho học thì cháu cũng ko biết đi đâu.
Chả biết ở trường học đc chữ gì TA ko, về nhà mẹ lại dạy như mới.
Các thầy cô giờ thật chịu khó kinh doanh.
Vấn đề này đang được bác Thái Hạo phân tích rõ và rất chi tiết, rất mong các phụ huynh cùng lên tiếng để lòi các tiêu cực từ hệ thống giáo dục này

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ vì kinh phí thì hẵng bức xúc. Còn không thì thôi. Vừa muốn con có tí ngại ngữ lại muốn chỉn chu. Quên đê.

Mytv

Xe điện
Cái này mình không đăng kí được không cụ ơi. Tại sao mất 30k vô lý thế. 30k không lớn nhưng 30k của 300k-400k hs tiêu học thì kinh khủng mà chưa kể cấp 2.
Cái eêntviet này bắt buộc cụ ạ. Thế mới khốn nạn. Từ năm 21 luôn. Ko có 1 dữ liệu j. Cái này tuỳ từng trường thì phải. Có trường cập nhập dữ liệu tốt. Có trường ko. Trường con e nằm trong số "ko có j"