[Funland] Bức tường đổ sập, đè 13 ôtô ở Hà Nội. Có cụ nào bị không?

lx125_black

Xe container
May cái gì, ô tự đỗ vỉa hè sát tường nhà tôi (t/h bãi không phép), tự ý gia cố căng dây căng bạt, tôi ko đấm cho là may ấy còn đền, luật ở đâu đấy?
Tổ sư cha mấy cái thằng lập bãi xe bừa bãi, tiện đâu đậu đấy, lòng dg vỉa hè, dây dợ tôn bạt, chỗ nào nhét dc là nhét vào, nhếch nhác đường phố vđ.
Bác văn thị cùn.
1. thằng nào đỗ xe sai >> phạt tội đỗ sai
2. thằng nào xây dựng, sở hữu, sử dụng công trình không an toàn, gây thiệt hại đến tính mạng, tài sản người khác >> phạt + đền
3. thằng nào căng dây, căng bạt xâm phạm công trình và việc xâm phạm này là nguyên nhân gây thiệt hại >> phạt + đền
4. thằng sở hữu công trình có biết có thằng căng dây xâm phạm mà không lên tiếng, không xử lý hoặc báo chính quyền xử lý mà để xảy ra thiệt hại >> liên đới cũng bị phạt và đền.

quan điểm của em là tội gì ra tội nấy, không cùn được.
Kiểu như bác xây nhà chất lượng thấp, em đi ở đường bên hông nhà bác mà nhà sập - em chết thì bác dính hình sự, đi tù là chắc chắn. Lúc ấy chả nhẽ bác đổ do em đi bên cạnh nên em mới chết chắc, haizz

Hooks

Xe tăng
Tất nhiên bạt kéo thì cũng tác động 1 phần, nhưng nếu tường xây tốt thì kéo đứt dây chứ ko đổ được tường, chất lượng tường kém quá cụ ạ
Cụ nhầm rồi, bạt ko thể kéo đổ tường ngay lập tức, mà là một quá trình rung lắc, cộng hưởng lâu dài dẫn đến nứt chân. Đi duyệt binh còn làm sập cầu cơ mà!

Tường kém thì khi đổ nó vỡ tung ra ngay (như vụ ở Vương Thừa Vũ) chứ ko còn nguyên thế kia đâu.

Duc Sang

Xe container
Ông nào mắc mấy cái bạt kia phải đền cả bức tường cho nhà trường nữa.

santavn

Xe tải
Bác văn thị cùn.
1. thằng nào đỗ xe sai >> phạt tội đỗ sai
2. thằng nào xây dựng, sở hữu, sử dụng công trình không an toàn, gây thiệt hại đến tính mạng, tài sản người khác >> phạt + đền
3. thằng nào căng dây, căng bạt xâm phạm công trình và việc xâm phạm này là nguyên nhân gây thiệt hại >> phạt + đền
4. thằng sở hữu công trình có biết có thằng căng dây xâm phạm mà không lên tiếng, không xử lý hoặc báo chính quyền xử lý mà để xảy ra thiệt hại >> liên đới cũng bị phạt và đền.

quan điểm của em là tội gì ra tội nấy, không cùn được.
Kiểu như bác xây nhà chất lượng thấp, em đi ở đường bên hông nhà bác mà nhà sập - em chết thì bác dính hình sự, đi tù là chắc chắn. Lúc ấy chả nhẽ bác đổ do em đi bên cạnh nên em mới chết chắc, haizz
Ai cùn, ô đọc lại cụ thể xem tôi viết j nhé, tôi ko phủ nhận th nào làm sai thằng đấy chịu nhưng nn tường đổ ai bảo do chất lượng kém, tự nhìn ảnh đoán à, trong khi đó đa phần đánh giá có một phần do bạt níu kéo vào đổ nhé, ai cho phép ?
1. Đỗ sai lại còn mong đc đền??? Ô đi ra ngoài vào đg một chiều oto đâm vẫn lăn ra đấy đòi ăn vạ theo kiểu lệ làng à?

lx125_black

Xe container
Ai cùn, ô đọc lại cụ thể xem tôi viết j nhé, tôi ko phủ nhận th nào làm sai thằng đấy chịu nhưng nn tường đổ ai bảo do chất lượng kém, tự nhìn ảnh đoán à, trong khi đó đa phần đánh giá có một phần do bạt níu kéo vào đổ nhé, ai cho phép ?
1. Đỗ sai lại còn mong đc đền??? Ô đi ra ngoài vào đg một chiều oto đâm vẫn lăn ra đấy đòi ăn vạ theo kiểu lệ làng à?
Em chào anh thông minh tài giỏi ạ.
Anh đúng em sai rồi ạ, em xin lỗi anh :)

lx125_black

Xe container

Pachooc1

Xe hơi
Cụ nói bảo thủ thật
Đã nói rõ là em làm cao 1 m theo tiêu chuẩn
Ảnh là ảnh minh họa thôi
Cụ về quê mà xây nhà tranh vách đất, xây chuồng lợn thì xây thế nào cũng được, nếu có tai nạn chỉ chết mấy con lợn thôi
Vậy cụ phải show tiêu chuẩn tường gạch cao 1m phải có cốt thép ra chứ. Cụ nói không thì rõ ràng là theo ý cụ rồi.

Mà với cụ tường mà không có cốt thép toàn là nhà quê, rồi thì cho lợn ở nhỉ?

Ledung17

Xe tải
Cái này có mấy lỗi.
1. Ông nào đỗ xe sai quy định bị phạt lỗi đỗ sai
2. Ông nào quản lý, sở hữu bức tường kia thì bị phạt về tội để công trình gây thiệt hại tới tính mạng, tài sản người khác (điều 605 luật dân sự)

Em tạm hiểu là như vậy.
Ở mục 2 của cụ nó không phải đền đâu vì có rất nhiều lý do từ chối chịu trách nhiệm, mà nó còn đòi bồi thường chi phí xây lại tường do các anh (ko biết bên nào, trông xe hay chủ xe) căng bạt che mưa làm cho khi mưa bạt chứa nước rất nặng nên cả dãy tường bị kéo đổ.

sonhp88

Xe tải
Cụ nhầm rồi, bạt ko thể kéo đổ tường ngay lập tức, mà là một quá trình rung lắc, cộng hưởng lâu dài dẫn đến nứt chân. Đi duyệt binh còn làm sập cầu cơ mà!

Tường kém thì khi đổ nó vỡ tung ra ngay (như vụ ở Vương Thừa Vũ) chứ ko còn nguyên thế kia đâu.
Cũ dẫn ví dụ ko đúng rồi. Đi duyệt binh là tác động cộng hưởng. Nếu vẫn từng đấy người mà ko bước đều thì chả ảnh hưởng gì đến cái cầu cả nhé. Mấy cái bạt rung lắc thì ko thể sinh cộng hưởng được nhé. Tường tốt thì có rung giời cũng ko nứt được chứ nói gì đổ

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Có kết luận là do mưa gió to rồi mà các cụ.
Như vậy cái tường xây không vấn đề gì, lỗi là tại thiên nhiên nên ai về nhà đó.
Các cụ cho em hỏi xe có bảo hiểm trogn trường hợp này có được bảo hiểm ko ạ ?

Ledung17

Xe tải
Em ko rảnh, và cũng ko phải thanh tra xây dựng.
Còn cụ, ko phải là dân kiến trúc - xây dựng thì đừng nên phát biểu những vấn đề thuộc về chuyên môn.
Em thấy cụ Trục nói cũng đúng mà (giống như có chuyên môn ngành XD mà cụ)

Hooks

Xe tăng
Cũ dẫn ví dụ ko đúng rồi. Đi duyệt binh là tác động cộng hưởng. Nếu vẫn từng đấy người mà ko bước đều thì chả ảnh hưởng gì đến cái cầu cả nhé. Mấy cái bạt rung lắc thì ko thể sinh cộng hưởng được nhé. Tường tốt thì có rung giời cũng ko nứt được chứ nói gì đổ
Đến sắt thép mà bị bẻ đi lại tại một chỗ thì rồi cũng đến lúc bị "mỏi", huống hồ là bức tường gạch ko có độ uốn, độ dẻo như sắt thép.

Về lý thuyết, sự cộng hưởng của cả 10 cái bạt (chẳng hạn) cùng 1 lúc là có, nhưng xác suất cực nhỏ. Nhưng xác suất để 2 trong 10 cái có lúc hoạt động cùng tần số là có, và khi đó lực tác động lên gấp nhiều lần so với 1 chiếc.

Nếu bức tường yếu, nó sẽ đổ ngay khi dãy bạt được căng.

Dãy bạt cũng ko cần đủ lực làm sụp tường, mà chỉ cần đủ lực để kéo đỉnh tường lệch khỏi trọng tâm, trọng lượng của chính nó sẽ tác động thêm lên chân bức tường. Kéo lắc nhiều lần bức tường sẽ "mỏi". Khi đó thì chả khác gì đốn cây, chỉ với 1 lần lệch trọng tâm nhẹ thôi, trọng lực sẽ làm nốt phần còn lại.

Trục

Xe ba gác
Em thấy cụ Trục nói cũng đúng mà (giống như có chuyên môn ngành XD mà cụ)
Dạ, em không có bằng về bộ môn kiến trúc - xây dựng là thật cụ ạ.
Em chỉ thạo việc giám sát kỹ thuật một số công việc cụ thể trong thi công biệt thự thôi hự.
Bằng của em thuộc bộ môn chuyên ngành Vật liệu.

boyboy1990

Xe điện
Cụ phán rất chuẩn, vấn đề ở đây là, yêu cầu với bức tường bao được đưa ra ở mức độ nào, nếu yêu cầu tường phải vững trong mọi trường hợp, dù có đu kéo, gió máy thế nào cũng ko được đổ, thì tiền nó khác. Yêu cầu chỉ cần đứng 1 mình trước gió ko đổ là được, thì tiền nó khác.

Em mà là chủ đầu tư em đổ mẹ bê tông cốt thép cả bức tường dày 30cm, ko sau này nhỡ có lái mới nào nhầm chân ga húc đổ tường lại có mấy thằng thối mồm bảo ko tính trước các trường hợp ;))

sonhp88

Xe tải
Cụ phán rất chuẩn, vấn đề ở đây là, yêu cầu với bức tường bao được đưa ra ở mức độ nào, nếu yêu cầu tường phải vững trong mọi trường hợp, dù có đu kéo, gió máy thế nào cũng ko được đổ, thì tiền nó khác. Yêu cầu chỉ cần đứng 1 mình trước gió ko đổ là được, thì tiền nó khác.

Em mà là chủ đầu tư em đổ mẹ bê tông cốt thép cả bức tường dày 30cm, ko sau này nhỡ có lái mới nào nhầm chân ga húc đổ tường lại có mấy thằng thối mồm bảo ko tính trước các trường hợp ;))
Thực ra các bố chiếm dụng vỉa hè (căng bạt, trông xe) là sai lè ra rồi. Có điều chất lượng của công trình nhà nước nó cũng đểu quá thôi. Xây chuẩn mác, đủ xi măng thì chỉ xây + bổ cột gạch 20 cũng chấp các thể loại buộc bạt cụ ạ.
Còn việc cái cột 20 mà nhiều cụ bảo sao ko có sắt, cái tường bao thì sắt để làm gì, đâu có ai bắt phải đổ bt cái cột đấy đâu

boyboy1990

Xe điện
Thực ra các bố chiếm dụng vỉa hè (căng bạt, trông xe) là sai lè ra rồi. Có điều chất lượng của công trình nhà nước nó cũng đểu quá thôi. Xây chuẩn mác, đủ xi măng thì chỉ xây + bổ cột gạch 20 cũng chấp các thể loại buộc bạt cụ ạ.
Còn việc cái cột 20 mà nhiều cụ bảo sao ko có sắt, cái tường bao thì sắt để làm gì, đâu có ai bắt phải đổ bt cái cột đấy đâu
Vâng, cùng là tường 10, nhưng tường chung cư Linh Đàm lúc lắp điều hòa thợ vừa chọc khoan vào 1 cái viên gạch bay sang phòng bên kia luôn :D Trong khi tường 10 em xây làm rào muốn đóng cái đinh vào treo giỏ cây còn toát hết mồ hôi.

sonhp88

Xe tải
Vâng, cùng là tường 10, nhưng tường chung cư Linh Đàm lúc lắp điều hòa thợ vừa chọc khoan vào 1 cái viên gạch bay sang phòng bên kia luôn :D Trong khi tường 10 em xây làm rào muốn đóng cái đinh vào treo giỏ cây còn toát hết mồ hôi.
Cái bờ rào nhà em. Em đố cụ đóng được cái đinh vào luôn, kể cả đinh trắng cũng đóng ko được 😁 vớ được mấy ông thợ chỉ sợ chủ thừa ximang thôi