Bt50 - Bị lỗi kỹ thuật về động cơ nhưng Mazda chưa chịu nhận trách nhiệm

khi vào xưởng mở ra thấy gãy tay biên thì bên bộ phận kỹ thuật đáng lẽ phải lập biên bản các bộ phận liên quan đẫn đến nước vào ( như lọc gió, đầu nhớt....) và cho niêm phong lại. tôi đã tin tưởng md và giao toàn bộ xe lại cho md và ra về ko có niêm phong xe (lúc này tôi có biết gì đâu và có nghĩ sự việc như thế này). bởi vì lúc này đơn vị md khu vực cũng ko thấy hiện tượng đó nên họ ko yêu cầu lập. 10 ngày sau md khu vực miền nam gọi vào làm việc lại thì mới đưa ra cái lọc gió và và nói có hiện tượng dính nước lúc này tôi ko thể chấp nhận đuược và trả lời laị tại sao lúc mở máy ra ko đề cập đến vấn đề này và cho niêm phong ( sự việc này tôi đã commen đề nghị đ/c long này đọc hết cômmem nhá).thế đó md làm có đúng quy trình đâu. bây giờ chụp ảnh lại cái lọc gió thì có ý nghĩa gì nưã.nếu còn chưa rõ đ/c long cứ đt thoại vào số 0969.908.908 anh quốc. trưởng phòng md quảng trị đã tiếp nhận xe tôi xem có đúng như tôi nói ko.
sự việc đã xẩy ra 17 ngày rồi .md đã nhìn thấy trực tiếp rồi và cũng có thể đưa về giám định rồi mà chưa đưa được ra kết luận liền. md vinh đã trả lời . sự cố này bây giờ md kv mb cũng ko thể kết luận được, md kv miền nam cũng ko thể kết luận được.bây giờ phải chờ tổng công ty md việt nam. tổng cty Md Vn (THACO)đã hẹn tôi chậm nhất là ngày 6/4/2016 sẽ làm việc ( tôi đã commen)
Vậy mà qua hình đ/c lonng này có thể phán được bệnh. đúng là âm binh thì có thể làm đuợc bất cứ việc gì
Lọc gió có hiện tượng nước vào thì rõ thuỷ kích rồi cụ ơi. Còn vấn đề cụ nghi ngờ lọc gió không phải của mình thì giám định xác minh , việc này đơn giản mà. Sự thật bao giờ cũng là sự thật mà. Hy vọng xe cụ không bị thuỷ kích.

Tôi thấy đồng chí âm binh này phát biểu thiếu suy nghĩ. không biết đ/c là ai ai ,tôi thấy xấu hổ thay cho đồng chí. bởi:
1. Một hãng lớn như MD khi một cái xe ngập nước nhìn vào hiện trạng sẽ biết được ngay ( là một ngưòi sd sp biết gì về máy móc làm sao giám đổ lỗi cho hãng được). lúc đó md phải niêm phong ngay lập tức những bộ phận liên quan và tự mời cơ quan báo chí và bên giám định thứ ba để chỉ rõ cái sai của tôi.
2. Tại sao md khu vực miền nam khi xử lý . miệng thì nói xe từng bị ngập nước. khi tôi yêu cầu trả lời bằng văn bản thì ko làm thay vào đó thảo ra một biên bản làm việc đưa ra kết luận ( nhưng nội dung ko giám nói xe ngập nước mà chỉ nói đến xe có hiện tượng nước xâp nhập qua đường hút gió dẫn đến thủy kích) và đưa ra thống nhất phương án và bắt tôi ký vào ( tôi đã ko ký).
3. tại sao tôi yêu trả lời tôi xe có bảo hành hay ko.( nếu bảo hành tôi ko cần quan tâm nó bị gì). nếu ko bảo hành thì phải trả lời tôi lý do và giải thích nguyên nhân xẩy ra sự cố . để tôi tiến hành viêccj tiếp theo. tại sao md ko làm ngay mà tôi đã báo đường dây nóng lên tổng mdvn mà ko trả lời liền. mà dẫ ngâm xe tôi hơn hai tuần , tôi ko có một thông tin là tổng md đang giải quyết đến đâu. cho đến khi tôi kêu cứu các tòa báo và vào diễn đàn cầu cứu thì tổng md mới động tĩnh và phản hồi.
4. Tôi cũng chỉ muốn md giải quyết thỏa đáng để tôi tiếp tục sd sản phẩm ( dù sao tôi cũng từng tin tưởng và đã lựa chọn). còn nếu md kết luận xe đã từng bị ngập nước dẫn đến thủy kích thì tôi đủ bằng chứng chứng minh xe tôi chưa bao giờ ngập nước và lúc này tôi sẽ yêu cầu tổng cục đăng kiểm vn về giám định chứ ko ai khác. nếu md kết luận xe bị nuớc xâm nhập vào đường hút gió ko rõ nguyên nhân . có thể do rửa xe , hoặc đi rời mưa to quá, do xe ngược chiều...( giống như qua các buỏi làm việc mà md khu vực đưa ra giả định) thì md đang tránh trách nhiệm ( tôi đã khi âm tôàn bộ sự việc và các cuộc đt điện thoại từ khi md khu vực kết luận bằng miệng là xe bị ngập nước, bỏi vì tôi biết lúc này nhà sx đang để lỗi cho mình
Mong muốn của tôi là được bảo hành để tôi tiếp tục sử dụng sản phẩm. chứ ko phải để nhà sx bỏ rơi tôi khi tôi đang sử dụng sản phẩm của họ.
Vậy đề nghị đồng chí âm binh này hãy suy nghĩ trước khi phát biểu
Vậy như cụ nói là Mazda đã soạn văn bản và đưa ra kết luận nước xâm nhập qua đường hút gió thì rõ xe cụ bị thuỷ kích rồi cụ ạ . Đúng là cụ không có kiến thức về kỷ thuật cụ nên mời một chuyên gia kỷ thuật hỗ trợ cho cụ .
Để mình chia sẽ cho cụ biết nhé : Động cơ chỉ bị thuỷ kích khi nước vào động cơ qua đường lọc gió rồi chạy vào động cơ . Còn xe có bị ngập nước mà nước không vô được bầu lọc gió thì động cơ không thể bị thuỷ kích được.
Các hội chơi xe họ độ đường hút gió lên nóc xe để có thể lội xe qua các địa hình nước ngập sâu quá cả ca-bin.
Kiến thức về kỷ thuật xe của cụ hạn chế quá.

Vậy như cụ nói là Mazda đã soạn văn bản và đưa ra kết luận nước xâm nhập qua đường hút gió thì rõ xe cụ bị thuỷ kích rồi cụ ạ . Đúng là cụ không có kiến thức về kỷ thuật cụ nên mời một chuyên gia kỷ thuật hỗ trợ cho cụ .
Để mình chia sẽ cho cụ biết nhé : Động cơ chỉ bị thuỷ kích khi nước vào động cơ qua đường lọc gió rồi chạy vào động cơ . Còn xe có bị ngập nước mà nước không vô được bầu lọc gió thì động cơ không thể bị thuỷ kích được.
Các hội chơi xe họ độ đường hút gió lên nóc xe để có thể lội xe qua các địa hình nước ngập sâu quá cả ca-bin.
Kiến thức về kỷ thuật xe của cụ hạn chế quá.
N....như thế mà cứ bảo người khác ngu , thiếu văn hoá quá.

N....như thế mà cứ bảo người khác ngu , thiếu văn hoá quá.
Cụ nên đứng trên quan điểm khách quan để nhìn nhận sự việc và sự thật , đừng vì quyền lợi của mình mà làm sai lệnh đi sự thật, lướt diễn đàn mà gặp người như cụ thì chán thật .

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ có kinh nghiệm rồi thì cho em hỏi: Nước lọt bao nhiêu giọt, hoặc bao nhiêu ml thì có thể gây thuỷ kích được ạ ?
Dạ thưa cụ khi nước vào với số lượng lớn hơn thể tích buồng đốt thì khi tay dên ép lên sẽ làm cong tay dên . Nếu lượng nước ít hơn thể tích buồng đốt thì may mắn động cơ có bị vào nước nhưng thoát không hỏng . Nếu lượng nước quá nhiều có thể gây đứng máy lập tức hoặc có thể gãy tay dên và đâm thủng lốc máy luôn . Trường hợp của cụ nước vào vừa vượt qua thể tích buồng đốt nên tay dên cong nhẹ và cụ không biết nên tiếp tục chạy, chạy một thời gian thì BÙM giống mình.
Nếu cụ cần tư vấn thì cứ hỏi mình sẽ tư vấn cho cụ.

xe ngập nước đến gẫy biên thì dầu máy phải có nước. mà tâm lý chủ xe ngập nước thì nói ngập nước sao mà chủ xe phải dấu và dấu sao được. bọn em mua xe gầm cao để lội nước và trèo núi vậy bác nào cán bộ kỹ thuật của Trường hải vào đây nói cho bà con biết vụ này đi . làm ăn uy tín Sai thì nhận sao lại đổ lỗi cho chủ xe
Thưa cụ nước vào động cơ bằng đường qua lọc gió và khi lượng nước vào lớn hơn thể tích buồng đốt một ít và khi làm việc pích - tông đi lên ép nước làm cong tay dên , đến kỳ xã lại ép nước ra theo đường xã qua ống bô. Lúc này xe đã thoát qua khu vực ngập nước và động cơ tiếp tục làm việc sẽ hút khô nước tại đường nạp, và động cơ tiếp tục làm việc với một tay dên cong nhẹ trong một khoảng thời gian sẽ BÙM .

Thưa cụ nước vào động cơ bằng đường qua lọc gió và khi lượng nước vào lớn hơn thể tích buồng đốt một ít và khi làm việc pích - tông đi lên ép nước làm cong tay dên , đến kỳ xã lại ép nước ra theo đường xã qua ống bô. Lúc này xe đã thoát qua khu vực ngập nước và động cơ tiếp tục làm việc sẽ hút khô nước tại đường nạp, và động cơ tiếp tục làm việc với một tay dên cong nhẹ trong một khoảng thời gian sẽ BÙM .
Tôi bị một lần rồi nên chia sẽ cho các cụ nắm thêm , muốn xe đi địa hình ngập lụt thì độ đường hút gió lên nóc xe thì đi vô tư nhé.
Lưu ý đường gió độ phải kín nhé , nếu hở bên dưới khi lội nước sẽ gậy nguy hiểm cho động cơ

huyetanhtuxd

Xe tăng
Dạ thưa cụ khi nước vào với số lượng lớn hơn thể tích buồng đốt thì khi tay dên ép lên sẽ làm cong tay dên . Nếu lượng nước ít hơn thể tích buồng đốt thì may mắn động cơ có bị vào nước nhưng thoát không hỏng . Nếu lượng nước quá nhiều có thể gây đứng máy lập tức hoặc có thể gãy tay dên và đâm thủng lốc máy luôn . Trường hợp của cụ nước vào vừa vượt qua thể tích buồng đốt nên tay dên cong nhẹ và cụ không biết nên tiếp tục chạy, chạy một thời gian thì BÙM giống mình.
Nếu cụ cần tư vấn thì cứ hỏi mình sẽ tư vấn cho cụ.
Nếu không phải do nước mà vì một lý do kỹ thuật nào đó gây ra thì sao ? Đã từng có trường hợp tương tự như này xảy ra chưa ạ ?
Ta giả sử ở đây không phải thuỷ kích mà hãng cứ hướng tới việc dựa vào vài giọt nước ở lọc gió rồi đổ lỗi cho khách hàng thì khách hàng phải làm sao ạ ? Vấn đề nữa là nếu hãng đổ lỗi tại khách hàng mà không có căn cứ rõ ràng, đúng thì khách hàng cũng phải chấp nhận ạ ?

Báo cáo các cụ em nó đây ( ngày 7/3/2016) . trên cuộc hành trình chưa kết thúc thì e nó bị khoảng 18h ngày 16/3
Bẩm các cụ em chưa muốn đưa lên FB bởi vì em đang muốn tiếp tục sử dụng sản phẩm ( dù sao mình cũng đã từng tin tưởng) nên em cũng ko có ý nghĩ trù dập một hãng mà mình đã lự chọn và đang sd ( vì tính FB lan tỏa nó mạnh). Tôi hy vọng Md giải quyết thỏa đáng để tôi tiếp tục sử hữu e nó, còn nếu Md cố tình tránh trách nhiệm nhiệm thì buộc tôi phải tẩy chay MD và đưa sự việc ra công luận.
FB của em là : Thong Phan Van ( Hà Tĩnh) các cụ vào đó là biết cuộc hành trình của e. nếu xe bị thủy kích như MD nói thì nó phải chết lâu rồi. Hai nữa là. trên quảng đường đi dài vậy, khi tay biên nó bị cong sắp gãy thì ít nhất xe phải phát ra tiếng kêu gì đó .......hoặc tụt công suất hoặc có một biểu hiện khác thường ( trên đường đi ko hề gặp mưa cũng ko hề rửa xe. và ko chạy liên tục , các cụ xem FB thì biết). Trước khi xe bị thì đã nghỉ 1 tiếng vừa lên đường khoảng 100 thì bì luôn. truớc và sau khi xe bị ko thấy báo đèn ( đèn báo lỗi). trước xe bị cũng ko thấy biểu hiện xe khác thường. sau khi xe bị ktv kiểm tra các loại nhớt và nước làm mát đầy đủ ( đã có biên bản).

Ngày 17/3/2016 tại Quảng Bình ( Đèo ngang)

sài gòn ngày 11/3/2016

Vũng tàu ngày 13/3/2016
Xe bị thuỷ kích không báo lỗi trên hệ thống đèn cảnh báo trên xe cụ ạ, xe chỉ có cảm nhận rung nhẹ ( khi cầm chặt tay vào vô lăng và cảm nhận có dao động _rung động khác bình thường ) , xe yếu hơn bình thường một tí vì một máy đốt cháy không tốt so với các máy còn lại không bị cong dên ( nhẹ ). Còn cong dên nặng thì nằm luôn tại chỗ rồi
Đúng là kiến thức về xe cụ Thongpvce tệ thật. Mới mua xe lần đầu hả ?

Tôi bị một lần rồi nên chia sẽ cho các cụ nắm thêm , muốn xe đi địa hình ngập lụt thì độ đường hút gió lên nóc xe thì đi vô tư nhé.
Lưu ý đường gió độ phải kín nhé , nếu hở bên dưới khi lội nước sẽ gậy nguy hiểm cho động cơ
Rõ khổ cho cụ thongpvce : mới mua xe và đi xe lần đầu nên vất vả đấy. Cụ phải tìm hiểu và cập nhật thêm kiến thức nếu không nói ra anh em cười đấy.

Lọ mọ

Xe buýt
Rõ khổ cho cụ thongpvce : mới mua xe và đi xe lần đầu nên vất vả đấy. Cụ phải tìm hiểu và cập nhật thêm kiến thức nếu không nói ra anh em cười đấy.
Em cũng mới mua xe và cũng mới đập hộp con bán tải kiến thức còn thua xa cụ thongqvce em chẳng cần tìm hiểu kiến thức lỗi động cơ hay thủy kích nó phải như thế nào để làm gì?xe hỏng hay báo lỗi thì em gọi hãng.xe đúng ko ngập nước mà hãng bảo ngập nước a cay là phải.cư gọi bên thứ 3 cùng
giám định.

Đang định cuối năm nay mua mazda mà thảm khảo thread mazda toàn phốt thế này chắc mua honda city hay KIA quá

Ichundich

Xe tải
các cụ show bình thường hót như khiếu, giờ có vụ này ngậm tăm hết vậy. Em đang định sắm bán tải, mà chưa biết gửi niềm tin vào đâu nữa. Mazda, Ford, Isuzu đều có phản hồi ko tốt về dịch vụ sau bán hang. Chán quá.
Bác ơi xe bán tải ở VN này thì thiếu gì đâu. Ko mua Mazda, Ford, Isuzu thì còn có Nissan, Mitsubishi, Chevrolet, Toyota. Ngay cả SsangYong cũng bán xe Bán tải nhập khẩu từ Hàn Quốc đấy bác tha hồ lựa chọn.

thanh742806

Xe đạp
Cười nhạo trên nỗi khổ của người khác là không tốt đâu. Chỉ có âm binh mới làm như vậy

trinhhunghb

Xe lăn
Ôi đồ đểu thật, thế này còn hãng nào mà chọn nữa.
Trường Hải đúng là quá láo, giờ này mà M3 chưa công bố kết quả. Dân tình nên tẩy chay luôn đi cho nó biết mặt.
hình như hôm nay em đọc báo thấy trường hải đã trả lời lỗi cá vàng mazda3 rồi thì phải...xẽ thay thế một số linh kiện gì gì đó...cụ nhé..

tunghoangvu

Xe hơi
Tiếp tục ủn giúp cụ chủ

bitter

Xe hơi
Thớt này thấy có nhiều âm binh vào làm nhiễu thông tin rồi

Grandtouring

Xe điện
Các cụ thấy âm binh lải nhải ngứa mít thì, rất đơn giản, nhấp chuột vào nick âm binh, rồi nhấp vào "Thêm vào danh sách đen", nhấn F5, thế là xong, biến mất luôn.