Brisbane tới Sydney và ngược lại - 2536km - 5 ngày: ký sự sau chuyến đi!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Sáng hôm sau, bé em dẫn em vào đại học Macquarie, trường nó đang theo học, để xem.

Phải nói là trường đẹp, đẹp thật. Nhìn cây cối trút lá mùa đông e cứ tưởng mình ở... Hàn Quốc.

Đường vào trường:

Những khối nhà đầu tiên:

Khuôn viên rợp bóng cây, có những hàng ghế cho sv ngồi chơi, có cả đèn bàn cho sv muốn học bài ban đêm. Thật là lý tưởng :x

Hàng cây trút lá trước thư viện của đại học Macquarie:

Cái này để khóa xe đạp:

Em lưu niệm 1 tấm :D

Con bé em của em đây. Có cụ nào đăng kí thì tháng 3 năm sau em nó về Hà Nội nhá :D

Sau khi rời trường, hai anh em đi ăn trưa ở một trung tâm mua sắm đối diện trường ĐH Macquarie, rồi sau đó lấy xe vào thành phố.

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Đường sá Sydney đông đúc và nhộn nhịp. Tình hình là chạy trong trung tâm Sydney rất mệt...

Lâu mới rảnh tay chờ đèn đỏ để chụp:

Sau một hồi đi lạc lung tung, rẽ trái phải búa xua, dừng xem bản đồ, chạy từa lưa hột dưa, bị bà con bóp còi chửi um sùm, em cũng ra tới... Phewww...
Đỗ xe mua vé xong...

Opera House đây:

Lưu niệm cái nào:

Nhìn vào rất cổ kính:

... nhưng cũng hiện đại:

Cầu Habour:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Thêm vài tấm ảnh vịnh Sydney:

Sydney thật rộn ràng và đông đúc. Nhưng ko hẳn thế, vô tình lạc qua những con đường vắng hoe, chỉ có cây và nhà... Một buổi sáng mùa đông thật thú vị. Tiếc là bận với việc tìm đường ra lại quốc lộ 1 nên ko có tấm ảnh nào cả. Nhưng một lần nữa, Sydney đã nói cho em rằng Syd ko chỉ có Opera House và Habour Bridge mà bên cạnh cái ồn ào đấy vẫn còn một ko gian vắng vẻ và tĩnh lặng của 1 thành phố du lịch.
Hẹn Sydney lần sau :x

Em tìm đường ra QL1 đây:

Vậy là tới vào 3h45 chiều hôm trước, 1h chiều hôm sau em đã khởi hành đi về lại Brisbane. Khoảng thời gian chưa đầy 24h ở Syd ko dài nhưng đủ để cho em có một chút luyến tiếc khi rời xa.

Hành trình lúc về có con bé em nên từ đây, em có người sai vặt và chụp ảnh cho em.
Hẹn các cụ ngày mai. Em đi ngủ đây. Chúc các cụ ngủ ngon.

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
@Tôn: a mua Honda Accord đời 97 :D
rổ giá bao nhiêu obama hả anh
thằng bẹn em nó vừa sang đấy 1 tháng về.mua bán 1 cơ số đồ lỉnh kỉnh
nhờ nó mua hộ em cái đồ em cần thì nó mua đc,nhưng mua phải hàng hồ cẩm đào :(( mất công xách từ bển về :21:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
@Tôn: a mua 5400 đô Úc :D

@anh Sơn: em lâu mà ko kiếm chỗ nào đi là người nó cứ mụ cả đi :D

Lát chiều em update tiếp ạ.

Chào buổi sáng các cụ!

raklei

Xe điện
Đúng là trời Tây có khác, ảnh chả phải chỉnh sửa lằng nhằng trông vẫn trong vắt xanh thẫm nhìn đã con mắt.
Mà chạy thế này nên mua thêm cái GPS đi khỏi lo lạc đường, bản đồ Úc đầy trên mạng download về tha hồ xài.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Sydney, chào tạm biệt :x

Thế là lúc này trên xe có bạn đồng hành, là cô em gái - em gái nhé các pác, xin các cụ đừng nghĩ tới lui lung tung ạ. Có bạn đồng hành thì cũng vui hơn được một tí.
Tìm đường ra QL1 được thì cũng đã gần 2h, thế là thẳng tiến đi Nelson Bay. Thật sự... là xa và nó nằm chệch hướng Đông Bắc so với Brisbane :D Nhưng nề hà gì. Đi thôi.
Cứ bon bon trên đường, mệt thì tấp vào những bãi đậu xe để nghỉ (Rest Area).
Mùa đông trời Úc tối nhanh, 5h chiều mà trời đã sập xuống rồi.
Trên đường đi Nelson Bay thấp thoáng nhà máy, mỏ khai thác than với cái máy xúc và băng chuyền to đùng vắt ngang đường...

Chiều hoàng hôn tĩnh lặng :)

Lặng im để chiêm ngưỡng cái khoảnh khắc giao thoa giữa trời và nước:

Cây cầu dài và cao:

Cứ bon bon mãi tới Nelson Bay thì trời đã tối sầm rồi. Kiếm một chỗ đậu xe và ra những băng ghế công viên ngắm cái vịnh trong đêm này. Ngắm nhìn và nghĩ rằng rồi đến khi nào lại có dịp tới nơi này, vào một ngày trời chưa tối để xem Nelson Bay nó ra sao :)

Rời Nelson Bay trong cái tối om om của trời mùa đông ở Úc!

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Lầm lũi trong đêm từ Nelson Bay, lưu lạc xuống đường 111 để ra lại QL1. Thật sự là cứ chạy mà lòng chả biết là mình đang đi về đâu. Đt lúc có sóng lúc ko, nên GPS theo máy nó cũng chập chà chập chờn.
Trên đường cứ nhìn hướng mũi tên chỉ đi thẳng và đi thẳng, cứ tìm hướng đi về Sydney để mà đi.
Rồi cũng đói, tấp vào KFC ở cái thị trấn bé nhỏ Belmont để ăn một chút lót dạ. Rồi lại lên xe mà lầm lũi.

Đường 1 đã trước mặt, thật sự là mệt lắm rồi. Từ lúc rời Sydney đã chạy cả mấy trăm km nhưng thật ra ko xa Sydney là bao.
Kiếm một chỗ nghỉ ven đường để đậu cái xe, hai anh em mỗi đứa một ghế bật ra mà ngủ.

Trời mùa đông buổi tối rất lạnh, em ko đủ ấm cứ khoảng 2 tiếng thấy lạnh lạnh lại đề máy xe để sưởi ấm khoang xe một tẹo rồi mới tắt đi.
Xe đậu gần QL1, cứ chợp mắt thì các xe khác cứ vù vù qua nên lại chả ngủ được, phải lấy 2 miếng giấy ăn vo tròn nhét vào tai rồi mới thiếp đi trong cái lạnh của mùa đông và cái chật chội của ghế xe.

Và rồi trời cũng sáng. Con đường phủ đầy sương.

Dậy thôi. 2 anh em 2 chai nước, quẹt 2 miếng kem rồi đánh răng. Lại lên xe. Lúc này ko xa Swan Bay - nơi em đã qua cách đây 2 ngày nên em lại vào Swan Bay.
Vào tới thì nước ko nhiều như hôm trước em đi nữa, cạn rồi.

Sau đó lại tiếp tục đi về hướng Bắc. Thấy Ocean Drive, dù đã đi rồi nhưng lòng vẫn muốn ghé lại. Thế là lại chui vào. Thật cho dù đi nhiều lần thì mỗi lần vẫn mang lại một cảm giác và cảm xúc khác nhau.

Khác với lần trước, lần này cô em gái bắt anh 2 phải dẫn xuống biển. Thế là vào con đường mòn rồi để xe lại, đi bộ xuống. Biển thật hoang vắng...

Em bắt đầu leo lên những mỏm đá nhô ra... cẩn thận từng tí:

Đẹp thật:

Và... bóng của em trải dài trên cát mịn :D

Chỉnh sửa cuối:

phanthanh

Xe tải
ảnh của bác đẹp quá đất nước nó sao sạch và đẹp thế chúc mừng bác được ở bển

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Lang thang nhẩn nhơ mãi cũng hết ngày hết giờ. Rời bãi biển này cũng đã chiều rồi. Lại bon bon trên QL1...

Khi qua những nông trại ngút ngàn, chợt nãy ra ý nghĩ tạt vào một vùng nông trang xem thử, thật may mắn khi nông trại em vào lại sát sông :x

Cảnh vật trông rất yên bình và chậm rãi...

Rời nông trại cũng là gần 5h, lại chạy khi màn đêm nhanh buông xuống...
Chẳng biết nên dừng chân ở đâu, lôi cuốn Australia của LonelyPlanet để xem bản đồ thì quyết định đi vào một nơi nhỏ có tên là Yamba, sát biển.
Tới Yamba là 10h tối, đậu xe ngay bãi xe gần các Motel, ngay biển và đèn đường... Thôi vỗ về giấc ngủ.. Mai nữa thôi là tới nhà rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Để sunroof hé mở để có đủ không khí, các cửa khác đóng kín. May là biển ở xa và phía dưới nên tiếng sóng ko ồn ào lắm. Có lẽ đêm qua ngủ ngon giấc nhất, chắc cũng đã bắt đầu mệt vì ròng rã mấy ngày trời ngủ xe, ngồi xe và chạy xe.

Trời sáng hưng hửng, em bị đánh thức bởi tiếng nói chuyện...

Họ già và hạnh phúc :x

Yamba buổi sáng:

Thôi dậy thôi, đi đánh răng cũng cầm máy chụp tấm ảnh cho xe:

Xuống ngắm biển cho tỉnh táo tí:

Ngắm biển xong cũng lấy xe chạy loanh quanh nơi thành phố hay thị trấn nhỏ nhắn này. Một điều thú vị là dưới các bảng tên đường còn có hướng dẫn của các dịch vụ. Chẳng hạn đường nào có ông nha sĩ tư thì dưới tên đường có ghi chữ "Dentist". Thế thì quá là tiện cho ng xứ lạ rồi.

Có đường tắt về Byron Bay. Trên đường có 1 ngọn đồi cao:

Lần trước ghé Byron Bay nhưng lười nên ko xuống biển. Kì này... hì hục đi xuống rồi lại hì hục leo lên. May mắn là đầu tuần, có chỗ đậu xe ngay trên đỉnh nên ko phải cuốc bộ xa như lần trc, đổi lại phải mất AU$7!

Light House:

Đi bộ xuống bậc tam cấp dẫn xuống dưới...

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Bắt đầu màn leo trèo:

Đá ở đây hơi bị đẹp đấy ạ:

Lên cũng cao cao rồi đới :D

Nhìn lên phía trên lại xem:

Couple mang cần câu cá, mang nồi nấu cá, mang bia ăn cá :D

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Rời Byron Bay, điểm ghé cuối của cuộc hành trình, em chạy thẳng về Brisbane. 5h30 chiều em đã về tới nhà. Kết thúc chuyến đi trong 5 ngày và 2536km.
Nhanh, nhanh thật... Giờ thì ở nhà và nhớ cái cảm giác đằng sau tay lái trên những dặm đường xa.
Em xin kết thúc ký sự 5 ngày phiêu bạt của em...
Vẫn hy vọng rằng sẽ có cơ hội đi nhiều hơn, biết nhiều hơn...
Nc Úc thật đẹp và hiền hòa, trời trong vắt và biển bao la. Những ng dân hiếu khách, lúc thì gọi em là "Son", lúc "Honey", lúc "Little boy"... và khi hỏi em từ đâu tới, em tự hào là em tới từ Việt Nam, họ rất ngạc nhiên (cứ tưởng em là Tàu Khựa đấy), và nghe em nói về chuyến đi họ cũng rất thích thú...
Sẽ ko quên những khi đứng trc biển một mình, đón gió vào lòng và thả hồn theo những con sóng...
Xin chân thành cảm ơn các cụ mợ quan tâm theo dõi chuyến đi của em.

Tái bút:

mợ Viên sướng thật, đúng là còn trẻ và single nên thích là lên xe đi được ngay. Em nhìn mà thèm quá :x
hum nào rảnh mợ phi xuống SA nhậu với em đi. Nhậu xong thì để lại cái xe luôn cho em rồi lên máy bay về Bris cũng được
em đang thiếu 1 xe nữa cho vợ em chở F1 đi học keke

banana16

Xe hơi
ôi, xem ảnh nhà đoàn viên ma f thèm quá, byron bay cực kỳ đẹp, nhưng có cá mập đấy cụ ah,cụ ra đyas mà đi một mình,phí quá,bạn gái đâu cụ, cụ sang học hay sang chơi thui

3G

3Bugi
Chuyến đi của bác thật Oách...........chúc mừng bác
Ảnh đẹp, lời kể hay.............ước mơ của đời em là được 1 lần như bác:x

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
@Cụ Lỗ: SA à, e cũng có nghĩ nhưng xa, phải tài chính mạnh tẹo e mới dám đi! Keke! Cái xe này e chuẩn bị bán rồi. Mua đi như thế là được, giờ ko bán thì chết đói mất :D

@Cụ Chuối: em qua học ạ :D

@Cụ 3Bugi: khạp khạp, cảm ơn cụ. Cụ thích cứ hô hào Min Mod qua đây thuê 1 con Campervan mà lang thang cụ ợ. :D

boy_xedap

Xe điện
Trời, tính ra 90 triệu cho 1 con Accord đời 97 nhìn vẫn bóng lộn, thèm thế.
@Tôn: a mua 5400 đô Úc :D

@anh Sơn: em lâu mà ko kiếm chỗ nào đi là người nó cứ mụ cả đi :D

Lát chiều em update tiếp ạ.

Chào buổi sáng các cụ!

ShiLan

Xe máy
Chuyến đi của cụ thật tuyệt.

Em cũng đang lên kế hoạch sang Úc, mơ làm 1 vòng Mel - Adelaide trải nghiệm con đường Great Ocean Road. Điều kiện cho phép nữa thì lái thẳng đến Uluru, ngồi cafe ngắm hoàng hôn trên hòn đá đổi màu.

Đọc topic của cụ thấy phê quá.

Cụ cho phép, thi thoảng em vào hỏi thêm thông tin cụ